top of page

Ẹ̀kọ́ 1 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Ǹjẹ́ A Lè Gbẹ́kẹ̀lé Bíbélì Ní Lóòótọ́?

Nínú ẹ̀kọ́ yìí, ìwọ yóò rí ẹ̀rí tó ṣe kedere, tó dá lórí Bíbélì tó fi hàn ìdí tí Ìwé Mímọ́ fi jẹ́ èyí tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé, tó péye, tó sì báramu lónìí — tí a ṣàlàyé rẹ̀ ní ṣókí àti ní ìgbésẹ̀ kọ̀ọ̀kan.

▶ Bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìbéèrè 1

1. Kí ni Bíbélì sọ nípa ara rẹ̀?

Bíbélì sọ pé, “Gbogbo Ìwé Mímọ́ ni a fi ìmísí Ọlọ́run fún” (2 Tímótì 3:16).

“Àsọtẹ́lẹ̀ kò wá nípa ìfẹ́ ènìyàn, ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn mímọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run sọ̀rọ̀ bí Ẹ̀mí Mímọ́ ti ń darí wọn” (2 Peteru 1:21).

“A kò le fọ́ Ìwé Mímọ́” (Johannu 10:35).

Ìdáhùn: Bíbélì sọ pé àwọn ènìyàn tí Ẹ̀mí Mímọ́ darí ló kọ òun. Ó sọ pé a kò lè fọ́ àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ tàbí kí a fi hàn pé wọn kì í ṣe òótọ́.

Àmọ̀ràn: Ka àwọn ẹsẹ náà, lẹ́yìn náà ka ìlà “Ìdáhùn”. Èyí ni kókó pàtàkì tí a lè gbé yẹ̀ wò.
Blue Abstract Background
Blue Abstract Background
Jesus opening scrolls.jpg

2. Báwo ni Jésù ṣe fi ìgbẹ́kẹ̀lé àti ìgbàgbọ́ rẹ̀ nínú Ìwé Mímọ́ hàn?

Jesu wí pé, “A ti kọ ọ́ pé, ‘Ènìyàn kì yóò wà láàyè nípa oúnjẹ nìkan’ … A tún kọ ọ́ pé, ‘Ìwọ kò gbọdọ̀ dán Olúwa Ọlọ́run rẹ wò.’ … Nítorí a ti kọ ọ́ pé, ‘Ìwọ ni kí o foríbalẹ̀ fún Olúwa Ọlọ́run rẹ, òun nìkan ni kí o sì máa sìn’” (Mátíù 4:4, 7, 10).
 

“Sọ wọ́n di mímọ́ nípa òtítọ́ rẹ. Òtítọ́ ni ọ̀rọ̀ rẹ” (Johannu 17:17).

Ìdáhùn: Jésù fa ọ̀rọ̀ yọ láti inú Ìwé Mímọ́ nígbà tí Sátánì dán an wò. Ó tún sọ pé Bíbélì jẹ́ òtítọ́ (Jòhánù 17:17). Jésù fa ọ̀rọ̀ yọ láti inú Ìwé Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí àṣẹ fún gbogbo ohun tí ó ń kọ́ni.

3. Báwo ni àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ṣe fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé Ọlọ́run mí sí i?

image.png

Bíbélì sọ pé, “Èmi ni Olúwa. … Mo ń sọ àwọn nǹkan tuntun; kí wọ́n tó hù jáde mo ń sọ nípa wọn fún yín” (Isaiah 42:8, 9).


“Èmi ni Ọlọ́run… mo ń sọ̀ nípa òpin láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, àti láti ìgbà àtijọ́ nǹkan tí a kò ì tí ì ṣe” (Isaiah 46:9, 10).

Ìdáhùn: Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí ó ti ṣẹlẹ̀ fi hàn gbangba pé Ìwé Mímọ́ ní ìmísí Ọlọ́run. Àwọn wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ díẹ̀ lára ​​àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì tí ó ti ṣẹ:

A. Ilẹ̀ ọba mẹ́rin ni yóò dìde: Bábílónì, Mídíà-Páṣíà, Gíríìsì, àti Róòmù (Dáníẹ́lì orí 2, 7, 8).


B. Kírúsì yóò jẹ́ jagunjagun láti gba Bábílónì (Àìsáyà 45:1-3).


K. Lẹ́yìn ìparun Bábílónì, a kò ní gbé ibẹ̀ mọ́ (Isaiah 13:19, 20; Jeremiah 51:37).


D. Íjíbítì kò ní ní ipò àṣẹ mọ́ láàrín àwọn orílẹ̀-èdè (Esekieli 29:14, 15 30:12, 13).


E. Àjálù àti ìbẹ̀rù tó ń mì ilẹ̀ ayé títí dé òpin ayé (Lúùkù 21:25, 26).


F. Ìbàjẹ́ ìwà rere àti ìdínkù ẹ̀mí ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn (2 Tímótì 3:1-5).

Blue Abstract Background
Blue Abstract Background

4. Ǹjẹ́ ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì jẹ́rìí sí àwọn ọ̀rọ̀ Bíbélì nípa ayé àdánidá?

