top of page

Ẹ̀kọ́ Kejì nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Ṣé Ọlọ́run ló dá Bìlísì?

Ibi jẹ́ òótọ́. Ìjìyà jẹ́ òótọ́. Ìdààmú nípa Sátánì sì wà níbi gbogbo—àwọn kan kà á sí ìtàn àròsọ, àwọn mìíràn dá a lẹ́bi fún ohun gbogbo. Nínú ẹ̀kọ́ yìí, a ó jẹ́ kí Bíbélì dáhùn ìbéèrè líle náà: Níbo ni Sátánì ti wá, ṣé Ọlọ́run sì dá a ní ibi?

Nínú ìwádìí yìí, ìwọ yóò rí:

  • Ohun tí Bíbélì kọ́ni nípa ìpilẹ̀ṣẹ̀ Sátánì

  • Bí ibi ṣe bẹ̀rẹ̀ láìjẹ́ pé Ọlọ́run ni olùpilẹ̀ṣẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀

  • Àwọn ọgbọ́n ẹ̀tàn gidi tí Sátánì ń lò

  • Báwo lo ṣe lè borí rẹ̀ nípasẹ̀ Kristi

1. Ta ni ẹ̀ṣẹ̀ ti bẹ̀rẹ̀?

 

“Bìlísì ti ń ṣẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀” (1 Johannu 3:8).

“Ejò àtijọ́ náà, tí a ń pè ní Bìlísì àti Sátánì” (Ìfihàn 12:9)

Ìdáhùn: Sátánì, tí a tún ń pè ní Bìlísì, ni olùdásílẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀. Láìsí Bíbélì, orísun ibi kì bá tí jẹ́ ohun tí a kò lè ṣàlàyé.

Sátánì ń gbé ní ọ̀run nígbà tí ó dẹ́ṣẹ̀. Orúkọ rẹ̀ ni Lucifer, èyí tí ó túmọ̀ sí "Ìràwọ̀ Ọ̀sán."

loader,gif
loader,gif

2. Kí ni orúkọ Sátánì kí ó tó dẹ́ṣẹ̀? Níbo ló ń gbé?

                                                                       

“Báwo ni o ṣe ṣubú láti ọ̀run, ìwọ Lusiferi, ọmọ òwúrọ̀!” (Isaiah 14:12).

“[Jésù] sọ fún wọn pé, ‘Mo rí Sàtánì tí ó jábọ́ bí mànàmáná láti ọ̀run’” (Lúùkù 10:18).

 

“O wà lórí òkè mímọ́ Ọlọ́run” (Esekieli 28:14).

 Ìdáhùn: Lúsíférì ni orúkọ Sátánì, ó sì ń gbé ní ọ̀run. Ọba Bábílónì tún ṣe àpèjúwe Lúsíférì nínú Aísáyà 14 àti gẹ́gẹ́ bí ọmọ aládé Tírè nínú Ìsíkíẹ́lì 28.

3. Kí ni ìpilẹ̀ṣẹ̀ Lucifer? Báwo ni Bíbélì ṣe ṣàpèjúwe rẹ̀?

 

“A dá ọ” (Esekieli 28:15).

“Ìwọ ni èdìdì pípé, o kún fún ọgbọ́n àti pípé ní ẹwà. Gbogbo òkúta iyebíye ni ìbòrí rẹ. Iṣẹ́ ọwọ́ àwọn ìlù àti fèrè rẹ ni a pèsè sílẹ̀ fún ọ ní ọjọ́ tí a dá ọ. O pé ní ọ̀nà rẹ láti ọjọ́ tí a dá ọ títí a fi rí ẹ̀ṣẹ̀ nínú rẹ (Esekieli 28:12, 13, 15).


Kérúbù tí a fi àmì òróró yàn ni ìwọ tí ó bo ọ́ mọ́lẹ̀, o wà ní òkè mímọ́ Ọlọ́run; ìwọ rìn sókè àti sẹ́yìn láàrin òkúta iná (Esekieli 28:14).

Ìdáhùn: Ọlọ́run ló dá Lúsíférì, gẹ́gẹ́ bí gbogbo àwọn áńgẹ́lì yòókù (Éfésù 3:9). Lúsíférì jẹ́ kérúbù tàbí áńgẹ́lì tó ń bò ó. Áńgẹ́lì kan tó ń bò ó dúró ní apá òsì ìtẹ́ Ọlọ́run àti òmíràn ní apá ọ̀tún (Sáàmù 99:1). Lúsíférì jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn áńgẹ́lì tó ga jùlọ wọ̀nyí, ó sì jẹ́ aṣáájú. Ẹwà Lúsíférì jẹ́ aláìlábàwọ́n àti ẹni tó ń tàn yòò. Ọgbọ́n rẹ̀ pé. Ìmọ́lẹ̀ rẹ̀ jẹ́ ohun ìyanu. Ẹ́síkẹ́lì 28:13 dà bí ẹni pé ó fihàn pé a dá a ní pàtàkì láti jẹ́ olórin tó tayọ. Àwọn ọ̀mọ̀wé kan gbàgbọ́ pé òun ló ṣáájú àwọn akọrin áńgẹ́lì.

loader,gif
loader,gif

4. Kí ló ṣẹlẹ̀ ní ìgbésí ayé Lusiferi tó mú un dẹ́ṣẹ̀? Ẹ̀ṣẹ̀ wo ló dá?

                                                   

Ọkàn rẹ gbéga nítorí ẹwà rẹ; o ba ọgbọ́n rẹ jẹ́ nítorí ògo rẹ (Esekieli 28:17).

