top of page

Ẹ̀kọ́ 18 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Àkókò Tó Tọ́! Àwọn Àsọtẹ́lẹ̀ Tí A Yàn Sílẹ̀

Fún ọ̀pọ̀ ọgọ́rùn-ún ọdún, àwọn onígbàgbọ́ ti ń ṣe àwárí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò Bíbélì, wọ́n ń gbìyànjú láti lóye àkókò àti ète Ọlọ́run. Nínú ẹ̀kọ́ yìí, ìwọ yóò ṣàwárí bí àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ pàtàkì nínú Dáníẹ́lì ṣe tọ́ka sí ètò Ọlọ́run tí ń ṣí payá, àti bí a ṣe ń gbé ní àkókò àrà ọ̀tọ̀ ní tòótọ́. Ìwọ yóò ṣàwárí bí àwọn ẹsẹ ìwé àkókò wọ̀nyí kò ṣe jẹ́ àròsọ lásán, ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ ara ìṣètò pípé Ọlọ́run — àti bí wọ́n ṣe ń mú ìdánilójú àti òye wá sí ìgbàgbọ́ rẹ.

Nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí, ìwọ yóò rí:

• Báwo ni àwọn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò pàtàkì nínú Dáníẹ́lì 8 àti 9 ṣe bá ara wọn mu tí wọ́n sì tọ́ka sí àwọn ète Ọlọ́run
• Ìdí tí a fi fún àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí àti ohun tí wọ́n fi hàn nípa iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi àti ìparí ìdánwò
• Báwo ni òye àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ṣe ń fún ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ètò ìṣàkóso Ọlọ́run lágbára sí i
• Ohun tí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí túmọ̀ sí fún àwọn onígbàgbọ́ tí ń gbé ní àkókò àìdánilójú àti àyípadà kíákíá

1.jpg

1. Nínú ìran, Dáníẹ́lì rí àgbò oníwo méjì tí ó ń tì ìwọ̀ oòrùn, àríwá, àti gúúsù, tí ó sì ń ṣẹ́gun gbogbo ẹranko tí ó bá pàdé (Dáníẹ́lì 8:3, 4). Kí ni àgbò náà dúró fún?

“Àgbò tí o rí, tí ó ní ìwo méjì, àwọn ni ọba Media àti Persia” (Daniẹli 8:20).

 

Ìdáhùn: Àgbò náà jẹ́ àmì ìjọba Medo-Persia àtijọ́, èyí tí béárì inú Dáníẹ́lì 7:5 tún dúró fún (wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 15). Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé Dáníẹ́lì àti Ìṣípayá inú Bíbélì tẹ̀lé ìlànà “tún-sọ kí o sì fẹ̀ sí i,” èyí tí ó túmọ̀ sí pé wọ́n tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti sọ ní àwọn orí ìwé tó ṣáájú, wọ́n sì tún sọ ọ́ di mímọ̀. Ọ̀nà yìí mú kí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì yéni kedere, kí ó sì dájú.

Ewúrẹ́ náà dúró fún ilẹ̀ Gíríìsì.

2. Ẹranko tó yanilẹ́nu wo ni Dáníẹ́lì rí lẹ́yìn náà?

Ewúrẹ́ akọ ni ìjọba Gíríkì. Ìwo ńlá tí ó wà láàrín ojú rẹ̀ ni ọba àkọ́kọ́. Ní ti ìwo tí ó fọ́ àti àwọn mẹ́rin tí ó dìde ní ipò rẹ̀, ìjọba mẹ́rin ni yóò dìde láti orílẹ̀-èdè náà (Dáníẹ́lì 8:21, 22).

 

Ìdáhùn: Lẹ́yìn náà nínú ìran Dáníẹ́lì, akọ ewúrẹ́ kan tí ó ní ìwo ńlá kan farahàn, ó ń rìn ní kíákíá. Ó kọlu àgbò náà, ó sì ṣẹ́gun rẹ̀. Lẹ́yìn náà ni ìwo ńlá náà ṣẹ́, ìwo mẹ́rin sì dìde ní ipò rẹ̀. Akọ ewúrẹ́ náà dúró fún ìjọba kẹta ti ilẹ̀ Gíríìsì, ìwo ńlá náà sì dúró fún Alẹkisáńdà Ńlá. Àwọn ìwo mẹ́rin tí ó rọ́pò ìwo ńlá náà dúró fún ìjọba mẹ́rin tí a pín ìjọba Alẹkisáńdà sí. Nínú Dáníẹ́lì 7:6, àwọn ìjọba mẹ́rin wọ̀nyí ni a fi orí mẹ́rin ẹranko ẹkùn náà dúró fún, èyí tí ó tún dúró fún ilẹ̀ Gíríìsì. Àwọn àmì wọ̀nyí báramu débi pé ó rọrùn láti dá wọn mọ̀ nínú ìtàn.