Bíbélì sọ pé, “Òtítọ́ ni gbogbo ọ̀rọ̀ rẹ” (Sáàmù 119:160).

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí ó darí gbogbo àwọn òǹkọ̀wé Bíbélì, máa ń sọ òtítọ́ nígbà gbogbo. Àwọn gbólóhùn Bíbélì díẹ̀ tí ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì fìdí rẹ̀ múlẹ̀ nìyí:

A. “Ó gbé ayé rọ̀ sórí òfo” (Jóòbù 26:7). Òtítọ́ ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì yìí ni a mẹ́nu kàn nínú ìwé Jóòbù, ìwé tó pẹ́ jùlọ nínú Bíbélì.

 

B. “Ó… jókòó lórí òkìtì ayé” (Isaiah 40:22). Bíbélì sọ pé ayé yípo ní ọ̀pọ̀ ọgọ́rùn-ún ọdún kí àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì tó fìdí rẹ̀ múlẹ̀.

K. “Láti gbé ìwọ̀n kalẹ̀ fún afẹ́fẹ́” (Jóòbù 28:25). Kí sáyẹ́ǹsì tó fi hàn pé ó yẹ, Bíbélì ròyìn pé afẹ́fẹ́ ní ìwọ̀n.

image.png

5. Ǹjẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ Bíbélì nípa ìlera ṣì wúlò ní ayé òde òní?

Bíbélì sọ pé, “Olùfẹ́, mo gbàdúrà pé kí o lè máa ṣe rere nínú ohun gbogbo, kí o sì wà ní ìlera, gẹ́gẹ́ bí ọkàn rẹ ti ń ṣe rere”

(3 Jòhánù 1:2).

Ìdáhùn: Ọlọ́run fẹ́ kí ìṣẹ̀dá Rẹ̀ jẹ́ aláyọ̀ àti alááfíà. Àwọn àpẹẹrẹ díẹ̀ lára ​​àwọn ìlànà ìlera Bíbélì tí ó fìdí rẹ̀ múlẹ̀ ni ìmísí àtọ̀runwá rẹ̀:

 

A. Fi eruku bo awọn ẹgbin ara (Deuteronomi 23:12, 13).
Àṣẹ Mósè pé kí wọ́n sin ìdọ̀tí òkú síta àgọ́ àwọn ọmọ Ísírẹ́lì ti tó ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọdún ṣáájú àkókò náà. Tí a kò bá kó ìdọ̀tí ènìyàn dànù dáadáa, àrùn lè tàn kálẹ̀ nípasẹ̀ omi kíákíá. Ìmọ̀ràn Bíbélì yìí ti gba àràádọ́ta ọ̀kẹ́ ẹ̀mí là já láti ìgbà ìtàn.

 

​B. “Ẹ má ṣe jẹ́ kí a ṣe àgbèrè” (1 Kọ́ríńtì 10:8).
“Ìwà àìtọ́” tọ́ka sí ìwà ìbálòpọ̀ tí kò tọ́ (wo Léfítíkù 18 fún àkójọpọ̀ gbogbo rẹ̀). Nípa títẹ̀lé ìmọ̀ràn Bíbélì yìí, àwọn ènìyàn kò ní ní ìdí púpọ̀ láti bẹ̀rù oyún àìfẹ́ tàbí àwọn àrùn ìbálòpọ̀ bí syphilis àti AIDS.

 

C. Fi ohun mímu ọtí sílẹ̀ (Òwe 23:29–32).
Tí gbogbo ènìyàn bá tẹ̀lé ìmọ̀ràn Bíbélì yìí, àràádọ́ta ọ̀kẹ́ àwọn onímutí yóó di aráàlú tó ní ìlera tó dáa, tó sì ń ranni lọ́wọ́; àràádọ́ta ọ̀kẹ́ ìdílé tó ti yapa yóó tún padà wà papọ̀; ẹgbẹẹgbẹ̀rún ẹ̀mí ni a ó gbà là kúrò nínú wíwakọ̀ ọtí tí ó ti mutí yóó sì wà; àti pé àwọn olórí ìjọba àti àwọn oníṣòwò yóó ṣe ìpinnu tó yéni.

Àkíyèsí: Kì í ṣe pé Ọlọ́run sọ fún wa bí a ṣe lè ṣàṣeyọrí àti ní ayọ̀ láàárín àwọn ìṣòro òde òní nìkan ni, ó tún fún wa ní agbára ìyanu láti ṣe é (1 Kọ́ríńtì 15:57; Fílípì 4:13; Róòmù 1:16). Àwọn ìlànà ìlera Bíbélì ṣì wúlò lónìí, a sì nílò wọn gidigidi. (Fún àlàyé sí i nípa ìlera, wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 13.)

Blue Abstract Background
Blue Abstract Background

6. Ǹjẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ ìtàn inú Bíbélì péye?