Ìwọ ti wí ní ọkàn rẹ pé, ‘Èmi yóò gbé ìtẹ́ mi ga ju ìràwọ̀ Ọlọ́run lọ; Èmi yóò dàbí Ọ̀gá-ògo jùlọ’ (Isaiah 14:13, 14).

Idahun: Igberaga, owú, ati ainitẹlọrun dide ninu ọkan Lucifer. Laipẹ o bẹrẹ si ni ifẹ lati yọ Ọlọrun kuro ni ijoko ati lati beere pe ki gbogbo eniyan sin oun dipo.

Àkíyèsí: Kí ló dé tí ìjọsìn fi jẹ́ ohun pàtàkì tó bẹ́ẹ̀? Ó jẹ́ kókó pàtàkì nínú ìjà tó ń lọ lọ́wọ́ láàárín Ọlọ́run àti Sátánì. A dá àwọn ènìyàn láti láyọ̀ àti láti ní ìtẹ́lọ́rùn nígbà tí a bá ń jọ́sìn Ọlọ́run nìkan. Àwọn áńgẹ́lì ọ̀run pàápàá kò yẹ kí a máa jọ́sìn (Ìṣípayá 22:8, 9). Sátánì fi ìmọtara-ẹni-nìkan wá ìjọsìn yìí tí ó yẹ fún Ọlọ́run nìkan. Ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún lẹ́yìn náà, nígbà tí ó dán Jésù wò ní aginjù, ìjọsìn ṣì jẹ́ ìfẹ́ ọkàn rẹ̀ àti ìdánwò pàtàkì (Mátíù 4:8–11). Nísinsìnyí, ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí, bí Ọlọ́run ṣe ń pe gbogbo ènìyàn láti jọ́sìn Rẹ̀ (Ìṣípayá 14:6, 7), èyí ń mú Sátánì bínú débi pé yóò gbìyànjú láti fipá mú àwọn ènìyàn láti jọ́sìn ara wọn tàbí kí wọ́n pa wọ́n (Ìṣípayá 13:15). Gbogbo ènìyàn ń jọ́sìn ẹnìkan tàbí ohun kan: agbára, ọlá, oúnjẹ, ìgbádùn, ohun ìní, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run wí pé, “Ẹ kò gbọdọ̀ ní ọlọ́run mìíràn níwájú mi” (Ẹ́kísódù 20:3). Gẹ́gẹ́ bí Lucifer, a ní yíyàn nípa ẹni tí a ń jọ́sìn. Tí a bá yàn láti jọ́sìn ẹnikẹ́ni tàbí ohunkóhun mìíràn yàtọ̀ sí Ẹlẹ́dàá, yóò bu ọlá fún yíyàn wa, ṣùgbọ́n a ó kà wá sí i (Mátíù 12:30). Tí ohunkóhun tàbí ẹnikẹ́ni mìíràn yàtọ̀ sí Ọlọ́run bá gba ipò àkọ́kọ́ nínú ìgbésí ayé wa, a ó tẹ̀lé ipasẹ̀ Sátánì. Ǹjẹ́ Ọlọ́run ni ipò àkọ́kọ́ nínú ìgbésí ayé rẹ—tàbí ṣé Sátánì ni o ń sìn? Ìbéèrè pàtàkì ni, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́?

5. Kí ló ṣẹlẹ̀ ní ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àbájáde ẹ̀ṣẹ̀ Lucifer?

Ogun bẹ́ sílẹ̀ ní ọ̀run: Máíkẹ́lì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ bá dírágónì náà jà; dírágónì náà àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ sì jà, ṣùgbọ́n wọn kò ṣẹ́gun, bẹ́ẹ̀ ni a kò rí àyè kankan fún wọn ní ọ̀run mọ́. Bẹ́ẹ̀ ni a lé dírágónì ńlá náà jáde, ejò àtijọ́ náà, tí a ń pè ní Bìlísì àti Sàtánì, ẹni tí ó ń tan gbogbo ayé jẹ; a lé e sí ilẹ̀ ayé, a sì lé àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ jáde pẹ̀lú rẹ̀ (Ìfihàn 12:7–9).

Ìdáhùn: Lúsíférì tan ìdá mẹ́ta àwọn áńgẹ́lì jẹ (Ìfihàn 12:3, 4) ó sì fa ìṣọ̀tẹ̀ ní ọ̀run. Ọlọ́run kò ní àṣàyàn mìíràn ju láti lé Lúsíférì àti àwọn áńgẹ́lì mìíràn tí wọ́n ti ṣubú jáde, nítorí pé ète Lúsíférì ni láti gba ìtẹ́ Ọlọ́run kódà bí ó bá tilẹ̀ jẹ́ ìpànìyàn (Jòhánù 8:44). Lẹ́yìn tí wọ́n lé e kúrò ní ọ̀run, wọ́n pe Lúsíférì ní Sátánì, èyí tí ó túmọ̀ sí “alátakò,” àti Bìlísì, tí ó túmọ̀ sí “alátakò.” Àwọn áńgẹ́lì tí wọ́n tẹ̀lé Sátánì ni wọ́n pè ní ẹ̀mí èṣù.

loader,gif
loader,gif

6. Nibo ni olu-ilu Satani wa nisinsinyi? Bawo ni o ṣe nimọlara si awọn eniyan?

                                                                   

Olúwa bi Sátánì pé, ‘Níbo ni o ti wá?’ Nítorí náà, Sátánì dá Olúwa lóhùn, ó sì wí pé, ‘Láti lílọ síwá síwá lórí ilẹ̀ ayé, àti láti rìn síwá síwá lórí rẹ̀’ (Jóòbù 2:2).

Ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé àti òkun! Nítorí Bìlísì ti sọ̀kalẹ̀ tọ̀ yín wá, ó ní ìbínú ńlá, nítorí ó mọ̀ pé àkókò kúkúrú ni òun ní (Ìfihàn 12:12).

Ọ̀tá yín Bìlísì ń rìn kiri bí kìnnìún tí ń ké ramúramù, ó ń wá ẹni tí yóò pa jẹ (1 Peteru 5:8).

Ìdáhùn: Ní ìyàtọ̀ sí ìgbàgbọ́ gbogbogbòò, orílé-iṣẹ́ Sátánì ni ilẹ̀ ayé, kìí ṣe ọ̀run àpáàdì. Ọlọ́run fún Ádámù àti Éfà ní ìjọba lórí ilẹ̀ ayé (Jẹ́nẹ́sísì 1:26). Nígbà tí wọ́n dẹ́ṣẹ̀, wọ́n pàdánù ìṣàkóso yìí fún Sátánì (Róòmù 6:16), ẹni tí ó di alákòóso tàbí ọmọ aládé, ayé (Jòhánù 12:31). Sátánì kórìíra àwọn ènìyàn, tí a dá ní àwòrán Ọlọ́run. Níwọ̀n ìgbà tí kò lè pa Ọlọ́run lára ​​ní tààràtà, ó darí ìbínú rẹ̀ sí àwọn ọmọ Ọlọ́run lórí ilẹ̀ ayé. Apànìyàn tí ó kórìíra ni, tí ète rẹ̀ ni láti pa ọ́ run, kí ó sì pa Ọlọ́run lára.

7. Nígbà tí Ọlọ́run dá Ádámù àti Éfà, kí ni Ó ní kí wọ́n má ṣe? Kí ni Ó sọ pé àbájáde àìgbọràn yóò jẹ́?

 

Ẹ kò gbọdọ̀ jẹ nínú igi ìmọ̀ rere àti búburú, nítorí ní ọjọ́ tí ẹ bá jẹ nínú rẹ̀, dájúdájú ẹ ó kú (Jẹ́nẹ́sísì 2:17).

 

Ìdáhùn: Wọ́n sọ fún Ádámù àti Éfà pé kí wọ́n má jẹ nínú igi ìmọ̀ rere àti búburú. Ìyà tí wọ́n fi jẹ èso igi yìí ni ikú.

Àkíyèsí: Rántí pé Ọlọ́run dá Ádámù àti Éfà pẹ̀lú ọwọ́ Rẹ̀, ó sì fi wọ́n sí ọgbà ẹlẹ́wà kan níbi tí wọ́n ti lè gbádùn jíjẹ nínú onírúurú igi (Jẹ́nẹ́sísì 2:7–9)—àyàfi ọ̀kan ṣoṣo. Ó jẹ́ ọ̀nà oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run láti fún wọn ní yíyàn tí ó tọ́. Nípa gbígbẹ́kẹ̀lé Ọlọ́run àti àìjẹ nínú igi tí a kà léèwọ̀, wọn yóò wà láàyè títí láé nínú Párádísè. Nípa yíyàn láti fetí sí Sátánì, wọ́n yàn láti sá kúrò lọ́dọ̀ Orísun gbogbo ìyè—Ọlọ́run—wọ́n sì ní ìrírí ikú nípa ti ara wọn.

loader,gif

☑️ O ti dé ààrin ẹ̀kọ́ kejì - Tẹ̀síwájú!

8. Báwo ni Sátánì ṣe tan Éfà jẹ? Àwọn irọ́ wo ló pa fún un?

 

“Ejò náà gbọ́n ju gbogbo ẹranko oko tí Olúwa Ọlọ́run dá lọ. Ó sì wí fún obìnrin náà pé, ‘Ṣé lóòótọ́ ni Ọlọ́run wí pé, “Ẹ̀yin kò gbọdọ̀ jẹ nínú gbogbo igi ọgbà?”’ … Nígbà náà ni ejò náà wí fún obìnrin náà pé, ‘Ẹ̀yin kì yóò kú dájúdájú. Nítorí Ọlọ́run mọ̀ pé ní ọjọ́ tí ẹ̀yin bá jẹ nínú rẹ̀, ojú yín yóò là, ẹ̀yin yóò sì dàbí Ọlọ́run, ẹ ó sì mọ rere àti búburú’” (Jẹ́nẹ́sísì 3:1, 4, 5, àfikún ìtẹnumọ́).

