Ẹ̀kọ́ 27 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì
Kò sí ìyípadà — Nígbà tí a bá dé ibi tí a kò ti lè padà sí
Kí ló burú ju ewu ara lọ? Dídé ibi kan nínú ìbáṣepọ̀ rẹ pẹ̀lú Ọlọ́run níbi tí kò sí ohun tó kù láti mú ọ padà. Ẹ̀kọ́ yìí ṣàlàyé ohun tí Bíbélì túmọ̀ sí nípa ibi tí a kò ní padà wá, bí Ẹ̀mí Mímọ́ ṣe ń ṣiṣẹ́ láti dá wa lẹ́bi àti láti tọ́ wa sọ́nà, àti ìdí tí kíkọjú ìjà sí ohùn Rẹ̀ leralera lè yọrí sí àìgbọ́ràn nípa ẹ̀mí. Ìwọ yóò ṣàwárí ewu àìkọbiara sí ìṣípayá Ọlọ́run àti ìrètí tí a fún àwọn tí ó dáhùn sí ìpè Rẹ̀.
Nínú ìwádìí yìí, ìwọ yóò rí:
• Báwo ni Ẹ̀mí Mímọ́ ṣe ń mú ìdánilójú ẹ̀ṣẹ̀ wá àti bí ó ṣe ń darí àwọn ènìyàn sí òtítọ́
• Ìdí tí ìjẹ́wọ́ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ àti ìgbọràn fi ṣe pàtàkì nínú ìrìn rẹ pẹ̀lú Ọlọ́run
• Kí ló máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ẹnìkan bá ń tako ẹ̀bẹ̀ Ẹ̀mí nígbà gbogbo
• Báwo ni Jésù ṣe ṣèlérí ìdánilójú àti ìyípadà fún àwọn tó bá fi ìgbàgbọ́ dáhùn padà

1. Kí ni ẹ̀ṣẹ̀ tí Ọlọ́run kò lè dáríjì?
“Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ àti ọ̀rọ̀-òdì ni a ó dáríjì ènìyàn, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀-òdì sí Ẹ̀mí Mímọ́ ni a kì yóò dáríjì ènìyàn” (Matteu 12:31).
Ìdáhùn: Ẹ̀ṣẹ̀ tí Ọlọ́run kò lè dáríjì ni “ọ̀rọ̀ òdì sí Ẹ̀mí.” Ṣùgbọ́n kí ni “ọ̀rọ̀ òdì sí Ẹ̀mí”? Àwọn ènìyàn ní ọ̀pọ̀ ìgbàgbọ́ tó yàtọ̀ síra nípa ẹ̀ṣẹ̀ yìí. Àwọn kan gbàgbọ́ pé ìpànìyàn ni; àwọn kan, wọ́n bú Ẹ̀mí Mímọ́; àwọn kan, wọ́n pa ara wọn; àwọn kan, wọ́n pa ọmọ tí a kò tíì bí; àwọn kan, wọ́n sẹ́ Kristi; àwọn kan, ìwà burúkú, àti àwọn mìíràn, wọ́n ń jọ́sìn ọlọ́run èké. Ìbéèrè tó tẹ̀lé e yóò tan ìmọ́lẹ̀ díẹ̀ sí ọ̀ràn pàtàkì yìí.
2. Kí ni Bíbélì sọ nípa ẹ̀ṣẹ̀ àti ọ̀rọ̀ òdì?
“Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ àti ọ̀rọ̀-òdì ni a ó dáríjì ènìyàn” (Matteu 12:31).
Ìdáhùn: Bíbélì sọ pé a ó dárí gbogbo onírúurú ẹ̀ṣẹ̀ àti ọ̀rọ̀ òdì jì wọ́n. Nítorí náà, kò sí ẹ̀ṣẹ̀ tí a kọ sínú ìbéèrè 1 tí ó jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ tí Ọlọ́run kò lè dárí jì. Kò sí ìwà kan ṣoṣo tí ó jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ tí a kò lè dárí jì. Ó lè dún bí ohun tí ó tako ara rẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn gbólóhùn méjèèjì wọ̀nyí jẹ́ òótọ́:
A. Gbogbo irú ẹ̀ṣẹ̀ àti ọ̀rọ̀ òdì ni a ó dáríjì.
B. A kò ní dáríjì ọ̀rọ̀ òdì tàbí ẹ̀ṣẹ̀ sí Ẹ̀mí Mímọ́.
Jésù sọ àwọn gbólóhùn méjèèjì
Jesu sọ awọn gbolohun mejeeji ni Matiu 12:31, nitorinaa ko si aṣiṣe nihin. Lati le ba awọn gbolohun naa mu, a gbọdọ ṣawari iṣẹ Ẹmi Mimọ.


3. Ki ni ise Emi Mimo?
“Òun [Ẹ̀mí Mímọ́] yóò fi ẹ̀ṣẹ̀ àti òdodo àti ìdájọ́ dá ayé lẹ́bi. … Yóò tọ́ yín sọ́nà sí òtítọ́ gbogbo” (Jòhánù 16:8, 13).
Idahun: Iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ni láti dá wa lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀ àti láti tọ́ wa sọ́nà sí gbogbo òtítọ́. Ẹ̀mí Mímọ́ ni olùrànlọ́wọ́ Ọlọ́run fún ìyípadà. Láìsí Ẹ̀mí Mímọ́, kò sí ẹni tí ó ní ìbànújẹ́ fún ẹ̀ṣẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ẹnikẹ́ni kò ní ìyípadà láé.
4. Nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá dá wa lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀, kí ni a gbọ́dọ̀ ṣe kí a tó lè rí ìdáríjì gbà?
“Bí a bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, olóòtọ́ àti olódodo ni Òun láti dárí ẹ̀ṣẹ̀ wa jì wá, àti láti wẹ̀ wá nù kúrò nínú àìṣòdodo gbogbo” (1 Jòhánù 1:9).
Ìdáhùn: Tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá dá wa lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀, a gbọ́dọ̀ jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa kí a tó lè rí ìdáríjì gbà. Nígbà tí a bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, kìí ṣe pé Ọlọ́run ń dáríjì wá nìkan ni, ṣùgbọ́n ó tún ń wẹ̀ wá mọ́ kúrò nínú gbogbo àìṣòdodo. Ọlọ́run ń dúró dè wá ó sì ti ṣetán láti dáríjì ọ́ fún gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tí o lè dá (Sáàmù 86:5), ṣùgbọ́n kìkì tí o bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ tí o sì kọ̀ ọ́ sílẹ̀.


5. Kí ló máa ń ṣẹlẹ̀ tí a kò bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ dá wa lẹ́bi?
“Ẹni tí ó bo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ mọ́lẹ̀ kì yóò ṣe rere, ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni tí ó jẹ́wọ́ tí ó sì kọ̀ wọ́n sílẹ̀ yóò rí àánú gbà” (Òwe 28:13).
Ìdáhùn: Tí a kò bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, Jésù kò lè dárí ẹ̀ṣẹ̀ wa jì wá. Nítorí náà, ẹ̀ṣẹ̀ èyíkéyìí tí a kò bá jẹ́wọ́ kò ní ìdáríjì títí a ó fi jẹ́wọ́ rẹ̀, nítorí pé ìdáríjì máa ń tẹ̀lé ìjẹ́wọ́ nígbà gbogbo. Kò ní ṣáájú rẹ̀.
Ewu Nla ti Kọju Gbigbọ Mimọ
Kíkọjú ìjà sí Ẹ̀mí Mímọ́ léwu gidigidi nítorí pé ó rọrùn láti kọ Ẹ̀mí Mímọ́ sílẹ̀ pátápátá, èyí tí í ṣe ẹ̀ṣẹ̀ tí Ọlọ́run kò lè dáríjì. Ó jẹ́ kí a kọjá ibi tí a kò lè padà sí. Níwọ́n ìgbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan ni a fi fún wa láti mú wa ní ìdánilójú, tí a bá kọ̀ ọ́ sílẹ̀ pátápátá, ọ̀ràn wa kò ní ìrètí mọ́ lẹ́yìn náà. Kókó yìí ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀ tí Ọlọ́run fi ń ṣàpèjúwe rẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà nínú Ìwé Mímọ́. Máa kíyèsí àwọn àlàyé tó yàtọ̀ síra wọ̀nyí bí o ṣe ń tẹ̀síwájú láti ṣe àwárí Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ yìí.
6. Nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá dá wa lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀ tàbí tí ó bá darí wa sí òtítọ́ tuntun, ìgbà wo ló yẹ kí a ṣe bẹ́ẹ̀?
Ìdáhùn: Bíbélì sọ pé:
A. “Mo yára, mi ò sì lọ́ra láti pa àwọn òfin rẹ mọ́” (Sáàmù 119:60).
B. “Kíyèsí i, àkókò ìtẹ́wọ́gbà ni ìsinsìnyìí; kíyèsí i, ìsinsìnyìí ni ọjọ́ ìgbàlà” (2 Kọ́ríńtì 6:2).
K. “Kí ló dé tí o fi ń dúró? Dìde kí a sì bamitiisi rẹ, kí o sì wẹ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ nù, kí o máa pe orúkọ Olúwa” (Ìṣe Àwọn Apọsteli 22:16).
Bíbélì sọ leralera pé nígbà tí a bá dá wa lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀, a gbọ́dọ̀ jẹ́wọ́ rẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Nígbà tí a bá sì kọ́ òtítọ́ tuntun, a gbọ́dọ̀ gbà á láìjáfara.


7. Ìkìlọ̀ pàtàkì wo ni Ọlọ́run fúnni nípa ẹ̀bẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀?
“Ẹ̀mí mi kì yóò bá ènìyàn jà títí láé” (Jẹ́nẹ́sísì 6:3).
Idahun: Ọlọrun kilọ gidigidi pe Ẹmi Mimọ kii tẹsiwaju lati maa bẹ eniyan lati yipada kuro ninu ẹṣẹ ki o si gbọ ti Ọlọrun.
8. Ní àkókò wo ni Ẹ̀mí Mímọ́ fi dẹ́kun síbẹ̀bẹ̀ fún ènìyàn?
“Nítorí náà ni mo ṣe ń fi òwe bá wọn sọ̀rọ̀, nítorí… ní gbígbọ́ wọn kò gbọ́” (Mátíù 13:13).
