top of page

Ẹ̀kọ́ 3 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Ǹjẹ́ Ọlọ́run bìkítà nípa rẹ ní òótọ́?

Ọ̀pọ̀ ènìyàn ló ń ṣe kàyéfì bóyá Ọlọ́run kíyèsí ìgbésí ayé wọn tàbí ó mọyì wọn. Ẹ̀kọ́ yìí ń ṣí ìdáhùn Bíbélì payá sí àwọn ìbéèrè nípa ìfẹ́ rẹ̀, ìdáríjì rẹ̀, àti ètò ìgbàlà rẹ̀ fún aráyé. Ìwọ yóò rí bí ètò rẹ̀ ṣe ń mú ìrètí, àlàáfíà, àti ète wá, kódà nínú ayé tí ó ti bàjẹ́.

Nínú ìwádìí yìí, ìwọ yóò rí:

• Kí ló dé tí ayé fi bàjẹ́ àti ìdí tí aráyé fi nílò ìgbàlà
• Báwo ni Ọlọ́run ṣe nífẹ̀ẹ́ rẹ ní tòótọ́ tó àti bí ó ṣe mọyì ìgbésí ayé rẹ tó
• Ohun tí Bíbélì kọ́ni nípa ẹ̀ṣẹ̀, ìdáríjì, àti ìgbàlà
• Bí ètò Ọlọ́run ṣe ń mú ìrètí, àlàáfíà, àti ìyè àìnípẹ̀kun wá

1. Ǹjẹ́ Ọlọ́run bìkítà nípa rẹ ní tòótọ́?

Èyí ni ohun tí Ó ti sọ: “Níwọ́n ìgbà tí o ṣe iyebíye lójú mi, a ti bu ọlá fún ọ, mo sì ti fẹ́ràn rẹ” (Isaiah 43:4).

“Bẹ́ẹ̀ ni, mo ti fẹ́ ọ pẹ̀lú ìfẹ́ ayérayé” (Jeremiah 31:3).

Ìdáhùn: Ìfẹ́ tí kò lópin tí Ọlọ́run ní sí ọ ju òye ènìyàn lọ. Yóò fẹ́ràn rẹ kódà bí ìwọ nìkan bá jẹ́ ọkàn tí ó sọnù ní ayé. Jésù ìbá sì ti fi ẹ̀mí rẹ̀ fún ọ kódà bí kò bá sí ẹlẹ́ṣẹ̀ mìíràn láti gbàlà. Má ṣe gbàgbé pé o ṣe iyebíye lójú Rẹ̀. Ó nífẹ̀ẹ́ rẹ ó sì bìkítà fún ọ gidigidi.

image.png

2. Báwo ni Ọlọ́run ṣe fi ìfẹ́ rẹ̀ hàn fún ọ?

 

“Nítorí Ọlọ́run fẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi fi Ọmọ bíbí rẹ̀ kan ṣoṣo fúnni, kí ẹnikẹ́ni tí ó bá gbà á gbọ́ má baà ṣègbé, ṣùgbọ́n kí ó lè ní ìyè àìnípẹ̀kun” (Jòhánù 3:16).


“Nínú èyí ni a fi ìfẹ́ Ọlọ́run hàn sí wa, pé Ọlọ́run rán Ọmọ bíbí rẹ̀ kan ṣoṣo sí ayé, kí àwa lè yè nípasẹ̀ Rẹ̀. Nínú èyí ni ìfẹ́ wà, kì í ṣe pé àwa fẹ́ràn Ọlọ́run, ṣùgbọ́n pé Ó fẹ́ràn wa, Ó sì rán Ọmọ Rẹ̀ láti jẹ́ ètùtù fún ẹ̀ṣẹ̀ wa” (1 Jòhánù 4:9, 10).