Ìdáhùn: Sátánì lo ejò kan—ọ̀kan lára ​​àwọn ẹranko tó gbọ́n jùlọ àti tó lẹ́wà jùlọ tí Ọlọ́run dá—láti tan Éfà jẹ. Àwọn ọ̀mọ̀wé kan gbàgbọ́ pé ejò náà ní ìyẹ́ apá ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ó sì fò (Àìsáyà 14:29; 30:6). Rántí pé, kò rákò títí tí Ọlọ́run fi fi í bú (Jẹ́nẹ́sísì 3:14). Irọ́ Sátánì ni: (1) o kò ní kú, àti (2) jíjẹ èso náà yóò sọ ọ́ di ọlọ́gbọ́n. Sátánì, ẹni tó ṣẹ̀dá irọ́ (Jòhánù 8:44), da òtítọ́ pọ̀ mọ́ irọ́ tó pa fún Éfà. Àwọn irọ́ tó ní òtítọ́ nínú ni ẹ̀tàn tó lágbára jùlọ. Ó jẹ́ òótọ́ pé wọn yóò “mọ ibi” lẹ́yìn ẹ̀ṣẹ̀. Nínú ìfẹ́, Ọlọ́run ti fi ìmọ̀ ibi pamọ́ fún wọn, èyí tó ní ìrora ọkàn, ìbànújẹ́, ìjìyà, ìrora, àti ikú nínú. Sátánì mú kí ìmọ̀ ibi dà bí ohun tó fani mọ́ra, ó ń pa irọ́ láti fi ìwà Ọlọ́run hàn lọ́nà tí kò tọ́ nítorí ó mọ̀ pé àwọn ènìyàn yóò yípadà kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run onífẹ̀ẹ́ tí wọ́n bá ṣi ìwà Rẹ̀ lóye.

9. Kí ló dé tí jíjẹ èso kan fi burú tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi lé Ádámù àti Éfà kúrò nínú ọgbà náà?

 

“Ẹni tí ó bá mọ rere tí kò sì ṣe é, ẹ̀ṣẹ̀ ni fún un” (Jakọbu 4:17).

“Ẹnikẹ́ni tí ó bá ń dẹ́ṣẹ̀, ó ń ṣe àìlófin pẹ̀lú, ẹ̀ṣẹ̀ sì ni àìlófin” (1 Johannu 3:4).

Nígbà náà ni Olúwa Ọlọ́run wí pé, ‘Wò ó, ọkùnrin náà ti dàbí ọ̀kan nínú wa, láti mọ rere àti búburú. Ǹjẹ́ nísinsìnyí, kí ó má ​​baà na ọwọ́ rẹ̀ jáde kí ó sì mú nínú igi ìyè pẹ̀lú, kí ó sì jẹ, kí ó sì wà láàyè títí láé.’ Ó lé ọkùnrin náà jáde; Ó sì gbé àwọn kérúbù sí ìlà-oòrùn ọgbà Édẹ́nì, àti idà iná kan tí ó ń yípo gbogbo ọ̀nà, láti ṣọ́ ọ̀nà sí igi ìyè (Jẹ́nẹ́sísì 3:22, 24).

 

Ìdáhùn: Jíjẹ èso tí a kà léèwọ̀ jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ nítorí pé ó jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ ọ̀kan lára ​​àwọn ohun tí Ọlọ́run béèrè fún. Ó jẹ́ ìṣọ̀tẹ̀ sí òfin Ọlọ́run àti àṣẹ Rẹ̀ ní gbangba. Nípa kíkọ̀ àṣẹ Ọlọ́run sílẹ̀, Ádámù àti Éfà yàn láti tẹ̀lé Sátánì, nítorí náà, wọ́n mú ìyàtọ̀ wá láàrín ara wọn àti Ọlọ́run (Àìsáyà 59:2). Ó ṣeé ṣe kí Sátánì retí pé tọkọtaya náà yóò máa jẹ èso igi ìyè lẹ́yìn ẹ̀ṣẹ̀ wọn, kí wọ́n sì di ẹlẹ́ṣẹ̀ àìkú, ṣùgbọ́n Ọlọ́run yọ wọ́n kúrò nínú ọgbà láti dènà èyí.

10. Kí ni Bíbélì fi hàn nípa àwọn ọ̀nà tí Sátánì ń gbà ṣe àwọn èèyàn níkà, láti tàn wọ́n jẹ, láti mú wọn rẹ̀wẹ̀sì, àti láti pa wọ́n run?

 

Ìdáhùn: Bíbélì fi hàn pé Sátánì ń lo gbogbo ọ̀nà tí a lè gbà tàn jẹ àti láti pa àwọn ènìyàn run. Àwọn ẹ̀mí èṣù rẹ̀ lè ṣe bí olódodo. Sátánì yóò sì fara hàn ní ọjọ́ kan gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì ìmọ́lẹ̀ ológo pẹ̀lú agbára láti pe iná láti ọ̀run wálẹ̀. Ó tilẹ̀ máa ṣe bíi Jésù. Ṣùgbọ́n a ti kìlọ̀ fún ọ, nítorí náà má ṣe ṣubú fún un. Nígbà tí Jésù bá dé, gbogbo ojú ni yóò rí i (Ìfihàn 1:7). Yóò dúró nínú àwọsánmà, kì yóò sì fọwọ́ kan ilẹ̀ ayé (1 Tẹsalóníkà 4:17).

image.png

11. Báwo ni àwọn ìdẹwò àti ọgbọ́n Sátánì ṣe gbéṣẹ́ tó?

 

Sátánì gbàgbọ́ pé: ìdá mẹ́ta àwọn áńgẹ́lì (Ìfihàn 12:3–9); Ádámù àti Éfà (Jẹ́nẹ́sísì 3); gbogbo ènìyàn àyàfi mẹ́jọ ní ọjọ́ Nóà (1 Pétérù 3:20). Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ayé ló ń tẹ̀lé e dípò Jésù (Ìfihàn 13:3). Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni yóò sọnù títí láé nítorí irọ́ rẹ̀ (Mátíù 7:14; 22:14).