Bíbélì sọ pé, “Èmi, Olúwa, ń sọ̀rọ̀ òdodo, mo sì ń sọ ohun tí ó tọ́” (Àìsáyà 45:19).

Idahun: Bẹ́ẹ̀ni. Nígbà míìrán, ẹ̀rí lè má sí láti fi ẹ̀rí hàn pé àwọn ẹ̀rí ìtàn kan wà nínú Ìwé Mímọ́, ṣùgbọ́n ẹ̀rí ti farahàn nígbà gbogbo láti fi ẹ̀rí hàn pé Bíbélì jẹ́ òótọ́. Ṣàkíyèsí àwọn nǹkan wọ̀nyí:

A. Fún ọ̀pọ̀ ọdún, àwọn oníyèméjì sọ pé Bíbélì kò ṣeé gbẹ́kẹ̀lé nítorí ó mẹ́nu ba orílẹ̀-èdè àwọn ará Hitti (Deuteronomi 7:1) àti àwọn ìlú bíi Ninefe (Jona 1:1, 2) àti Sodomu (Genesisi 19:1), gbogbo èyí tí wọ́n sẹ́ pé kò sí rí. Ṣùgbọ́n nísinsìnyí, ìmọ̀ ìwádìí ìgbàlódé ti jẹ́rìí sí i pé gbogbo mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà wà.


B. Àwọn alárìíwísí tún sọ pé àwọn ọba Bẹliṣásárì (Dáníẹ́lì 5:1) àti Ságónì (Àìsáyà 20:1) kò sí rí. Lẹ́ẹ̀kan sí i, wọ́n ti jẹ́rìí sí wíwà wọn láti ìgbà náà.


C. Àwọn oníyèméjì sọ pé àkọsílẹ̀ Bíbélì nípa Mósè kò ṣeé gbẹ́kẹ̀lé nítorí pé ó mẹ́nu ba kíkọ (Ẹ́kísódù 24:4) àti àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ oníkẹ̀kẹ́ (Ẹ́kísódù 14:25), èyí tí wọ́n sọ pé kò sí ní àkókò rẹ̀. Lónìí a mọ̀ pé wọ́n rí bẹ́ẹ̀.


D. Nígbà kan rí, àwọn ọba mẹ́rìndínlógójì ti Ísírẹ́lì àti Júdà ìgbàanì ni a mọ̀ láti inú àkọsílẹ̀ Bíbélì nìkan; nítorí náà, àwọn alárìíwísí ṣiyèméjì pé wọ́n wà. Ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn awalẹ̀pìtàn rí àwọn àkọsílẹ̀ àtijọ́ tí wọ́n dá dúró tí wọ́n mẹ́nu ba ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọba wọ̀nyí, àkọsílẹ̀ Bíbélì tún hàn gbangba pé ó péye lẹ́ẹ̀kan sí i.


Àwọn olùṣe àríwísí Bíbélì ti fi hàn pé kò tọ̀nà nígbà gbogbo bí àwọn àwárí tuntun ti fi hàn pé àwọn ènìyàn, àwọn ibi, àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ inú Bíbélì jẹ́rìí sí i.


*Àtúnṣe Ìwé Mímọ́ ti Atúnṣe ti ọdún 1946, 1952, 1971 láti ọwọ́ Ẹ̀ka Ẹ̀kọ́ Kristẹni ti Ìgbìmọ̀ Orílẹ̀-èdè ti Àwọn Ìjọ Kristi ní USA. Lò ó pẹ̀lú àṣẹ.

image.png

☑️ O ti dé ààrin ẹ̀kọ́ 1 - Tẹ̀síwájú!

7. Àwọn òtítọ́ mìíràn wo nípa Bíbélì ló fi hàn pé Ọlọ́run ló mí sí i?

Bíbélì sọ pé, “Gbogbo Ìwé Mímọ́ ni a fi ìmísí Ọlọ́run fún” (2 Tímótì 3:16).

Ìdáhùn: Ọ̀kan lára ​​àwọn iṣẹ́ ìyanu tó tóbi jùlọ nínú Bíbélì ni ìṣọ̀kan rẹ̀.

Ẹ ronú lórí àwọn òtítọ́ àgbàyanu wọ̀nyí:


Àwọn ìwé mẹ́rìndínlọ́gọ́ta nínú Bíbélì ni a kọ:

1. Lórí àwọn kọ́ńtínẹ́ǹtì mẹ́ta.
2. Ní èdè mẹ́ta.
3. Láti ọwọ́ àwọn ènìyàn tó tó ogójì (bíi àwọn ọba, olùṣọ́ àgùntàn, àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì, àwọn amòfin, ọ̀gágun ẹgbẹ́ ọmọ ogun, àwọn apẹja, àwọn àlùfáà, àti dókítà).
4. Láàárín àkókò tó tó ẹgbẹ̀rún kan ààbọ̀ (1,500) ọdún.
5. Lórí àwọn kókó ọ̀rọ̀ tó ń fa àríyànjiyàn jùlọ.
6. Láti ọwọ́ àwọn ènìyàn tí, ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, kò tíì pàdé rí.
7. Láti ọwọ́ àwọn òǹkọ̀wé tí ẹ̀kọ́ àti ìpìlẹ̀ wọn yàtọ̀ síra gidigidi.