 

Ìdáhùn: Nítorí pé Ọlọ́run nífẹ̀ẹ́ rẹ gidigidi, ó fẹ́ rán Ọmọ rẹ̀ kan ṣoṣo láti jìyà kí ó sì kú dípò kí ó yà kúrò lọ́dọ̀ rẹ títí láé. Ó lè ṣòro láti lóye irú ìfẹ́ tó pọ̀ tó bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n Ọlọ́run ṣe é fún ọ!

 

Ìfẹ́ Jésù fún ọ hàn gbangba nínú ìfẹ́ rẹ̀ láti dárí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ jì ọ́ àti ìfẹ́ rẹ̀ láti fún ọ ní ìṣẹ́gun lórí gbogbo ìdánwò nínú ìgbésí ayé rẹ!

3. Báwo ló ṣe lè fẹ́ràn ẹnìkan bíi tìrẹ?

 

Ọlọ́run fi ìfẹ́ Rẹ̀ hàn sí wa, ní ti pé nígbà tí àwa jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀, Kristi kú fún wa (Róòmù 5:8).

Ìdáhùn: Dájúdájú kì í ṣe nítorí pé ẹnikẹ́ni yẹ fún un. Kò sí ẹnìkan tí ó ti jèrè ohunkóhun àyàfi èrè ẹ̀ṣẹ̀, èyí tí í ṣe ikú (Róòmù 6:23). Ṣùgbọ́n ìfẹ́ Ọlọ́run kò ní ààlà. Ó nífẹ̀ẹ́ àwọn tí ó ti jalè, àwọn tí ó ti ṣe panṣágà, àti àwọn tí ó ti pa ènìyàn. Ó fẹ́ràn àwọn tí wọ́n jẹ́ onímọtara-ẹni-nìkan, àwọn alágàbàgebè, àti àwọn tí wọ́n ti di onímukúmu. Ohunkóhun tí o ti ṣe, tàbí ohun tí o ń ṣe, Ó nífẹ̀ẹ́ rẹ ó sì fẹ́ gbà ọ́ lọ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ àti àwọn àbájáde búburú rẹ̀.

4. Kí ni ikú Jésù ṣe fún ọ?

 

“Ẹ wo irú ìfẹ́ tí Baba fi fún wa, tí a fi ń pè wá ní ọmọ Ọlọ́run!” (1 Jòhánù 3:1).

 

“Iye àwọn tí ó gbà á, àwọn ni ó fi agbára fún láti di ọmọ Ọlọ́run, àwọn tí ó gbà orúkọ rẹ̀ gbọ́” (Jòhánù 1:12).

 

Ìdáhùn: Kristi kú láti mú ìdájọ́ ikú ṣẹ sí ọ. A bí i gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kí Ó lè jìyà irú ikú tí gbogbo àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ yẹ fún. Nísinsìnyí, lónìí, Ó fún ọ ní ìyìn fún ohun tí Ó ṣe. A kà ìgbésí ayé àìlẹ́ṣẹ̀ rẹ̀ sí ọ kí a lè kà ọ́ sí olódodo. Ọlọ́run gba ikú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìsanpadà kíkún fún gbogbo àṣìṣe rẹ, nígbà tí o bá sì gba ohun tí Ó ṣe gẹ́gẹ́ bí ẹ̀bùn, a mú ọ wọ inú ìdílé Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ọmọ Rẹ̀.

5. Báwo ni o ṣe gba Jésù kí o sì kọjá láti ikú sí ìyè?

 

Kan gba ohun mẹta:

1. Ẹ̀ṣẹ̀ ni mí. “Gbogbo ènìyàn ló ti ṣẹ̀” (Róòmù 3:23).

2. Mo ti kú ikú. “Ikú ni èrè ẹ̀ṣẹ̀” (Romu 6:23).

3. Emi ko le gba ara mi la. “Laisi mi o ko le se ohunkohun” (Johannu 15:5).

Lẹ́yìn náà, gbàgbọ́ ohun mẹ́ta:

1. Ó kú fún mi. “Kí [Jésù] … lè tọ́ ikú wò fún gbogbo ènìyàn” (Hébérù 2:9).