Ìdáhùn: Ìwọ̀n àṣeyọrí Sátánì ga tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ ohun tí a kò lè gbàgbọ́. Ó tan ìdá mẹ́ta àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run jẹ. Ní ọjọ́ Nóà, gbogbo ènìyàn àyàfi mẹ́jọ ló wà láyé ni a tàn jẹ. Kí Jésù tó dé ní ìgbà kejì, Sátánì yóò fara hàn gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì, yóò sì ṣe bíi Kristi. Agbára ẹ̀tàn rẹ̀ yóò pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ tí ààbò wa nìkan yóò jẹ́ nípa kíkọ̀ láti lọ rí i (Mátíù 24:23–26). Tí o bá kọ̀ láti fetí sí i, Jésù yóò dáàbò bò ọ́ kúrò lọ́wọ́ ẹ̀tàn Sátánì (Jòhánù 10:29). (Fún àlàyé sí i nípa ìpadàbọ̀ kejì Jésù, wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 8.)

12. Ìgbà wo ni Bìlísì yóò gba ìyà rẹ̀ àti níbo ni yóò ti gba ìyà rẹ̀? Kí ni ìyà náà yóò jẹ́?

 

“Bẹ́ẹ̀ ni yóò rí ní òpin ayé yìí: Ọmọ ènìyàn yóò rán àwọn áńgẹ́lì rẹ̀, wọn yóò sì kó gbogbo ohun tí ó ń múni kọsẹ̀ àti àwọn tí ń hùwà àìtọ́ kúrò ní ìjọba rẹ̀, wọn yóò sì sọ wọ́n sínú iná ìléru” (Mátíù 13:40–42).

“A gbé Bìlísì tí ó tàn wọ́n jẹ, jù sínú adágún iná àti imí ọjọ́” (Ìfihàn 20:10).

“Ẹ lọ kúrò lọ́dọ̀ mi, ẹ̀yin ẹni ègún, sínú iná àìnípẹ̀kun tí a ti pèsè sílẹ̀ fún Bìlísì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀” (Mátíù 25:41).

“Mo mú iná jáde láti àárín rẹ; ó jó ọ run, mo sì sọ ọ́ di eérú lórí ilẹ̀ lójú gbogbo àwọn tí ó rí ọ. …Ìwọ … kì yóò sí mọ́ láéláé” (Esekieli 28:18, 19).

 

Ní òpin ayé, a ó ju Sátánì sínú adágún iná, èyí tí yóò sọ ọ́ di eérú tí yóò sì fòpin sí ìwàláàyè rẹ̀.

Ìdáhùn: A ó sọ Bìlísì sínú iná tí yóò pa ẹ̀ṣẹ̀ run ní ayé yìí ní òpin ayé. Ọlọ́run yóò bá Bìlísì lò fún ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, fún dídán àwọn ẹlòmíràn wò láti dẹ́ṣẹ̀, àti fún pípa àwọn ènìyàn tí Ọlọ́run fẹ́ràn lára ​​àti pípa wọ́n run.

 

Àkíyèsí: Kò ṣeé ṣe láti ṣàlàyé ìrora tí Ọlọ́run yóò ní nígbà tí a bá ju Sátánì, ẹ̀dá Rẹ̀, sínú iná yìí. Ẹ wo bí èyí yóò ṣe jẹ́ ìrora tó kìí ṣe fún àwọn tí a jù sínú iná nìkan, ṣùgbọ́n fún Ẹni tí ó dá wọn pẹ̀lú ìfẹ́ láti ìbẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú. (Fún àlàyé síi lórí ọ̀run àpáàdì, wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 11.)

loader,gif
loader,gif
loader,gif

13. Kí ló yanjú ìṣòro búburú ẹ̀ṣẹ̀ nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín? Ǹjẹ́ yóò tún dìde lẹ́ẹ̀kan sí i?

“Bí mo ti wà láàyè, ni Olúwa wí, gbogbo eékún ni yóò tẹ̀ ba fún mi, gbogbo ahọ́n ni yóò sì jẹ́wọ́ fún Ọlọ́run” (Róòmù 14:11; wo Fílípì 2:10, 11; Aísáyà 45:23 pẹ̀lú).


“Ìpọ́njú kì yóò dìde nígbà kejì” (Nahumu 1:9).

Idahun: Awọn iṣẹlẹ pataki meji yoo yanju iṣoro ẹṣẹ naa:


Àkọ́kọ́, gbogbo ẹ̀dá ní ọ̀run àti ayé, títí kan Bìlísì àti àwọn ẹ̀mí èṣù rẹ̀, yóò fi tinútinú yan ara wọn kúnlẹ̀ níwájú Ọlọ́run, wọn yóò sì jẹ́wọ́ ní gbangba pé òun jẹ́ olóòótọ́, olódodo, àti olódodo. Kò sí ìbéèrè kankan tí yóò wà ní ìdáhùn. Gbogbo àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ yóò gbà pé àwọn ti sọnù nítorí pé wọ́n kọ̀ láti gba ìfẹ́ àti ìgbàlà Ọlọ́run. Gbogbo wọn yóò jẹ́wọ́ pé àwọn yẹ fún ikú ayérayé.