Síbẹ̀, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó dà bí ohun tí kò ṣeé ronú nípa rẹ̀ rárá, ìwé mẹ́rìndínlọ́gọ́rin náà wà ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú ara wọn. Kódà nígbà tí a bá tún ṣàlàyé àwọn èrò tuntun lórí kókó ọ̀rọ̀ kan, wọn kò ba ohun tí àwọn òǹkọ̀wé Bíbélì mìíràn sọ nípa kókó ọ̀rọ̀ kan náà jẹ́.


Èyí fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ ohun ìyanu láti gbàgbọ́! Béèrè lọ́wọ́ àwọn ènìyàn tí wọ́n ti wo ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà láti ròyìn ohun tí ó ṣẹlẹ̀, ìwọ yóò sì rí i pé ìtàn wọn yóò yàtọ̀ síra ní ọ̀nà kan, wọn yóò sì tako ara wọn ní ọ̀nà kan. Síbẹ̀, Bíbélì, tí àwọn òǹkọ̀wé 40 kọ ní àkókò ọdún 1,500, kà bí ẹni pé ọkàn kan ni ó kọ ọ́. Ó sì jẹ́ pé: “Àwọn ènìyàn mímọ́ Ọlọ́run sọ̀rọ̀ bí Ẹ̀mí Mímọ́ ti ń darí wọn” (2 Pétérù 1:21). Ẹ̀mí Mímọ́ “gbé” gbogbo wọn “sún”; Òun ni olùkọ̀wé Bíbélì gidi.

image_edited.png
image.png
Blue Abstract Background
Blue Abstract Background
image_edited.png

8. Ẹ̀rí wo ló fi hàn pé Bíbélì mí sí wa nínú ìgbésí ayé àwọn èèyàn?

                                                                             Bíbélì sọ pé, “Bí ẹnikẹ́ni bá wà nínú Kristi, ó jẹ́ ẹ̀dá tuntun; àwọn ohun àtijọ́ ti                                                                                   kọjá lọ; kíyèsí i, ohun gbogbo ti di tuntun” (2 Kọ́ríńtì 5:17).

Ìdáhùn: Ìgbésí ayé àwọn tó ń tẹ̀lé Jésù tí wọ́n sì ń gbọ́ràn sí Ìwé Mímọ́ ti yí padà fúnni ní àwọn ẹ̀rí tó dájú jùlọ nípa ìmísí àtọ̀runwá ti Bíbélì. Ẹni tó mutí yóó di onímutípara; ẹni tó ṣe ìṣekúṣe yóó di mímọ́; ẹni tó ti mutí yóó di òmìnira; ẹni tó ti di aláìmọ́ di ọlọ́wọ̀; ẹni tó bẹ̀rù yóó di onígboyà; ẹni tó sì jẹ́ onínúure yóó sì di onínúure.

9. Ẹ̀rí wo ló ń farahàn fún ìmísí Bíbélì nígbà tí a bá fi àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Májẹ̀mú Láéláé nípa Mèsáyà tí ń bọ̀ wé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ Májẹ̀mú Tuntun nínú ìgbésí ayé Jésù?

image_edited.png

Bíbélì sọ pé, “Bẹ̀rẹ̀ láti Mose àti gbogbo àwọn Wòlíì, [Jésù] ṣàlàyé àwọn nǹkan nípa ara rẹ̀ fún wọn nínú gbogbo Ìwé Mímọ́”

(Lúùkù 24:27).
“[Apolo] tako àwọn Júù ní gbangba, ó fihàn láti inú Ìwé Mímọ́ pé Jesu ni Kristi” (Ìṣe Àwọn Apọsteli 18:28).

 

Ìdáhùn: Àsọtẹ́lẹ̀ Májẹ̀mú Láéláé nípa Mèsáyà jẹ́ pàtó tó bẹ́ẹ̀ tí Jésù ti Násárétì sì mú ṣẹ kedere tó bẹ́ẹ̀ tí Jésù àti Àpólò fi lo àwọn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí láti fihàn pé Jésù ni Mèsáyà ní tòótọ́. Ó ju 125 nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí lọ. Jẹ́ kí a ṣàtúnyẹ̀wò 12 nínú wọn:

Àsọtẹ́lẹ̀                                                        Asọtẹlẹ ti Majẹmu Lailai                                                         Ìmúṣẹ Májẹ̀mú Titun

1. Ti a bi ni Betlehemu                                       Mika 5: 2                                                                            Matteu 2: 1

2. Ti a bi ti wundia kan                                       Isaiah 7:14                                                                         Matteu 1: 18-23

3. Ìran Dafidi                                                      Jeremáyà 23:5                                                                   Ifihan 22:16

4. Ibi-afẹde ti igbiyanju ipaniyan                       Jeremáyà 31:15                                                                  Matteu 2: 16-18