2. Ó dáríjì mí. “Bí a bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, òun jẹ́ olóòtítọ́ àti olódodo láti dárí ẹ̀ṣẹ̀ wa jì wá” (1 Jòhánù 1:9).


3. Ó gbà mí là. “Ẹni tí ó bá gbà mí gbọ́ ní ìyè àìnípẹ̀kun” (Jòhánù 6:47).

 

Idahun: Ronú nípa àwọn òtítọ́ tó ń yí ìgbésí ayé padà wọ̀nyí:


• Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ mi, mo wà lábẹ́ ìdájọ́ ikú.


• Mi o le san gbese yii lai padanu iye ayeraye. Emi iba ti ku titi lai.

• Mo jẹ gbèsè kan tí n kò le san! Ṣùgbọ́n Jésù wí pé, èmi yóò san gbèsè náà. Èmi yóò kú ní ipò rẹ, èmi yóò sì fún ọ ní ìyìn fún un. O kò ní ní láti kú fún ẹ̀ṣẹ̀ rẹ.”


• Mo gba ìfilọ́lẹ̀ Rẹ̀! Nígbà tí mo bá jẹ́wọ́ gbèsè mi tí mo sì gba ikú Rẹ̀ fún ẹ̀ṣẹ̀ mi, mo di ọmọ Rẹ̀! (Ó rọrùn, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́?)

6. Kí ni a gbọ́dọ̀ ṣe láti gba ẹ̀bùn ìgbàlà yìí?

                                                                         

“[A] dá wa láre lọ́fẹ̀ẹ́ nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́ rẹ̀ nípasẹ̀ ìràpadà tí ó wà nínú Kristi Jesu” (Romu 3:24).

A n dá ènìyàn láre nípa ìgbàgbọ́ láìsí iṣẹ́ òfin” (Róòmù 3:28).

 

Ìdáhùn: Ohun kan ṣoṣo tí o lè ṣe ni láti gba ìgbàlà gẹ́gẹ́ bí ẹ̀bùn. Iṣẹ́ ìgbọràn wa kò ní ràn wá lọ́wọ́ láti jẹ́ ẹni tí a dá láre nítorí pé a ti ṣẹ̀ tẹ́lẹ̀, a sì yẹ fún ikú. Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn tí ó bá béèrè fún ìgbàlà pẹ̀lú ìgbàgbọ́ ni yóò gbà á. A gba ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó burú jùlọ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó dẹ́ṣẹ̀ tí ó kéré jùlọ. Ìgbà tí o ti kọjá kò kà sí ọ lọ́rùn! Rántí pé, Ọlọ́run fẹ́ràn gbogbo ènìyàn bákan náà, ìdáríjì sì jẹ́ fún ìbéèrè lásán. “Nípa oore-ọ̀fẹ́ ni a ti gbà yín là nípa ìgbàgbọ́, èyí kì í ṣe láti ọ̀dọ̀ ara yín; ẹ̀bùn Ọlọ́run ni, kì í ṣe ti iṣẹ́, kí ẹnikẹ́ni má baà ṣògo” (Éfésù 2:8, 9).

 

Agbára Jésù yí ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó kórìíra padà sí ẹni mímọ́ tí ó nífẹ̀ẹ́.

7. Nígbà tí o bá dara pọ̀ mọ́ ìdílé Rẹ̀ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́, ìyípadà wo ni Jésù yóò ṣe nínú ìgbésí ayé rẹ?

                                                                       

“Bí ẹnikẹ́ni bá wà nínú Kristi, ó jẹ́ ẹ̀dá tuntun; ohun àtijọ́ ti kọjá lọ; kíyèsí i, ohun gbogbo ti di tuntun” (2 Kọ́ríńtì 5:17).