Èkejì, a ó mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò nínú àgbáyé nípa pípa gbogbo àwọn tí ó yàn án run títí láé: Bìlísì, àwọn ẹ̀mí èṣù, àti àwọn ènìyàn tí ó ti tẹ̀lé wọn. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ṣe kedere lórí èyí; ẹ̀ṣẹ̀ kò ní dìde mọ́ láti pa àwọn ẹ̀dá Rẹ̀ tàbí àwọn ènìyàn Rẹ̀ lára.

14. Ta ló mú kí pípa ẹ̀ṣẹ̀ run pátápátá kúrò ní àgbáyé jẹ́ ohun tó dájú?

                                                               

Nítorí èyí ni a ṣe fi Ọmọ Ọlọ́run hàn, kí ó lè pa iṣẹ́ Bìlísì run (1 Jòhánù 3:8).

Nítorí pé àwọn ọmọ náà ti jẹ ara àti ẹ̀jẹ̀, òun náà pẹ̀lú ṣe àjọpín nínú rẹ̀, kí ó lè pa ẹni tí ó ní agbára ikú run, èyí ni Bìlísì (Hébérù 2:14).

Ìdáhùn: Nípasẹ̀ ìgbésí ayé rẹ̀, ikú rẹ̀, àti àjíǹde rẹ̀, Jésù mú kí pípa ẹ̀ṣẹ̀ run dájú.

loader,gif

15. Báwo ni Ọlọ́run ṣe rí lára ​​àwọn èèyàn gan-an?

                                                         

“Baba fúnra rẹ̀ fẹ́ràn yín” (Johannu 16:27; tún wo Johannu 3:16; 17:22, 23).

Ìdáhùn: Ọlọ́run Baba nífẹ̀ẹ́ àwọn ènìyàn bí Jésù ṣe nífẹ̀ẹ́ wọn. Ète pàtàkì Jésù ní ìgbésí ayé ni láti fi ìwà Baba Rẹ̀ hàn kí àwọn ènìyàn lè mọ bí Baba ṣe nífẹ̀ẹ́, ó gbóná, ó sì bìkítà tó (Jòhánù 5:19).

Sátánì Ń fi Baba ṣe ẹlẹ́yà
Sátánì sọ Ọlọ́run di aláìláàánú, aláìláàánú, ẹni tí ó ń fipá múni ṣe nǹkan, ẹni líle, àti ẹni tí a kò lè sún mọ́. Bìlísì tilẹ̀ pe ìwà ipá búburú àti búburú tirẹ̀ ní “ìṣe Ọlọ́run.” Jésù wá láti mú ọ̀rọ̀ ìbàjẹ́ yìí kúrò lórí orúkọ Baba Rẹ̀ àti láti fihàn pé Baba ọ̀run fẹ́ràn wa ju bí ìyá ṣe fẹ́ràn ọmọ rẹ̀ lọ (Isaiah 49:15). Àkòrí tí Jésù fẹ́ràn jùlọ ni sùúrù Ọlọ́run, ìyọ́nú, àti àánú púpọ̀.


Baba naa ko le duro de rara
Nítorí ète kan ṣoṣo láti mú ọ láyọ̀, Baba wa ọ̀run ti pèsè ilé ayérayé àgbàyanu kan sílẹ̀ fún ọ. Àwọn àlá rẹ tó dára jùlọ ní ayé yìí kò lè bá ohun tí Ó ń dúró dè ọ́ mu! Kò lè dúró láti gbà ọ́ tọwọ́tẹsẹ̀. Ẹ jẹ́ ká sọ ọ̀rọ̀ náà jáde! Ẹ jẹ́ kí a múra sílẹ̀, nítorí pé kò ní pẹ́ mọ́!

loader,gif

16. Ṣé o rò pé ó jẹ́ ìròyìn ayọ̀ pé Ọlọ́run Baba nífẹ̀ẹ́ rẹ gan-an gẹ́gẹ́ bí Jésù ṣe nífẹ̀ẹ́ rẹ?

 

 Ìdáhùn:

O dara! Ṣetán láti dán ìmọ̀ rẹ wò?

Gba idanwo naa nisinsinyi.

 

Ìgbésẹ̀ kọ̀ọ̀kan jẹ́ ìgbésẹ̀ sí ìwé ẹ̀rí rẹ!

Àwọn Ìbéèrè Rẹ Dáhùn

1. Ṣé èso tí Ádámù àti Éfà jẹ ni èso ápù?

 

Ìdáhùn: A kò mọ̀. Bíbélì kò sọ.

 

2. Níbo ni èrò tí ó fi Bìlísì hàn gẹ́gẹ́ bí pupa, ààbọ̀ ènìyàn àti ààbọ̀ ẹranko pẹ̀lú ìwo àti ìrù ti bẹ̀rẹ̀?

 

Ìdáhùn: Ó wá láti inú ìtàn àròsọ àwọn kèfèrí, èrò àìlóye yìí sì ń mú inú Bìlísì dùn. Ó mọ̀ pé àwọn ènìyàn onílàákàyè kò gba àwọn ẹ̀dá búburú gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ, nítorí náà ni wọ́n yóò ṣe máa sẹ́ wíwà rẹ̀. Àwọn tí kò gbàgbọ́ nínú Bìlísì ni ẹ̀tàn rẹ̀ máa ń mú.