5. Ti a fi ọrẹ kan                                                 Orin Dafidi 41:9                                                                 Jòhánù 13:18, 19, 26

6. Ta fun awọn owó fadaka 30                           Sekariah 11:12                                                                  Matteu 26: 14-16

7. Kàn mọ agbelebu                                          Sekariah 12:10                                                                  Johannu 19:16-18, 37

8. Wọ́n ṣẹ́ kèké fún aṣọ rẹ̀                                Orin Dafidi 22:18                                                                Matteu 27:35

9. Ko si egungun ti o fọ                                     Orin Dafidi 34:20                                                                Johannu 19: 31-36

10. Ti a sin ni ibojì ọkunrin ọlọrọ kan                Isaiah 53: 9                                                                         Matteu 27: 57-60

11. Odun, ọjọ, wakati ti iku rẹ                          Daniẹli 9:26, 27; Eksodu 12: 6                                            Matteu 27: 45-50

12. Rose ni ọjọ kẹta                                         Hoséa 6:2                                                                       Ìṣe àwọn Aposteli 10:38-40

 

Àwọn àǹfàní wo ló wà pé Jésù lè mú mẹ́jọ nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí ṣẹ nípasẹ̀ àṣìṣe lásán? Dókítà Peter Stoner, alága tẹ́lẹ̀ fún ẹ̀ka ìṣirò, ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ sánmọ̀, àti ìmọ̀ ẹ̀rọ ní Pasadena College ní California, lo ìlànà ìṣeéṣe sí ìbéèrè yìí.

Ó ṣírò àǹfààní mẹ́jọ péré ni ọkùnrin kan yóò mú ṣẹ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú 1,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000

​Àǹfààní wo ló wà pé gbogbo àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n nípa Mèsáyà yóò ṣẹ nípasẹ̀ àṣìṣe lásán? Kò lè ṣẹlẹ̀ láìròtẹ́lẹ̀!​​​

Blue Abstract Background
Blue Abstract Background

10. Àǹfààní wo ni ẹnìkan ní tí ó bá gba
Bíbélì gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run mí sí?

Bíbélì sọ pé, “Mo lóye ju àwọn àgbà lọ, nítorí pé mo pa ìlànà rẹ mọ́” (Sáàmù 119:100).



“Ìwọ… mú mi gbọ́n ju àwọn ọ̀tá mi lọ” (Orin Dafidi 119:98).


“Gẹ́gẹ́ bí ọ̀run ti ga ju ayé lọ, bẹ́ẹ̀ ni … èrò mi [ga] ju èrò yín lọ” (Isaiah 55:9).

Ìdáhùn: Ẹni tí ó bá gba Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run yóò ṣàwárí ìdáhùn sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣírí tí ó máa ń da àwọn tí ń wá ìdáhùn ayé rú. Fún àpẹẹrẹ, kò sí ọ̀nà tí a mọ̀ pé ìgbésí ayé lè jáde láti inú ohun tí kì í ṣe ti ẹ̀mí; Bíbélì sọ pé ó gba ohun tí ó ju agbára ẹ̀dá lọ—Ọlọ́run—láti bẹ̀rẹ̀ ìgbésí ayé. Àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì tún mọ̀ nísinsìnyí pé gbogbo ìgbésí ayé ènìyàn lónìí wá láti ọ̀dọ̀ obìnrin kan ṣoṣo; èyí gan-an ni Bíbélì kọ́ni nínú Jẹ́nẹ́sísì.

O tun le mọ pe Ọlọrun da aye ni ọjọ mẹfa, gidi, wakati 24; pe ikun omi agbaye pa gbogbo ohun alãye run ayafi awọn ẹmi okun ati ohun ti o wa ninu ọkọ oju omi; ati pe awọn ede agbaye oriṣiriṣi bẹrẹ lati Ile-iṣọ Babeli.


Ọlọ́run, ẹni tí ó ti wà nígbà gbogbo tí ó sì mọ ohun gbogbo, ń pín àwọn òtítọ́ wọ̀nyí pẹ̀lú wa nínú Bíbélì, ó sì mọ̀ pé a kò lè dá wọn mọ̀ fúnra wa. Ìmọ̀ Ọlọ́run “kò ṣeé rí” (Róòmù 11:33). Gba Bíbélì gbọ́, ìwọ yóò sì máa ṣáájú ọgbọ́n ènìyàn lásán.

image.png
image.png
image.png

Ìdáhùn: Iye àwọn àjálù àdánidá tí ń pọ̀ sí i àti ìdàgbàsókè ìpalára kárí ayé jẹ́ àwọn àmì tí Bíbélì sọ tẹ́lẹ̀, èyí tí ó sọ pé ní òpin àkókò, “Lórí ayé wàhálà àwọn orílẹ̀-èdè, pẹ̀lú ìdààmú, òkun àti ìgbì omi tí ń dún” (Lúùkù 21:25). Ìjì líle ti December 26, 2004, jẹ́ àpẹẹrẹ kan ṣoṣo. Ó lé ní 250,000 ènìyàn tí a ròyìn pé wọ́n ti kú tàbí tí wọ́n sọnù nínú ohun tí ó jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn àjálù àdánidá tí ó burú jùlọ ní ìtàn òde òní. Ní ọdún kan lẹ́yìn náà, ìjì líle Katrina bẹ́ lu New Orleans, ó sì tún rán wa létí agbára àsọtẹ́lẹ̀ ti ọ̀rọ̀ Jésù pé “ìgbì omi yóò dún.”