 

Ìdáhùn: Nígbà tí o bá gba Kristi sínú ọkàn rẹ, Ó bẹ̀rẹ̀ sí í pa ara rẹ àtijọ́ run, ó sì ń yí ọ padà sí ẹ̀dá ẹ̀mí tuntun. Pẹ̀lú ayọ̀, o bẹ̀rẹ̀ sí í ní ìrírí òmìnira ológo kúrò nínú ẹ̀bi àti ìdálẹ́bi, ìgbésí ayé àtijọ́ ti ẹ̀ṣẹ̀ sì di ohun ìríra fún ọ. O ó rí i pé ìṣẹ́jú kan pẹ̀lú Ọlọ́run ń fúnni ní ayọ̀ ju ìgbésí ayé jíjẹ́ ẹrú Bìlísì lọ. Pípàṣípààrọ̀ wo ni! Kí ló dé tí àwọn ènìyàn fi ń dúró pẹ́ tó bẹ́ẹ̀ láti gbà á?

 

Kò sí ayọ̀ kankan lórí ilẹ̀ ayé tí a lè fi wé ayọ̀ àti ayọ̀ ilé Kristẹni.

8. Ǹjẹ́ ìgbésí ayé tí ó yí padà yìí yóò jẹ́ ayọ̀ ju ìgbésí ayé ẹ̀ṣẹ̀ àtijọ́ rẹ lọ?

 

Jesu wipe, “Nnkan wonyi ni mo ti so fun yin… ki ayo yin ki o le kun” (Johannu 15:11).

“Bí Ọmọ bá sọ yín di òmìnira, ẹ ó di òmìnira nítòótọ́” (Johannu 8:36).


“Èmi wá kí wọ́n lè ní ìyè, kí wọ́n sì lè ní i lọ́pọ̀lọpọ̀” (Johannu 10:10).

Ìdáhùn: Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn rò pé ìgbésí ayé Kristẹni kò ní jẹ́ èyí tí ó láyọ̀ nítorí ìkọ̀ ara ẹni. Òdìkejì rẹ̀ gan-an ni! Nígbà tí o bá gba ìfẹ́ Jésù, ayọ̀ yóò máa yọ sí ọ lọ́kàn. Kódà nígbà tí àkókò líle bá dé, Kristẹni lè gbádùn ìdánilójú Ọlọ́run àti agbára láti borí àti láti ran ọ́ lọ́wọ́ ní àkókò àìní (Hébérù 4:16).

9. Ṣé o lè mú ara rẹ ṣe gbogbo ohun tí àwọn Kristẹni gbọ́dọ̀ ṣe?

                                                                     

A ti kàn mí mọ́ àgbélébùú pẹ̀lú Kristi; kì í ṣe èmi ni mo wà láàyè mọ́, ṣùgbọ́n Kristi ń gbé nínú mi (Galatia 2:20).


Mo le ṣe ohun gbogbo nípasẹ̀ Kristi ẹni tí ó ń fún mi ní agbára (Filippi 4:13).

Ìdáhùn: Níbí ni a ti ń fi iṣẹ́ ìyanu tó tóbi jùlọ nínú ìgbésí ayé Kristẹni hàn. Kò sí fífipá mú ara rẹ láti jẹ́ ẹni rere! Ohun tí o ṣe gẹ́gẹ́ bí Kristẹni ni ìṣàn jáde láti inú ìgbésí ayé ẹlòmíràn nínú rẹ. Ìgbọràn ni ìdáhùn àdánidá ti ìfẹ́ nínú ìgbésí ayé rẹ. Nítorí pé o bí Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀dá tuntun, o fẹ́ gbọ́ràn sí I nítorí pé ìgbésí ayé Rẹ̀ ti di apá kan nínú ìgbésí ayé rẹ. Láti tẹ́ ẹnìkan tí o fẹ́ràn lọ́rùn kì í ṣe ẹrù, bí kò ṣe ayọ̀. “Mo ní inú dídùn láti ṣe ìfẹ́ rẹ, Ọlọ́run mi: bẹ́ẹ̀ ni, òfin rẹ wà nínú ọkàn mi.” Sáàmù 40:8.