Ìdáhùn: Ẹ̀mí Mímọ́ dẹ́kun sísọ̀rọ̀ pẹ̀lú ẹnìkan nígbà tí ẹni náà bá di aláìgbọ́ ohùn Rẹ̀. Bíbélì ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí gbígbọ́ ṣùgbọ́n tí kò gbọ́. Kò sí èrè kankan nínú sísọ̀rọ̀ aago ìdágìrì sí yàrá adití. Kò ní gbọ́ ọ. Bákan náà, ẹnìkan lè ṣe àdéhùn pé òun kò ní gbọ́ ìró aago ìdágìrì nípa pípa á ní gbogbo ìgbà àti pé òun kò jí. Nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, ọjọ́ ìdágìrì náà yóò dé nígbà tí agogo ìdágìrì náà bá kú tí kò sì gbọ́ ọ.
Má ṣe pa Ẹ̀mí Mímọ́ tì
Bẹ́ẹ̀ náà ni Ẹ̀mí Mímọ́ rí. Tí a bá ń pa á mọ́, lọ́jọ́ kan, yóò bá wa sọ̀rọ̀, a kò sì ní gbọ́rọ̀ sí i. Nígbà tí ọjọ́ náà bá dé, Ẹ̀mí náà yípadà kúrò lọ́dọ̀ wa nítorí pé a ti di aláìgbọ́ràn sí ẹ̀bẹ̀ Rẹ̀. A ti kọjá ibi tí a kò lè padà sí.


9. Ọlọ́run, nípasẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀, ń mú ìmọ́lẹ̀ (Jòhánù 1:9) àti ìdánilójú (Jòhánù 16:8) wá sí gbogbo ènìyàn. Kí ni a gbọ́dọ̀ ṣe nígbà tí a bá gba ìmọ́lẹ̀ yìí láti ọ̀dọ̀ Ẹ̀mí Mímọ́?
“Ọ̀nà àwọn olódodo dàbí oòrùn tí ń tàn, tí ń tàn sí i títí di ọjọ́ pípé. Ọ̀nà àwọn ènìyàn búburú dàbí òkùnkùn” (Òwe 4:18, 19).
“Ẹ máa rìn nígbà tí ìmọ́lẹ̀ bá wà, kí òkùnkùn má baà dé bá yín” (Jòhánù 12:35).
Ìdáhùn: Òfin Bíbélì ni pé nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá mú ìmọ́lẹ̀ tuntun tàbí ìdánilójú ẹ̀ṣẹ̀ wá fún wa, a gbọ́dọ̀ gbé ìgbésẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀—gbọ́ràn láìsí ìjáfara. Tí a bá gbọ́ràn tí a sì rìn nínú ìmọ́lẹ̀ bí a ṣe ń gbà á, Ọlọ́run yóò máa fún wa ní ìmọ́lẹ̀. Tí a bá kọ̀, àní ìmọ́lẹ̀ tí a ní yóò kú, a ó sì fi wá sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Òkùnkùn tí ó wá láti inú kíkọ̀ tí a ń tẹ̀ lé ìmọ́lẹ̀ nígbà gbogbo jẹ́ àbájáde kíkọ̀ Ẹ̀mí sílẹ̀, ó sì fi wá sílẹ̀ láìní ìrètí.
10. Ǹjẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ kankan lè di ẹ̀ṣẹ̀ sí Ẹ̀mí Mímọ́?
Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Tí a bá kọ̀ láti jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa pátápátá, a ó di aláìgbọ́ràn sí ẹ̀bẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́, a ó sì tipa bẹ́ẹ̀ kọjá ibi tí a kò ti lè padà wá. Àwọn àpẹẹrẹ díẹ̀ nínú Bíbélì nìyí:
A. Ẹ̀ṣẹ̀ tí kò ní ìdáríjì Judasi ni ojúkòkòrò (Johannu 12:6). Kí ló dé? Ṣé nítorí pé Ọlọrun kò lè dáríjì í ni? Rárá o! Ó di èyí tí kò ní ìdáríjì kìkì nítorí pé Judasi kọ̀ láti fetí sí Ẹ̀mí Mímọ́ kí ó sì jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ ojúkòkòrò rẹ̀ kí ó sì kọ ọ́ sílẹ̀. Níkẹyìn, ó di aláìgbọ́ran sí ohùn Ẹ̀mí.
B. Ẹ̀ṣẹ̀ Lucifer tí a kò lè dáríjì ni ìgbéraga àti ìgbéraga ara ẹni (Isaiah 14:12–14). Bó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọlọ́run lè dáríjì àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí, Lucifer kọ̀ láti fetísílẹ̀ títí tí kò fi lè gbọ́ ohùn Ẹ̀mí mọ́.
C. Ẹ̀ṣẹ̀ tí àwọn Farisí kò ní ìdáríjì ni kíkọ̀ wọn láti gba Jésù gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà (Máàkù 3:22–30). Wọ́n gbàgbọ́ lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan pẹ̀lú ìdánilójú ọkàn pé Jésù ni Mèsáyà náà—Ọmọ Ọlọ́run alààyè. Ṣùgbọ́n wọ́n le ọkàn wọn, wọ́n sì kọ̀ láti gbà á gẹ́gẹ́ bí Olùgbàlà àti Olúwa. Níkẹyìn, wọ́n di aláìgbọ́ràn sí ohùn Ẹ̀mí náà. Nígbà náà ní ọjọ́ kan, lẹ́yìn iṣẹ́ ìyanu láti ọwọ́ Jésù, àwọn Farisí sọ fún ọ̀pọ̀ ènìyàn pé Jésù gba agbára Rẹ̀ láti ọwọ́ Bìlísì. Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ Kristi sọ fún wọn pé fífi agbára iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀ fún Bìlísì fihàn pé wọ́n ti kọjá ibi tí wọn kò lè padà wá, wọ́n sì ti sọ̀rọ̀ òdì sí Ẹ̀mí Mímọ́. Ọlọ́run lè dáríjì wọ́n, pẹ̀lú ayọ̀, yóò sì ti dáríjì wọ́n. Ṣùgbọ́n wọ́n kọ̀ títí wọ́n fi di aláìgbọ́rọ̀ sí Ẹ̀mí Mímọ́, wọn kò sì lè dé ọ̀dọ̀ wọn mọ́.