Bíbélì tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ pé “orílẹ̀-èdè yóò dìde sí orílẹ̀-èdè” (Mátíù 24:7). Lẹ́yìn ìkọlù búburú tí wọ́n ṣe sí àwọn ilé ìtajà Àgbáyé ní ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹsàn-án ọdún 2001, àwọn ènìyàn rí i pé kò sí orílẹ̀-èdè tí ó ní ààbò ní tòótọ́. Àwọn ìjà tó ń lọ lọ́wọ́ ní Àárín Gbùngbùn Ìlà Oòrùn àti ìjìyà ìpalára tó ń lọ lọ́wọ́ ti mú kí àwọn ènìyàn wá sí Bíbélì gẹ́gẹ́ bí orísun okun àti ìrètí.

 

Àwọn ènìyàn kan ń béèrè lọ́wọ́ Bíbélì nítorí pé ó sọ̀rọ̀ nípa dídá ayé dípò “yíyípadà.” Jésù béèrè pé, “Nígbà tí Ọmọ Ènìyàn bá dé, yóò ha rí ìgbàgbọ́ ní ayé ní tòótọ́ bí?” (Lúùkù 18:8).

 

Àmọ́, wọ́n ti ń tàbùkù sí ẹ̀kọ́ ìṣẹ̀dálẹ̀ ayé báyìí. Fún àpẹẹrẹ, ìmọ̀ nípa molecule fihàn pé sẹ́ẹ̀lì kan ṣoṣo náà díjú gan-an, èyí sì mú kí ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìwàláàyè nínú sẹ́ẹ̀lì kan ṣoṣo jẹ́ ohun tí kò ṣeé ṣe nìkan, ṣùgbọ́n kò ṣeé ṣe.

Bóyá ìdí nìyẹn tí ọ̀pọ̀ àwọn aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run tẹ́lẹ̀ fi gbàgbọ́ pé ayé ni a dá, títí kan Fred Hoyle àti Antony Flew, ẹni tí ó sọ pé, “Àwọn ẹ̀rí tó yani lẹ́nu jùlọ fún wíwà Ọlọ́run ni àwọn tí àwọn àwárí ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì tuntun ti tì lẹ́yìn.”

Ẹ̀kọ́ ìṣẹ̀dálẹ̀ ayé kọ́ni pé ènìyàn àti àwọn ọ̀bọ wá láti ọ̀dọ̀ baba ńlá kan náà, wọ́n sẹ́ pé a dá ènìyàn ní àwòrán Ọlọ́run àti pé o ní ète gidi kan: láti wà láàyè títí láé.

11. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tuntun wo ló ti mú kí agbára àti ìfàmọ́ra Bíbélì túbọ̀ hàn gbangba?

image_edited.png
Blue Abstract Background
Blue Abstract Background

12. Kí ló dé tí Bíbélì fi jẹ́ àǹfààní tó dára jùlọ fún ayọ̀ àti àlàáfíà tó wà pẹ́ títí?

image.png

 Bíbélì sọ pé, “Ọ̀rọ̀ rẹ jẹ́ … ìmọ́lẹ̀ sí ipa ọ̀nà mi” (Orin Dáfídì 119:105).

“Nǹkan wọ̀nyí ni mo ti sọ fún yín… kí ayọ̀ yín kí ó lè kún” (Johannu 15:11).


“Ní àwòrán Ọlọ́run … Ó dá wọn” (Jẹ́nẹ́sísì 1:27).

“Ẹ jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ yín tàn níwájú ènìyàn, kí wọ́n lè rí iṣẹ́ rere yín, kí wọ́n sì lè yin Baba yín

tí ń bẹ ní ọ̀run lógo” (Mátíù 5:16).   

“Èmi ó tún padà wá, èmi ó sì gbà yín sí ọ̀dọ̀ ara mi; pé níbi tí èmi wà, kí ẹ̀yin lè wà níbẹ̀ pẹ̀lú”

(Johannu 14:3).

 

Ìdáhùn: Nítorí pé ó dáhùn àwọn ìbéèrè tó rúni lójú jùlọ ní ìgbésí ayé:

A. Níbo ni mo ti wá? Ọlọ́run dá wa ní àwòrán Rẹ̀; àwa kì í ṣe àjálù lásán láìní ète. A jẹ́ ọmọ Ọlọ́run (Galatia 3:26). Ó tún dára jù bẹ́ẹ̀ lọ, gẹ́gẹ́ bí ọmọ Rẹ̀, àwa jẹ́ iyebíye sí I, Ó sì fẹ́ kí a wà pẹ̀lú Rẹ̀ títí láé.