10. Ṣé èyí túmọ̀ sí pé àwọn Òfin Mẹ́wàá pàápàá kò ní ṣòro láti tẹ̀lé?

“Bí ẹ bá fẹ́ràn mi, ẹ pa òfin mi mọ́” (Johannu 14:15).

“Nítorí èyí ni ìfẹ́ Ọlọ́run, pé kí a pa òfin rẹ̀ mọ́: òfin rẹ̀ kò sì nira” (1 Jòhánù 5:3).

“Ẹnikẹ́ni tí ó bá pa ọ̀rọ̀ Rẹ̀ mọ́, ìfẹ́ Ọlọ́run ni a mú pé nítòótọ́ nínú rẹ̀” (1 Jòhánù 2:5).

Ìdáhùn: Bíbélì so ìgbọràn mọ́ ìfẹ́ tòótọ́ fún Ọlọ́run. Àwọn Kristẹni kò ní rí i pé ó sú wọn láti pa Òfin Mẹ́wàá mọ́. Pẹ̀lú gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ tí ikú ètùtù Jésù bo, ìgbọràn rẹ gbòòrò sí ìgbésí ayé ìṣẹ́gun Rẹ̀ nínú rẹ. Nítorí pé o nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ gidigidi fún yíyípadà ìgbésí ayé rẹ, ìwọ yóò kọjá àwọn ohun tí Òfin Mẹ́wàá béèrè fún. Ìwọ yóò máa wá Bíbélì déédéé láti mọ ìfẹ́ Rẹ̀, ní gbígbìyànjú láti wá àwọn ọ̀nà míràn láti fi ìfẹ́ rẹ hàn fún Un.

Ohunkóhun tí a bá béèrè ni a ń rí gbà lọ́wọ́ Rẹ̀, nítorí àwa ń pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́ a sì ń ṣe àwọn ohun tí ó dára lójú Rẹ̀ (1 Jòhánù 3:22, àfikún ìtẹnumọ́).

11. Báwo lo ṣe lè ní ìdánilójú pé pípa Òfin Mẹ́wàá mọ́ kì í ṣe òfin?

Èyí ni sùúrù àwọn ènìyàn mímọ́; àwọn tí wọ́n ń pa òfin Ọlọ́run àti ìgbàgbọ́ Jésù mọ́ nìyí (Ìfihàn 14:12).

Àwọn ènìyàn mímọ́ ṣẹ́gun [Sátánì] nípa ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́ Àgùntàn àti nípa ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn, wọn kò sì fẹ́ràn ẹ̀mí wọn títí dé ikú (Ìfihàn 12:11).

Ìdáhùn: Ìfẹ́ òfin jẹ́ gbígbìyànjú láti jèrè ìgbàlà nípa iṣẹ́ rere dípò gbígbà á gẹ́gẹ́ bí ẹ̀bùn. Àwọn ènìyàn mímọ́ nínú Bíbélì ni a dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ànímọ́ mẹ́rin: (1) pípa àwọn òfin mọ́, (2) gbígbẹ́kẹ̀lé ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́ Àgùntàn, (3) pínpín ìgbàgbọ́ wọn pẹ̀lú àwọn ẹlòmíràn, àti (4) yíyàn láti kú dípò kí a dẹ́ṣẹ̀. Àwọn wọ̀nyí ni àmì tòótọ́ ti ẹni tí ó nífẹ̀ẹ́ Kristi tí ó sì fẹ́ láti tẹ̀lé E.

12. Báwo lo ṣe lè ní ìdánilójú pé ìgbàgbọ́ àti ìfẹ́ nínú ìbátan rẹ pẹ̀lú Kristi yóò máa pọ̀ sí i?

“Ẹ máa wá inú Ìwé Mímọ́” (Jòhánù 5:39).