Mi o le yan awon abajade
Nígbà tí Ẹ̀mí bá ń rọ̀ wá, a lè yan láti dáhùn tàbí láti kọ̀, ṣùgbọ́n a kò le yan àbájáde náà. Wọ́n dúró ṣinṣin. Tí a bá ń dáhùn padà nígbà gbogbo, a ó dà bí Jésù. Ẹ̀mí Mímọ́ yóò fi èdìdì dì wá, tàbí sàmì sí wa ní iwájú orí gẹ́gẹ́ bí ọmọ Ọlọ́run (Ìfihàn 7:2, 3), yóò sì tipa bẹ́ẹ̀ fún wa ní àyè kan ní ìjọba ọ̀run Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n, bí a bá kọ̀ nígbà gbogbo láti dáhùn padà, a ó ba Ẹ̀mí Mímọ́ nínú jẹ́—Òun yóò sì fi wá sílẹ̀ títí láé, yóò sì fi èdìdì dì wá.

11. Lẹ́yìn tí Ọba Dáfídì ti dá ẹ̀ṣẹ̀ panṣágà àti ìpànìyàn tó burú jáì, àdúrà ìbànújẹ́ wo ló gbà?
“Má ṣe gba Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ lọ́wọ́ mi” (Sáàmù 51:11).
Ìdáhùn: Ó bẹ̀ Ọlọ́run pé kí ó má ṣe gba Ẹ̀mí Mímọ́ kúrò lọ́wọ́ òun. Kí ló dé? Nítorí pé Dáfídì mọ̀ pé bí Ẹ̀mí Mímọ́ bá fi òun sílẹ̀, ó ti di ẹni ìparun láti ìgbà náà. Ó mọ̀ pé Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan ló lè darí òun sí ìrònúpìwàdà àti àtúnṣe, ó sì wárìrì nígbà tí ó ronú nípa gbígbìyànjú láti di aláìgbọ́ràn sí ohùn Rẹ̀. Bíbélì sọ fún wa ní ibòmíràn pé Ọlọ́run fi Éfúráímù sílẹ̀ nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín nítorí pé ó dara pọ̀ mọ́ àwọn òrìṣà rẹ̀ (Hóséà 4:17) kò sì fetí sí Ẹ̀mí náà. Ó ti di aláìgbọ́ràn nípa ẹ̀mí. Ohun ìbànújẹ́ jùlọ tí ó lè ṣẹlẹ̀ sí ènìyàn ni kí Ọlọ́run yípadà kí ó sì fi í sílẹ̀. Má ṣe jẹ́ kí ó ṣẹlẹ̀ sí ọ!


12. Àṣẹ pàtàkì wo ni àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù fún ìjọ tó wà ní Tẹsalóníkà?
“Ẹ má ṣe pa Ẹ̀mí Mímọ́” (1 Tẹsalóníkà 5:19).
Ìdáhùn: Ẹ̀bẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ dàbí iná tí ó ń jó nínú ọkàn àti ọkàn ènìyàn. Ẹ̀ṣẹ̀ ní ipa kan náà lórí Ẹ̀mí Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí omi ṣe ń ní lórí iná. Bí a ṣe ń fojú fo Ẹ̀mí Mímọ́ tí a sì ń tẹ̀síwájú nínú ẹ̀ṣẹ̀, a ń da omi sí iná Ẹ̀mí Mímọ́. Ọ̀rọ̀ pàtàkì tí Pọ́ọ̀lù sọ fún àwọn ará Tẹsalóníkà náà kan àwa náà lónìí. Ẹ má ṣe pa iná Ẹ̀mí Mímọ́ nípa kíkọ̀ láti gbọ́ ohùn Ẹ̀mí nígbà gbogbo. Bí iná náà bá kú, a ti kọjá ibi tí a kò lè padà sí!
Ẹ̀ṣẹ̀ èyíkéyìí lè pa iná
Ẹ̀ṣẹ̀ èyíkéyìí tí a kò jẹ́wọ́ tàbí tí a kò kọ̀ sílẹ̀ lè pa iná Ẹ̀mí Mímọ́ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Ó lè jẹ́ kíkọ̀ láti pa ọjọ́ ìsinmi Ọlọ́run mọ́. Ó lè jẹ́ lílo ọtí. Ó lè jẹ́ àìdáríjì ẹni tí ó da ọ́ tàbí tí ó ṣe ọ́ ní ibi mìíràn. Ó lè jẹ́ ìwà àìtọ́. Ó lè jẹ́ pípa ìdámẹ́wàá Ọlọ́run mọ́. Kíkọ̀ láti gbọ́ràn sí ohùn Ẹ̀mí Mímọ́ ní àgbègbè èyíkéyìí ń da omi sí iná Ẹ̀mí Mímọ́. Má ṣe pa iná náà. Kò sí ìbànújẹ́ tí ó tóbi jù bẹ́ẹ̀ lọ tí yóò ṣẹlẹ̀.