 

B. Kí ló dé tí mo fi wà níbí? Bíbélì sọ pé àwọn ète wa fún ìgbésí ayé lónìí yẹ kí ó jẹ́ láti ṣàwárí ìdáhùn pípé àti lílò tí Ọlọ́run fún àwọn ìṣòro ìgbésí ayé, láti gba ìfilọ́lẹ̀ ìgbàlà Jésù kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀, àti láti dà bí Rẹ̀ lójoojúmọ́ (Róòmù 8:29).

C. Kí ni ọjọ́ iwájú ní fún mi? O kò nílò láti méfò! Kì í ṣe pé ìwọ yóò ní àlááfíà àti ayọ̀ púpọ̀ sí i lónìí nìkan ni, Bíbélì sọ pé Jésù yóò dé láìpẹ́ láti mú àwọn ènìyàn Rẹ̀ lọ sí ilé àgbàyanu tí Ó ń pèsè sílẹ̀ fún wọn ní ọ̀run (Johannu 14:1–3). Nínú ayọ̀ àti ayọ̀ gíga jùlọ, ìwọ yóò wà láàyè títí láé níwájú Ọlọ́run (Ìfihàn 21:3, 4).

13. Ṣé o dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run fún bí ó ṣe fi ìfẹ́ dáhùn àwọn ìbéèrè tó rúni lójú jùlọ ní ìgbésí ayé?

Ìdáhùn:____________________________________________________________________________________________

Iṣẹ́ ńlá gbáà ni kí o parí ìtọ́sọ́nà ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí!

Wàyí o, ṣe ìdánwò kúkúrú láti dán òye rẹ wò.

 

Nígbà tí o bá kọjá, o máa sún mọ́ ìwé ẹ̀rí rẹ tó lẹ́wà!

Blue Abstract Background

Àwọn Ìbéèrè Rẹ Dáhùn

 

1. Kí ló dé tí Bíbélì fi ṣe àpèjúwe ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn tó burú jáì tó bẹ́ẹ̀?

 

Ìdáhùn: Ẹ̀ṣẹ̀ jẹ́ ohun ẹ̀rù fún Ọlọ́run, ó sì fẹ́ kí a tako rẹ̀ bí òun ti ṣe. Fífi irú ìtàn bẹ́ẹ̀ kún un, àti rere àti búburú, tún fún Bíbélì ní ìgbẹ́kẹ̀lé. Sísọ ọ́ bí ó ti rí, ń fún àwọn ènìyàn ní ìgbẹ́kẹ̀lé pé Bíbélì ṣeé gbẹ́kẹ̀lé; kò bo ohunkóhun mọ́lẹ̀. Ọgbọ́n Sátánì ni láti yí àwọn ènìyàn lérò padà pé wọ́n jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀ búburú tó bẹ́ẹ̀ tí Ọlọ́run kò lè gbà wọ́n tàbí kò ní gbà wọ́n là. Ẹ wo bí ayọ̀ ṣe ń bò wọ́n nígbà tí a fi àwọn ọ̀ràn Bíbélì nípa àwọn ènìyàn bíi tiwọn tí Ọlọ́run gbà kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ hàn wọ́n! (Róòmù 15:4).

2. Ṣé gbogbo Bíbélì ló ní ìmísí—tàbí apá kan rẹ̀ lásán ni?

 

Ìdáhùn: “Gbogbo Ìwé Mímọ́ ni a fi ìmísí Ọlọ́run fún, ó sì wúlò fún ẹ̀kọ́, fún ìbáwí, fún ìtọ́nisọ́nà, fún ìtọ́ni nínú òdodo” (2 Tímótì 3:16, a fi ìtẹnumọ́ kún un). Bíbélì kò kàn ní ọ̀rọ̀ Ọlọ́run nínú—Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni. Bíbélì ni ìwé ìtọ́ni àti ìṣiṣẹ́ fún ìgbésí ayé ènìyàn. Má ṣe gbàgbé rẹ̀, ìwọ yóò sì ní àwọn ìṣòro tí kò pọndandan.

3. Ǹjẹ́ kò léwu láti gbẹ́kẹ̀lé ìwé àtijọ́ kan tí ó jìnnà sí ọjọ́ wa?

 

Ìdáhùn: Rárá. Ọjọ́ ayé Bíbélì jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn ẹ̀rí ìmísí rẹ̀. Ó sọ pé, “Ọ̀rọ̀ Olúwa dúró títí láé” (1 Pétérù 1:25). Bíbélì dúró gẹ́gẹ́ bí àpáta; a kò lè pa á run. Àwọn ènìyàn àti gbogbo orílẹ̀-èdè ti sun, wọ́n ti fòfin dè é, wọ́n sì ti gbìyànjú láti ba Bíbélì jẹ́, ṣùgbọ́n wọ́n pa ara wọn run. Lẹ́yìn tí wọ́n ti lọ, Bíbélì ṣì wà (ó sì ṣì wà) ìwé tí ó tà jùlọ tí a ń béèrè fún nígbà gbogbo. Ọlọ́run ni ó fúnni ní ìhìn rẹ̀, ó sì tún wà títí di òní. Kí o tó kẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀, gbàdúrà pé kí Ọlọ́run ṣí ọkàn rẹ sílẹ̀ bí o ṣe ń kà á.