3. Ọlọ́run sọ fún Ádámù àti Éfà pé, “Ní ọjọ́ tí ẹ bá jẹ nínú rẹ̀, dájúdájú ẹ ó kú” (Jẹ́nẹ́sísì 2:17). Kí ló dé tí wọn kò fi kú ní ọjọ́ náà?

 

Ìdáhùn: Ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ náà “kú” ní Jẹ́nẹ́sísì 2:17 ní tààràtà ni “kú, ìwọ yóò kú,” èyí tí a ṣàkíyèsí ní apá ọ̀pọ́lọ́pọ̀ Bíbélì. Ó túmọ̀ sí pé Ádámù àti Éfà yóò bẹ̀rẹ̀ sí í kú. Kí wọ́n tó dẹ́ṣẹ̀, tọkọtaya náà ní ìwà àìkú, àìlẹ́ṣẹ̀. Ìwà yìí ni a ń gbé kalẹ̀ nípa jíjẹ igi ìyè. Ní àkókò ẹ̀ṣẹ̀, ìwà wọn yípadà sí ikú, ìwà ẹ̀ṣẹ̀. Èyí ni ohun tí Ọlọ́run sọ fún wọn pé yóò ṣẹlẹ̀. Nítorí pé wọ́n ti dí wọn lọ́wọ́ igi ìyè, ìdíbàjẹ́ àti ìbàjẹ́—tí ó yọrí sí ikú nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín—bẹ̀rẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Isà òkú di ohun tí ó dájú fún wọn. Olúwa tẹnu mọ́ èyí nígbà tí ó sọ fún wọn pé, “Ẹ̀rù ni ẹ̀yin, àti pé ẹ ó padà sí eruku” (Jẹ́nẹ́sísì 3:19).

4. Ṣùgbọ́n níwọ̀n ìgbà tí ó ti dá Lusiferi, ṣé Ọlọ́run kò ha jẹ́ ẹ̀bi ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ní tòótọ́?


Ìdáhùn: Rárá o. Ọlọ́run dá Lúsíférì ní áńgẹ́lì pípé, tí kò ní ẹ̀ṣẹ̀. Lúsíférì dá ẹ̀mí Bìlísì fúnra rẹ̀. Òmìnira láti yan ni ìpìlẹ̀ ìjọba Ọlọ́run. Ọlọ́run mọ̀ pé Lúsíférì yóò dẹ́ṣẹ̀ nígbà tí Ó dá a. Tí Ọlọ́run bá kọ̀ láti dá Lúsíférì ní àkókò yẹn, ìbá ti kọ ọ̀kan lára ​​àwọn ànímọ́ ìfẹ́ Rẹ̀ sílẹ̀; èyí ni òmìnira láti yan.

Òmìnira Yíyàn Ni Ọ̀nà Ọlọ́run
Ní mímọ ohun tí Lusiferi yóò ṣe dáadáa, Ọlọ́run ṣì dá a. Ó ṣe bẹ́ẹ̀ fún Adamu àti Efa—àti fún ìwọ! Ọlọ́run mọ̀ kí a tó bí ọ bí bí o ṣe máa gbé ayé, ṣùgbọ́n bí ó tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀, Ó gbà ọ́ láàyè láti wà láàyè kí o lè yan Òun tàbí Bìlísì. Ọlọ́run fẹ́ kí a má lóye rẹ̀, kí a sì fi ẹ̀sùn èké kàn án, nígbà tí ó ń lo àkókò láti jẹ́ kí olúkúlùkù ènìyàn yan ẹni tí yóò tẹ̀lé ní òmìnira.


Ọlọ́run Onífẹ̀ẹ́ Kan ṣoṣo ló lè fi òmìnira kíkún fún gbogbo ènìyàn sínú ewu
Ẹ̀bùn òmìnira ológo àti pàtàkì yìí lè wá láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run tí ó jẹ́ olódodo, tí ó ṣe kedere, tí ó sì nífẹ̀ẹ́. Ó jẹ́ ọlá àti ayọ̀ láti sin irú Ẹlẹ́dàá, Olúwa, àti Ọ̀rẹ́ bẹ́ẹ̀!


Yan láti sin Ọlọ́run
Iṣoro ẹ̀ṣẹ̀ yóò dópin láìpẹ́. Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, ohun gbogbo “dára gidigidi” (Jẹ́nẹ́sísì 1:31). Nísinsìnyí “gbogbo ayé wà lábẹ́ agbára ẹni burúkú náà” (1 Jòhánù 5:19). Àwọn ènìyàn níbi gbogbo ń yan láti sin Ọlọ́run tàbí Sátánì. Jọ̀wọ́ lo òmìnira tí Ọlọ́run fún ọ láti yan láti sin Olúwa!

5. Kí ló dé tí Ọlọ́run kò fi pa Lusiferi run nígbà tí ó dẹ́ṣẹ̀, tí ó sì fi parí ìṣòro náà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀?