“Ẹ máa gbàdúrà láìdákẹ́” (1 Tẹsalóníkà 5:17).


“Nítorí náà, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀yin ti gba Kristi Jesu Oluwa, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ máa rìn nínú Rẹ̀” (Kolosse 2:6).


“Mo n kú lojoojumo” (1 Korinti 15:31).


Ìfẹ́ rẹ fún Jésù yóò jinlẹ̀ sí i bí o ṣe ń pín ìfẹ́ Rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ẹlòmíràn.

Ìdáhùn: Kò sí ìbáṣepọ̀ ara ẹni kankan tí ó lè yọrí sí rere láìsí ìbánisọ̀rọ̀. Àdúrà àti ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì jẹ́ àwọn ọ̀nà ìbánisọ̀rọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run, wọ́n sì ṣe pàtàkì láti máa jẹ́ kí ìbáṣepọ̀ rẹ pẹ̀lú Rẹ̀ máa dàgbàsókè. Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ jẹ́ lẹ́tà ìfẹ́ tí ìwọ yóò fẹ́ láti kà lójoojúmọ́ láti mú ìgbésí ayé ẹ̀mí rẹ sunwọ̀n síi. Sísọ̀rọ̀ pẹ̀lú Rẹ̀ nínú àdúrà yóò mú kí ìfọkànsìn rẹ jinlẹ̀ síi, yóò sì ṣí ọkàn rẹ sí ìmọ̀ tí ó wúni lórí àti tímọ́tímọ́ nípa ẹni tí Ó jẹ́ àti ohun tí Ó ń wá nínú ìgbésí ayé rẹ. Ìwọ yóò ṣàwárí àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ ìyanu nípa ìpèsè àgbàyanu Rẹ̀ fún ayọ̀ rẹ. Ṣùgbọ́n rántí, gẹ́gẹ́ bí nínú àwọn ìbáṣepọ̀ ara ẹni mìíràn, pípadánù ìfẹ́ lè sọ párádísè di ẹrú. Nígbà tí a bá dẹ́kun láti nífẹ̀ẹ́ Kristi àti àpẹẹrẹ Rẹ̀, ìsìn yóò wà gẹ́gẹ́ bí ìtẹ̀léra tí a fipá mú sí àwọn ìkálọ́wọ́kò kan.

13. Báwo lo ṣe lè jẹ́ kí gbogbo ènìyàn mọ̀ nípa àjọṣepọ̀ rẹ pẹ̀lú Rẹ̀ tó ń yí ìgbésí ayé rẹ padà?

 

A sin wa pẹlu Rẹ̀ nipa baptismu sinu ikú, pe gẹgẹ bi a ti ji Kristi dide kuro ninu okú nipa ogo Baba, bẹẹni awa pẹlu le rìn ni iwa titun ti igbesi aye ki a le mu ara ẹṣẹ kuro (Romu 6:4, 6).

“Mo ti fẹ́ yín fún ọkọ kan, kí èmi kí ó lè fi yín hàn gẹ́gẹ́ bí wúńdíá oníwà mímọ́ fún Kristi” (2 Kọ́ríńtì 11:2).

Idahun: Ìrìbọmi ṣàpẹẹrẹ àwọn apá pàtàkì mẹ́ta nínú ìgbésí ayé ẹni tí ó ti gba Kristi: (1) ikú sí ẹ̀ṣẹ̀, (2) ìbí sí ìgbésí ayé tuntun nínú Kristi, àti (3) “ìgbéyàwó” ti ẹ̀mí pẹ̀lú Jésù títí láé. Ìṣọ̀kan ẹ̀mí yìí yóò máa lágbára sí i, yóò sì máa dùn sí i bí àkókò ti ń lọ, níwọ̀n ìgbà tí a bá ń bá a lọ nínú ìfẹ́.