13. Ọ̀rọ̀ mìíràn tó yani lẹ́nu wo ni Pọ́ọ̀lù sọ fún àwọn onígbàgbọ́ ní Tẹsalóníkà?
“Pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo láàrín àwọn tí ń ṣègbé, nítorí wọn kò gba ìfẹ́ òtítọ́ kí a lè gbà wọ́n là. Nítorí èyí, Ọlọ́run yóò rán ẹ̀tàn líle sí wọn, kí wọ́n lè gba irọ́ gbọ́, kí a lè dá gbogbo wọn lẹ́bi, àwọn tí kò gba òtítọ́ gbọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n ní inú dídùn sí àìṣòdodo” (2 Tẹsalóníkà 2:10–12).
Ìdáhùn: Àwọn ọ̀rọ̀ alágbára àti ìyanu gbáà ni! Ọlọ́run sọ pé àwọn tí kò gbà òtítọ́ àti ìdánilójú tí Ẹ̀mí Mímọ́ mú wá yóò—lẹ́yìn tí Ẹ̀mí bá ti kúrò lọ́dọ̀ wọn—gba ẹ̀tàn líle láti gbàgbọ́ pé àṣìṣe ni òtítọ́. Èrò tó ń múni ronú jinlẹ̀.


14. Ìrírí wo ni àwọn tí a ti rán sí àwọn ẹ̀tàn líle yìí yóò dojúkọ ní ìdájọ́?
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni yóò wí fún mi ní ọjọ́ náà pé, ‘Olúwa, Olúwa, àwa kò ha sọtẹ́lẹ̀ ní orúkọ rẹ, a kò lé àwọn ẹ̀mí èṣù jáde ní orúkọ rẹ, a kò ha sì ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ iṣẹ́ ìyanu ní orúkọ rẹ?’ Nígbà náà ni èmi yóò wí fún wọn pé, ‘Èmi kò mọ̀ yín rí; ẹ kúrò lọ́dọ̀ mi, ẹ̀yin oníwà-àìtọ́!’” (Mátíù 7:22, 23).
Ìdáhùn: Àwọn tí wọ́n ń ké “Olúwa, Olúwa” yóò yà lẹ́nu pé wọ́n ti pa ara wọn mọ́. Wọn yóò ní ìdánilójú pé wọ́n ti gbàlà. Láìsí àní-àní, Jésù yóò rán wọn létí àkókò pàtàkì yẹn nínú ìgbésí ayé wọn nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ mú òtítọ́ àti ìdánilójú tuntun wá. Ó ṣe kedere pé òtítọ́ ni. Ó mú wọn jí ní òru bí wọ́n ti ń jà lórí ìpinnu kan. Báwo ni ọkàn wọn ṣe ń jóná nínú wọn! Níkẹyìn, wọ́n wí pé, “Rárá!” Wọ́n kọ̀ láti fetí sí Ẹ̀mí Mímọ́ síwájú sí i. Lẹ́yìn náà ni ẹ̀tàn líle kan dé tí ó mú kí wọ́n nímọ̀lára ìgbàlà nígbà tí wọ́n sọnù. Ǹjẹ́ ìbànújẹ́ mìíràn wà?
15. Àwọn ọ̀rọ̀ ìkìlọ̀ pàtàkì wo ni Jésù fún wa láti ràn wá lọ́wọ́ láti yẹra fún gbígbàgbọ́ pé a ti gbà wá là nígbà tí a bá sọnù ní tòótọ́?
“Kìí ṣe gbogbo ẹni tí ó ń wí fún mi pé, ‘Olúwa, Olúwa,’ ni yóò wọ ìjọba ọ̀run, bí kò ṣe ẹni tí ó ń ṣe ìfẹ́ Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run” (Mátíù 7:21).
Ìdáhùn: Jésù kìlọ̀ pẹ̀lú ìtara pé kìí ṣe gbogbo àwọn tí wọ́n ní ìmọ̀lára ìdánilójú ni yóò wọ ìjọba Rẹ̀, bíkòṣe àwọn tí wọ́n bá ṣe ìfẹ́ Rẹ̀ nìkan. Gbogbo wa ni a fẹ́ ìdánilójú ìgbàlà—Ọlọ́run sì fẹ́ gbà wá là! Síbẹ̀síbẹ̀, ìdánilójú èké kan wà káàkiri Kirisẹ́ńdọ̀mù lónìí tí ó ṣèlérí ìgbàlà fún àwọn ènìyàn nígbà tí wọ́n ń bá a lọ láti gbé nínú ẹ̀ṣẹ̀ tí wọn kò sì fi ìyípadà kankan hàn nínú ìgbésí ayé wọn.
Jésù mú kí afẹ́fẹ́ mọ́lẹ̀
Jesu sọ pé ìdánilójú tòótọ́ wà fún àwọn tí wọ́n ń ṣe ìfẹ́ Baba Rẹ̀. Nígbà tí a bá gba Jesu gẹ́gẹ́ bí Olúwa àti Olùṣàkóso ìgbésí ayé wa, ìgbésí ayé wa yóò yípadà. A ó di ẹ̀dá tuntun pátápátá (2 Kọ́ríńtì 5:17). A ó fi ayọ̀ pa àwọn òfin Rẹ̀ mọ́ (Jòhánù 14:15), a ó ṣe ìfẹ́ Rẹ̀, a ó sì tẹ̀lé ibi tí Ó ń darí wa pẹ̀lú ayọ̀ (1 Pétérù 2:21). Agbára àjíǹde rẹ̀ tó yanilẹ́nu (Fílípì 3:10) yí wa padà sí àwòrán Rẹ̀ (2 Kọ́ríńtì 3:18). Àlàáfíà ológo Rẹ̀ ń kún inú ayé wa (Jòhánù 14:27). Pẹ̀lú Jésù tí ń gbé inú wa nípasẹ̀ Ẹ̀mí Rẹ̀ (Éfésù 3:16, 17), a “lè ṣe ohun gbogbo” (Fílípì 4:13) àti “kò sí ohun tí yóò ṣòro” (Mátíù 17:20).