Ìdáhùn: Nítorí pé ẹ̀ṣẹ̀ jẹ́ ohun tuntun pátápátá nínú ìṣẹ̀dá Ọlọ́run àti àwọn olùgbé inú rẹ̀ kò lóye rẹ̀. Ó ṣeé ṣe kí Lucifer pàápàá kò lóye rẹ̀ dáadáa ní àkọ́kọ́. Lucifer jẹ́ olórí áńgẹ́lì ọlọ́gbọ́n, olùbẹ̀rù gidigidi. Ọ̀nà tí ó gbà ń ṣe é lè jẹ́ bí ẹni tí ó ń ṣàníyàn nípa ọ̀run àti àwọn áńgẹ́lì gidigidi. Ìhìn rẹ̀ lè lọ báyìí: “Ọ̀run dára, ṣùgbọ́n a óò mú un sunwọ̀n sí i pẹ̀lú àwọn ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àwọn áńgẹ́lì. Àṣẹ tí kò ní àtakò jù, gẹ́gẹ́ bí Baba ti ṣe, máa ń fọ́ àwọn aṣáájú lójú sí ìgbésí ayé gidi. Ọlọ́run mọ̀ pé àwọn ìmọ̀ràn mi tọ̀nà, ṣùgbọ́n Ó ń nímọ̀lára ewu. A kò gbọdọ̀ jẹ́ kí olórí wa, tí kò ní ìfọwọ́sowọ́pọ̀, fi ayọ̀ àti ipò wa ní ọ̀run sínú ewu. Ọlọ́run yóò fetísílẹ̀ tí a bá gbéra ní ìṣọ̀kan. A gbọ́dọ̀ gbégbèésẹ̀. Bí bẹ́ẹ̀ kọ́, gbogbo wa ni ìjọba tí kò mọrírì wa yóò parun.”

Ìdá mẹ́ta lára ​​àwọn áńgẹ́lì dara pọ̀ mọ́ Lusiferi (Ìfihàn 12:3, 4)
Àwọn àríyànjiyàn Lucifer yí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn áńgẹ́lì lérò padà, ẹ̀kẹta sì dara pọ̀ mọ́ ọn nínú ìṣọ̀tẹ̀. Tí Ọlọ́run bá pa Lucifer run lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, àwọn áńgẹ́lì kan tí kò lóye ìwà Ọlọ́run dáadáa ìbá ti bẹ̀rẹ̀ sí í gbọ́ràn sí Ọlọ́run nípasẹ̀ ìbẹ̀rù dípò ìfẹ́, wọ́n á máa wí pé, “Ṣé Lucifer lè tọ́ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín? A kò ní mọ̀ nísinsìnyí. Ṣọ́ra. Tí o bá tilẹ̀ béèrè lọ́wọ́ Ọlọ́run nípa ìjọba Rẹ̀, Ó lè pa ọ́.” Kò sí ohun tí a óò ti yanjú nínú ọkàn àwọn ẹ̀dá tí Ọlọ́run dá bí Ó bá pa Lucifer run lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.


Iṣẹ́ ìfẹ́ àti àfínnúfíndọ̀ṣe nìkan ni Ọlọ́run fẹ́
Iṣẹ́ ìsìn kan ṣoṣo tí Ọlọ́run fẹ́ ni iṣẹ́ ìsìn aláyọ̀ àti àfínnúfíndọ̀ tí ìfẹ́ tòótọ́ mú wá. Ó mọ̀ pé ìgbọràn tí a mú wá láti inú ohunkóhun mìíràn, bí ìbẹ̀rù, kò ní láárí, yóò sì yọrí sí ẹ̀ṣẹ̀ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín.


Ọlọ́run Ń Fún Sátánì Ní Àkókò Láti Fi Àwọn Ìlànà Rẹ̀ Hàn
Sátánì sọ pé òun ní ètò tó dára jù fún àgbáyé. Ọlọ́run ń fún òun ní àkókò láti fi àwọn ìlànà rẹ̀ hàn. Olúwa yóò mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò lẹ́yìn tí gbogbo ọkàn ní àgbáyé bá ti gbàgbọ́ òtítọ́—pé ìjọba Sátánì jẹ́ aláìṣòdodo, oníkórìíra, aláìláàánú, irọ́, àti apanirun.

Àgbáyé Ń Wo Ayé Yìí
Bíbélì sọ pé, “A ti di ìran [àwọn apá kan sọ pé “ilé ìtàgé”] fún ayé, àti fún àwọn áńgẹ́lì àti fún ènìyàn” (1 Kọ́ríńtì 4:9). Gbogbo àgbáyé ń wò bí olúkúlùkù wa ṣe ń kópa nínú àríyànjiyàn láàárín Kristi àti Sátánì. Bí àríyànjiyàn náà ṣe ń parí, gbogbo ọkàn yóò lóye àwọn ìlànà ìjọba méjèèjì pátápátá, wọn yóò sì ti yàn láti tẹ̀lé Kristi tàbí Sátánì. Àwọn tí wọ́n ti yàn láti bá Sátánì ṣọ̀rẹ́ ni a ó pa run pẹ̀lú rẹ̀ fún ààbò àgbáyé, àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò sì lè gbádùn ààbò ayérayé ilé wọn ní Párádísè nígbẹ̀yìn gbẹ́yín.

O ti ṣe daradara!

O ti ṣàwárí òtítọ́ nípa ìṣubú Sátánì kúrò nínú oore-ọ̀fẹ́. Nísinsìnyí o mọ̀ pé Ọlọ́run kò dá ibi—Ó fúnni ní òmìnira, ìṣọ̀tẹ̀ sì yọrí sí ẹ̀ṣẹ̀.

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #3: Ìgbàlà kúrò lọ́wọ́ Ikú Kankan —Kọ́ nípa ètò ìgbàlà àgbàyanu Ọlọ́run fún aráyé!

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page