 

4. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọlọ́gbọ́n ènìyàn ní ayé gbàgbọ́ pé kò sí ẹni tó lè lóye Bíbélì. Tí ó bá jẹ́ pé lóòótọ́ ni ìwé Ọlọ́run, ṣé kò yẹ kí gbogbo ènìyàn lè lóye rẹ̀?

 

Ìdáhùn: Àwọn ènìyàn tí wọ́n ní ìmọ̀ tí wọ́n lè lóye ohunkóhun mìíràn sábà máa ń dàrú nígbà tí wọ́n bá ka Bíbélì. Ìdí ni pé “a ń fi ẹ̀mí mọ̀” àwọn nǹkan ẹ̀mí (1 Kọ́ríńtì 2:13, 14). Ọkàn ayé kò ní lóye àwọn ohun ìjìnlẹ̀ Ọ̀rọ̀ náà láéláé, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ní ìmọ̀ tó. Àyàfi tí ẹnìkan bá fi òtítọ́ wá ìrírí pẹ̀lú Ọlọ́run, kò lè lóye àwọn nǹkan ti Ọlọ́run. Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí ó ń ṣàlàyé Bíbélì (Jòhánù 16:13; 14:26), kì í ṣe ẹni tí ẹ̀mí ayé ń wá. Ní ọwọ́ kejì ẹ̀wẹ̀, ẹni tí ó ní ẹ̀mí ìrẹ̀lẹ̀, àní tí kò mọ̀wé pàápàá, tí ó ń kẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì gba òye tó yanilẹ́nu láti ọ̀dọ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ (Mátíù 11:25; 1 Kọ́ríńtì 2:9, 10).

 

5. Àwọn kan sọ pé Bíbélì kún fún àṣìṣe. Báwo ni ẹnikẹ́ni ṣe lè gbàgbọ́ pé ó ní ìmísí?


Ìdáhùn: Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun tí a ń pè ní àṣìṣe nínú Bíbélì ni a ti fihàn pé ó jẹ́ àṣìṣe ìdájọ́ lásán tàbí àìlóye láti ọ̀dọ̀ àwọn tí wọ́n ń kùn. Wọn kì í ṣe àṣìṣe rárá, ṣùgbọ́n òtítọ́ tí a kò lóye lásán ni. Bíbélì tí a mí sí:

1. Emi yoo ma sọ ​​otitọ fun ọ nigbagbogbo
2. Kò ní ṣì ọ́ lọ́nà láéláé
3. A le gbẹkẹle e patapata
4. Ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé àti pé ó ní àṣẹ nínú ọ̀rọ̀ nípa ẹ̀mí, ìtàn, àti ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì.

Òótọ́ ni pé, ní àwọn ìgbà míì, àwọn adàwékọ lè ti ṣe àṣìṣe lórí ọ̀rọ̀ kékeré tàbí nọ́mbà kan níbí àti níbẹ̀, ṣùgbọ́n kò sí àṣìṣe tàbí àṣìṣe mìíràn tí a sọ pé ó ní ipa lórí òtítọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run pátápátá. Ẹ̀kọ́ kò dúró lórí ẹsẹ Bíbélì kan ṣoṣo, ṣùgbọ́n lórí gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run mí sí lórí kókó ọ̀rọ̀ kan. Dájúdájú, àwọn nǹkan kan nínú Bíbélì ṣòro láti bá ara wọn mu. Àyè yóò wà fún iyèméjì nígbà gbogbo. Síbẹ̀síbẹ̀, àní àwọn àṣìṣe tí a sọ pé a kò tíì ṣàlàyé ní kíkún ni a óò bá ara wọn mu nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti ṣe ní ìgbà àtijọ́. Ó dà bíi pé bí àwọn ènìyàn ṣe ń ṣiṣẹ́ kára láti ba Bíbélì jẹ́, bẹ́ẹ̀ ni ìmọ́lẹ̀ rẹ̀ ṣe ń tàn sí i.

Oriire fun ipari ẹkọ 1!

O ti gbé ìgbésẹ̀ pàtàkì kan láti ṣàwárí ìdí tí Bíbélì fi jẹ́ amọ̀nà tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé nínú ayé àìdánilójú wa. Máa wá òtítọ́ nìṣó, kí o sì jẹ́ kí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tànmọ́lẹ̀ sí ipa ọ̀nà rẹ!

Nísinsìnyí, tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #2: Ṣé Ọlọ́run Dá Bìlísì? —Níbi tí ìwọ yóò ti ṣe àwárí orísun ibi àti ṣíṣí òtítọ́ nípa ìṣubú Lucifer.

Kí Ọlọ́run máa bùkún ẹ̀kọ́ rẹ!

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page