Ìdánilójú Òtítọ́ Àgbàyanu Ní Ìbáṣepọ̀ Pẹ̀lú Ìdánilójú Àrékérekè
Bí a ṣe ń tẹ̀lé ibi tí Olùgbàlà ń darí wa, Ó ṣèlérí pé kò sí ẹni tí ó lè gbà wá lọ́wọ́ Rẹ̀ (Jòhánù 10:28) àti pé adé ìyè ń dúró dè wá (Ìfihàn 2:10). Ààbò tó yanilẹ́nu, ológo, àti tòótọ́ tí Jésù fún àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀! Ìdánilójú tí a ṣèlérí lábẹ́ àwọn ipò mìíràn jẹ́ èké. Yóò darí àwọn ènìyàn sí ìdájọ́ ọ̀run, ní ríronú pé a ti gbà wọ́n là nígbà tí wọ́n bá sọnù ní tòótọ́ (Òwe 16:25).


16. Kí ni ìlérí ìbùkún tí Ọlọ́run ṣe fún àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ olóòótọ́ tí wọ́n fi ṣe olórí ayé wọn?
“Ẹni tí ó bá ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rere nínú yín yóò parí rẹ̀ títí di ọjọ́ Jesu Kristi. …Nítorí Ọlọ́run ni ó ń ṣiṣẹ́ nínú yín láti fẹ́ àti láti ṣe fún ìfẹ́ inú rere Rẹ̀” (Filippi 1:6; 2:13).
Ìdáhùn: Ìyìn ni fún Ọlọ́run! Àwọn tí wọ́n fi Jésù ṣe Olúwa àti Olùṣàkóso ayé wọn ni a ṣèlérí iṣẹ́ ìyanu Jésù tí yóò mú wọn dé ìjọba ayérayé Rẹ̀ láìléwu. Kò sí ohun tí ó lè dára ju èyí lọ!
17. Ìlérí ológo mìíràn wo ni Jésù ṣe fún gbogbo wa?
“Wò ó, mo dúró ní ẹnu ọ̀nà, mo sì ń kan ilẹ̀kùn. Bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn mi, tí ó sì ṣí ìlẹ̀kùn, èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, èmi yóò sì bá a jẹun, òun yóò sì bá mi jẹun” (Ìfihàn 3:20).
Ìdáhùn: Jésù ṣèlérí láti wọ inú ìgbésí ayé wa nígbà tí a bá ṣí ìlẹ̀kùn sí I. Jésù ni ẹni tí ó kan ilẹ̀kùn ọkàn rẹ nípasẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀. Òun—Ọba àwọn ọba àti Olùgbàlà ayé—wá sí ọ̀dọ̀ rẹ fún ìbẹ̀wò déédéé, ìfẹ́ àti ìtọ́sọ́nà àti ìmọ̀ràn ọ̀rẹ́ àti ìtọ́jú. Ìwà òmùgọ̀ gbáà ni pé a gbọ́dọ̀ jẹ́ ẹni tí ó ń ṣiṣẹ́ jù tàbí tí a kò ní ìfẹ́ sí i láti ní ìbádọ́rẹ̀ẹ́ onífẹ̀ẹ́, ìfẹ́, àti pípẹ́ pẹ̀lú Jesu. Àwọn ọ̀rẹ́ tímọ́tímọ́ Jesu kò ní sí nínú ewu kíkọ̀ sílẹ̀ ní ọjọ́ ìdájọ́. Jesu fúnra rẹ̀ yóò gbà wọ́n sínú ìjọba Rẹ̀ (Mátíù 25:34).


18. Ṣé ìwọ yóò pinnu nísinsìnyí láti máa ṣí ìlẹ̀kùn nígbà gbogbo bí Jésù ṣe ń kan ọkàn rẹ kí o sì fẹ́ láti tẹ̀lé ibi tí Ó bá darí rẹ sí?
Ọ̀rọ̀ Ìyàsọ́tọ̀ kan
Èyí ni Ìtọ́sọ́nà Ìkẹ́kọ̀ọ́ ìkẹyìn nínú àwọn àtẹ̀jáde wa ti 27. Ìfẹ́ wa ni pé kí a ti darí yín sí iwájú Jésù kí ẹ sì ti ní ìrírí ìbáṣepọ̀ tuntun tó dára pẹ̀lú Rẹ̀. A nírètí pé ẹ ó máa rìn sún mọ́ Olúwa lójoojúmọ́ kí ẹ sì dara pọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ aláyọ̀ náà láìpẹ́ tí a ó yí wọn padà sí ìjọba Rẹ̀ nígbà tí Ó bá farahàn. Tí a kò bá pàdé ní ayé yìí, ẹ jẹ́ kí a gbà láti pàdé ní àwọsánmà ní ọjọ́ ńlá yẹn.