Ọlọ́run Ti Dá Ìgbéyàwó Ẹ̀mí Wa Mú
Láti fi ìdí ìgbéyàwó ẹ̀mí rẹ múlẹ̀ pẹ̀lú Jésù títí láéláé, Ọlọ́run ti ṣe ìlérí láti má fi ọ́ sílẹ̀ láéláé (Sáàmù 55:22; Mátíù 28:20; Hébérù 13:5), láti tọ́jú rẹ nínú àìsàn àti ìlera (Sáàmù 41:3; Aísáyà 41:10), àti láti pèsè fún gbogbo àìní tí ó lè dìde nínú ìgbésí ayé rẹ (Mátíù 6:25–34). Gẹ́gẹ́ bí o ṣe gbà á nípa ìgbàgbọ́, máa bá a lọ ní gbígbẹ́kẹ̀lé Rẹ̀ fún gbogbo àìní ọjọ́ iwájú, Òun kì yóò sì já ọ kulẹ̀ láéláé.

14. Ṣé o fẹ́ gba Jésù sínú ìgbésí ayé rẹ nísinsìnyí kí o sì bẹ̀rẹ̀ sí ní ìrírí ìgbésí ayé tuntun?

Ìdáhùn:_____________________________________________________________________________

O tayọ! O ti mọ ohun èlò náà dáadáa.

Fi hàn nípa ṣíṣe ìdánwò náà kí o sì sún mọ́ ibi tí o fẹ́ dé.

 

Àwọn Ìbéèrè Èrò

1. Báwo ni ikú ẹnìkan ṣe lè san gbèsè ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo aráyé? Tí a bá jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀ jù fún Ọlọ́run láti gbà wá là ńkọ́?

 

Nítorí pé gbogbo ènìyàn ti ṣẹ̀ (Róòmù 3:23) àti nítorí pé ikú ni èrè ẹ̀ṣẹ̀ (Róòmù 6:23), ohun pàtàkì kan ni a nílò fún gbogbo ènìyàn tí a ti bí. Ẹni tí ó kéré tán ìwàláàyè rẹ̀ dọ́gba pẹ̀lú gbogbo ènìyàn nìkan ni ó lè kú fún ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo aráyé. Nítorí pé Jésù ni Ẹlẹ́dàá àti Olùdásílẹ̀ gbogbo ìyè, ìyè tí Ó fi lélẹ̀ tún pọ̀ ju ti gbogbo ènìyàn tí yóò wà láàyè lọ, Nítorí náà Ó tún lè gba àwọn tí ó bá wá sọ́dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ Rẹ̀ là pátápátá, nítorí pé Ó wà láàyè nígbà gbogbo láti bẹ̀bẹ̀ fún wọn (Hébérù 7:25).

2. Tí mo bá gba Kristi àti ìdáríjì Rẹ̀ ṣùgbọ́n tí mo tún ṣubú, ṣé yóò tún dáríjì mí?

 

A le gbẹkẹle Ọlọrun nigbagbogbo lati dariji wa lẹẹkansi ti a ba ronupiwada fun ẹṣẹ wa ati jẹwọ rẹ. Ti a ba jẹwọ ẹṣẹ wa, Oun jẹ oloootọ ati olododo lati dariji ẹṣẹ wa fun wa ati lati wẹ wa mọ kuro ninu gbogbo aiṣododo (1 Johanu 1:9). Wo Matiu 6:12 pẹlu.