Jọwọ pe tabi kọ iwe si wa ti a ba le tun ran ọ lọwọ ninu irin-ajo rẹ si ọrun.
Ìdáhùn:
Àwọn Ìbéèrè Èrò
1. Bíbélì sọ pé Ọlọ́run mú kí ọkàn Fáráò le (Ẹ́kísódù 9:12). Kò dà bí ohun tó tọ́. Kí ni ìtumọ̀ rẹ̀?
Ẹ̀mí Mímọ́ ń bẹ̀bẹ̀ fún gbogbo ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí oòrùn ṣe ń tàn sórí gbogbo ènìyàn àti ohun gbogbo (Jòhánù 1:9). Oòrùn kan náà tí ó ń mú kí amọ̀ le tún ń yọ́ ìda. Ẹ̀mí Mímọ́ ní ipa ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ lórí ọkàn wa, ó sinmi lórí bí a ṣe ń bá àwọn ẹ̀bẹ̀ Rẹ̀ lò. Tí a bá dáhùn, ọkàn wa yóò rọ̀, a ó sì yípadà pátápátá (1 Sámúẹ́lì 10:6). Tí a bá kọ̀, ọkàn wa yóò le (Sákáyà 7:12).
Ìdáhùn Fáráò
Farao ní ti gidi mú ọkàn rẹ̀ le nípa kíkọjú ìjà sí Ẹ̀mí Mímọ́ (Ẹ́kísódù 8:15, 32; 9:34). Ṣùgbọ́n Bíbélì tún sọ̀rọ̀ nípa Ọlọ́run tí ó mú ọkàn rẹ̀ le nítorí pé Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run ń bẹ̀bẹ̀ fún Fáráò. Nítorí pé Fáráò ń tako ara rẹ̀, ọkàn rẹ̀ le bí oòrùn ṣe ń mú amọ̀ le. Tí Fáráò bá fetí sílẹ̀, ọkàn rẹ̀ ìbá ti rọ̀ bí oòrùn ṣe ń mú ìdàpọ̀ rọ.
Júdásì àti Pétérù
Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Kristi, Júdásì àti Pétérù, fi ìlànà kan náà hàn. Àwọn méjèèjì ti dẹ́ṣẹ̀ gidigidi. Ọ̀kan dalẹ̀, èkejì sì sẹ́ Jésù. Èwo ló burú jù? Ta ló lè mọ̀? Ẹ̀mí Mímọ́ kan náà tún bẹ̀bẹ̀ fún àwọn méjèèjì. Júdásì fi ara rẹ̀ rọ́, ọkàn rẹ̀ sì dà bí òkúta. Ní ọwọ́ kejì ẹ̀wẹ̀, Pétérù gba Ẹ̀mí náà, ọkàn rẹ̀ sì yọ́. Ó ronú pìwàdà ní tòótọ́, lẹ́yìn náà ó di ọ̀kan lára àwọn oníwàásù ńlá ní ìjọ ìjímìjí. Ka Sékáríà 7:12, 13, fún ìkìlọ̀ Ọlọ́run nípa líle ọkàn wa láti má ṣe gbọ́ àti láti gbọ́ràn sí ẹ̀bẹ̀ Ẹ̀mí Rẹ̀.
2. Ṣé ó dára láti béèrè fún àmì láti ọ̀dọ̀ Olúwa kí a tó yan ìgbọràn?
Nínú Májẹ̀mú Tuntun, Jésù sọ̀rọ̀ lòdì sí bíbéèrè fún àmì, ó ní, “Ìran búburú àti panṣágà ń wá àmì kan” (Mátíù 12:39). Ó ń kọ́ni ní òtítọ́, ó sì ń tì í lẹ́yìn láti inú Májẹ̀mú Láéláé, èyí tí ó jẹ́ Ìwé Mímọ́ nígbà náà. Wọ́n lóye ohun tí ó ń sọ dáadáa. Wọ́n tún rí iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n ṣì kọ̀ ọ́ sílẹ̀. Lẹ́yìn náà, Ó sọ pé, Bí wọn kò bá gbọ́ ti Mósè àti àwọn wòlíì, bẹ́ẹ̀ ni wọn kì yóò yí padà bí ẹnìkan bá jíǹde kúrò nínú òkú (Lúùkù 16:31). Bíbélì sọ fún wa pé kí a dán ohun gbogbo wò nípasẹ̀ Ìwé Mímọ́ (Àìsáyà 8:19, 20). Bí a bá fi ara wa fún ṣíṣe ìfẹ́ Jésù, tí a sì tẹ̀lé ibi tí Ó darí wa sí, Ó ṣèlérí pé Òun yóò ràn wá lọ́wọ́ láti mọ òtítọ́ láti inú àṣìṣe (Jòhánù 7:17).
3. Ǹjẹ́ ìgbà kan wà tí àdúrà kò wúlò?
Bẹ́ẹ̀ni. Tí ẹnìkan bá mọ̀ọ́mọ̀ ṣàìgbọràn sí Ọlọ́run (Sáàmù 66:18) síbẹ̀ tí ó sì bẹ̀bẹ̀ pé kí Ọlọ́run bùkún òun bó tilẹ̀ jẹ́ pé kò ní èrò láti yípadà, àdúrà ẹni náà kò ní èrè nìkan, ṣùgbọ́n Ọlọ́run sọ pé ó jẹ́ ohun ìríra (Òwe 28:9).