3. Báwo ni mo ṣe lè bá Ọlọ́run sọ̀rọ̀ nínú ipò ẹ̀ṣẹ̀ mi? Ǹjẹ́ kò ní sàn kí àlùfáà tàbí àlùfáà gbàdúrà fún mi?

 

Níwọ́n ìgbà tí Jésù gbé nínú ara ènìyàn, tí a sì dán an wò gẹ́gẹ́ bí àwa (Hébérù 4:15) tí ó sì ṣẹ́gun (Jòhánù 16:33), Ó lè dáríjì wá kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ wa; a kò nílò àlùfáà tàbí ìránṣẹ́ ènìyàn láti ṣe èyí. Síwájú sí i, 1 Tímótì 2:5 sọ fún wa ní pàtó pé Alárinà kan ṣoṣo ló wà láàrín Ọlọ́run àti ènìyàn, Jésù, ọkùnrin náà Kristi. Nítorí ìgbésí ayé Jésù, ikú rẹ̀, àjíǹde rẹ̀, àti àdúrà rẹ̀ nígbà gbogbo fún ọ (Róòmù 8:34), o lè sún mọ́ Ọlọ́run, o sì lè tọ̀ ọ́ lọ pẹ̀lú ìgboyà! (Hébérù 4:16).

4. Ǹjẹ́ ohunkóhun wà tí mo lè ṣe láti ran Ọlọ́run lọ́wọ́ láti gbà mí là?

 

Rárá. Ètò rẹ̀ jẹ́ ètò oore-ọ̀fẹ́ pátápátá (Róòmù 3:24; 4:5); ẹ̀bùn Ọlọ́run ni (Éfésù 2:8). Lóòótọ́ ni pé bí Ọlọ́run ṣe fún wa ní oore-ọ̀fẹ́ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́, ó tún fún wa ní ìfẹ́ àti agbára láti gbọ́ràn sí I. Èyí ń yọrí sí ìgbọràn sí àwọn òfin Rẹ̀ ní ìfẹ́. Nítorí náà, ìgbọràn yìí pàápàá ń wá láti inú oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run! Ìgbọràn, iṣẹ́ ìsìn àti ìdúróṣinṣin ìfẹ́, ni ìdánwò tòótọ́ ti jíjẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn àti èso àdánidá àbájáde ìgbàgbọ́ nínú Jésù Kristi.

5. Tí Ọlọ́run bá dárí ẹ̀ṣẹ̀ mi jì mí, ṣé ó ṣì yẹ kí n ronú pìwàdà kan?

 

Róòmù 8:1 sọ pé, “Nítorí náà, kò sí ìdálẹ́bi fún àwọn tí ó wà nínú Kristi nísinsìnyí.” Jésù san gbogbo ìyà ẹ̀ṣẹ̀ wa, àwọn tí wọ́n sì gbà èyí pẹ̀lú ìgbàgbọ́ kò ní gbèsè iṣẹ́ ìrònúpìwàdà fún ìwẹ̀nùmọ́, bí Jésù ti wẹ̀ wá kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ wa (Ìfihàn 1:5). Aísáyà 43:25 pín ìlérí ẹlẹ́wà yìí: Èmi, àní èmi, ni ẹni tí ó ń pa ẹ̀ṣẹ̀ rẹ rẹ́ nítorí tèmi; èmi kì yóò sì rántí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ. Míkà 7:18, 19 fi òpin ìdáríjì Rẹ̀ hàn fún ọ: Ta ni Ọlọ́run bí ìwọ, tí ó ń dárí ẹ̀ṣẹ̀ jì, tí ó sì ń gbójú fo ìrékọjá àwọn ìyókù ogún Rẹ̀? Kò pa ìbínú Rẹ̀ mọ́ títí láé, nítorí pé ó ní inú dídùn sí àánú. Yóò tún ṣàánú fún wa, yóò sì tẹ ẹ̀ṣẹ̀ wa ba. Ìwọ yóò sọ gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ wa sínú ibú òkun.

Iyanu!

O ti ṣe àwárí ẹ̀bùn tó ga jùlọ—ìgbàlà nípasẹ̀ Jésù Kristi. Máa yọ̀, nítorí pé ìfẹ́ Rẹ̀ ló rà ọ́ padà!

 

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #4: Ìlú Ńlá kan ní Ààyè Òfuurufú — Múra sílẹ̀ láti ṣe àwárí àwọn ohun ìyanu ọ̀run, ilé ayérayé rẹ!

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page