4. Mo n ṣàníyàn pé mo ti kọ Ẹ̀mí Mímọ́ sílẹ̀ tí a kò sì lè dáríjì mí. Ṣé o lè ràn mí lọ́wọ́?
O kò tíì kọ Ẹ̀mí Mímọ́ sílẹ̀. O lè mọ̀ bẹ́ẹ̀ nítorí pé o nímọ̀lára àníyàn tàbí ìdálẹ́bi. Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan ló ń mú àníyàn àti ìdánilójú wá fún ọ (Jòhánù 16:8–13). Tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá ti fi ọ́ sílẹ̀, kò ní sí àníyàn tàbí ìdánilójú nínú ọkàn rẹ. Máa yọ̀ kí o sì yin Ọlọ́run! Fi ẹ̀mí rẹ fún un nísinsìnyí! Kí o sì máa tẹ̀lé e pẹ̀lú àdúrà kí o sì gbọ́ràn sí i ní ọjọ́ iwájú. Yóò fún ọ ní ìṣẹ́gun (1 Kọ́ríńtì 15:57), yóò gbé ọ ró (Fílípì 2:13), yóò sì pa ọ́ mọ́ títí di ìgbà tí yóò padà dé (Fílípì 1:6).
5. Nínú òwe afúnrúgbìn (Lúùkù 8:5–15), kí ni ìtumọ̀ irúgbìn tí ó bọ́ sí ẹ̀bá ọ̀nà tí àwọn ẹyẹ sì jẹ ẹ́?
Bíbélì sọ pé, Irúgbìn ni ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Àwọn tí ó wà ní ẹ̀bá ọ̀nà ni àwọn tí ó gbọ́; nígbà náà ni Bìlísì wá, ó sì mú ọ̀rọ̀ náà kúrò ní ọkàn wọn, kí wọ́n má baà gbàgbọ́, kí a sì gbà wọ́n là (Lúùkù 8:11, 12). Jésù ń tọ́ka sí i pé nígbà tí a bá lóye ohun tí Ẹ̀mí Mímọ́ ń béèrè lọ́wọ́ wa láti ṣe nípa ìmọ́lẹ̀ tuntun láti inú Ìwé Mímọ́, a gbọ́dọ̀ gbé ìgbésẹ̀ lórí rẹ̀. Bí bẹ́ẹ̀ kọ́, Bìlísì ní àǹfààní láti mú òtítọ́ yẹn kúrò nínú ọkàn wa.
6. Báwo ni Olúwa ṣe lè sọ pé mi ò mọ̀ ọ́ rí fún àwọn ènìyàn tí Ó ń bá sọ̀rọ̀ ní Mátíù 7:21–23? Mo rò pé Ọlọ́run mọ gbogbo ènìyàn àti ohun gbogbo!
Ọlọ́run ń tọ́ka sí mímọ ẹnìkan gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ ara ẹni. A máa ń mọ̀ ọ́n gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ nígbà tí a bá ń bá a sọ̀rọ̀ lójoojúmọ́ nípasẹ̀ àdúrà àti ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì, tí a ń tẹ̀lé e, tí a sì ń pín ayọ̀ àti ìbànújẹ́ wa pẹ̀lú Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ ayé. Jésù sọ pé, “Ẹ̀yin ni ọ̀rẹ́ mi tí ẹ bá ṣe ohunkóhun tí mo pa láṣẹ fún yín (Jòhánù 15:14). Àwọn ènìyàn tí a ń bá sọ̀rọ̀ nínú Mátíù orí keje yóò ti kọ Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀ sílẹ̀. Wọn yóò ti gba ìgbàlà nínú ẹ̀ṣẹ̀ tàbí ìgbàlà nípasẹ̀ iṣẹ́ tí kò sí èyíkéyìí nínú wọn tí ó nílò Jésù. Wọ́n jẹ́ àwọn ènìyàn tí wọ́n dá ara wọn tí wọn kò gba àkókò láti mọ Olùgbàlà. Nítorí náà, Ó ṣàlàyé pé Òun kò ní lè mọ̀ wọ́n dáadáa, tàbí mọ̀ wọ́n, gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ ara Rẹ̀.
7. Ṣé o lè ṣàlàyé Éfésù 4:30?
Ẹsẹ náà sọ pé, Ẹ má ṣe ba Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run jẹ́, ẹni tí a fi èdìdì dì yín fún ọjọ́ ìràpadà. Níbí, Pọ́ọ̀lù ń tọ́ka sí pé Ẹ̀mí Mímọ́ jẹ́ ẹ̀dá ara ẹni, nítorí pé àwọn ènìyàn nìkan ni a lè banújẹ́. Èyí tí ó tún ṣe pàtàkì jù ni pé, ó ń tẹnumọ́ pé Ẹ̀mí Mímọ́ Kristi lè banújẹ́ nípa kíkọ̀ tí mo kọ̀ sí àwọn ẹ̀bẹ̀ ìfẹ́ Rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ṣe lè dópin títí láé nípa kíkọ̀ tí ẹnì kan ń kọ̀ sí àwọn ẹ̀bẹ̀ ẹlòmíràn nígbà gbogbo, bẹ́ẹ̀ náà ni ìbáṣepọ̀ wa pẹ̀lú Ẹ̀mí Mímọ́ lè dópin títí láé nípa kíkọ̀ tí a ń kọ̀ nígbà gbogbo láti dáhùn sí àwọn ẹ̀bẹ̀ ìfẹ́ Rẹ̀.