2.jpg
3.jpg
4.jpg

3. Gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì 8:8, 9 ti sọ, agbára ìwo kékeré kan dìde lẹ́yìn náà. Kí ni ìwo kékeré náà dúró fún?

“Ìwo kékeré” inú ìwé Dáníẹ́lì orí kẹjọ dúró fún Róòmù ní ìpele àwọn abọ̀rìṣà àti ti Póòpù. Nítorí náà, ìwo kékeré ọjọ́ ìkẹyìn ni Póòpù.

Ìdáhùn: Ìwo kékeré náà dúró fún Róòmù. Àwọn kan ti dábàá pé ó dúró fún Antiochus Epiphanes, ọba Seleucid kan tí ó ṣàkóso Palestine ní ọ̀rúndún kejì ṣáájú Kristi, tí ó sì dá ìsìn ìsìn àwọn Júù dúró. Àwọn mìíràn, títí kan ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aṣáájú ti Àtúnṣe ìsìn, ti gbàgbọ́ pé ìwo kékeré náà dúró fún Róòmù ní ìrísí àwọn abọ̀rìṣà àti ti Póòpù. Ẹ jẹ́ kí a ṣàyẹ̀wò ẹ̀rí náà:

A. Ní ìbámu pẹ̀lú òfin àsọtẹ́lẹ̀ ti “tún-tún-ṣe kí o sì fẹ̀ sí i,” Róòmù gbọ́dọ̀ jẹ́ agbára tí a ṣojú fún níbí nítorí pé orí 2 àti 7 ti Dáníẹ́lì tọ́ka sí Róòmù gẹ́gẹ́ bí ìjọba tí ó tẹ̀lé Greece. Dáníẹ́lì 7:24–27 tún fi ìdí òtítọ́ múlẹ̀ pé ìjọba Kristi ni yóò gbapò Róòmù ní ìrísí póòpù rẹ̀. Ìwo kékeré ti Dáníẹ́lì 8 bá àpẹẹrẹ yìí mu gẹ́lẹ́: Ó tẹ̀lé Greece, a sì pa á run nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín - “fọ́ láìsí ọwọ́” - nígbà ìpadàbọ̀ kejì Jésù. (Fi Dáníẹ́lì 8:25 wé Dáníẹ́lì 2:34.)


B. Dáníẹ́lì orí kẹjọ sọ pé àwọn ará Mídíà àti Páṣíà yóò di “ńlá” (ẹsẹ kẹrin), àwọn ará Gíríìsì yóò “ńlá gidigidi” (ẹsẹ 8), àti agbára ìwo kékeré náà “ńlá gidigidi” (ẹsẹ 9). Ìtàn ṣe kedere pé kò sí agbára kan tí ó tẹ̀lé Gíríìsì tí ó sì gba Ísírẹ́lì tí ó “ńlá gidigidi” yàtọ̀ sí Róòmù.


C. Róòmù na agbára rẹ̀ sí gúúsù (Íjíbítì), ìlà-oòrùn (Mákédóníà), àti “Ilẹ̀ Ológo” (Pálẹ́sínì) gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ náà ti sọtẹ́lẹ̀ (ẹsẹ 9). Kò sí agbára ńlá mìíràn yàtọ̀ sí Róòmù tó bá kókó yìí mu.


D. Róòmù nìkan ló dìde sí Jésù, “Ọmọ-aládé ọmọ-ogun” (ẹsẹ 11) àti “Ọmọ-aládé àwọn ọmọ-aládé” (ẹsẹ 25). Àwọn abọ̀rìṣà Róòmù kàn án mọ́ àgbélébùú. Ó tún ba tẹ́ḿpìlì àwọn Júù jẹ́.

Àti pé ní ọ̀nà tó dájú, Póòpù Róòmù mú kí ibi mímọ́ ọ̀run “wó lulẹ̀” (ẹsẹ 11) kí a sì “tẹ̀ ẹ́ mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀” (ẹsẹ 13) nípa wíwá láti fi àlùfáà ayé tí ó sọ pé òun ń dárí ẹ̀ṣẹ̀ rọ́pò iṣẹ́ ìsìn pàtàkì ti Jésù, Àlùfáà Àgbà wa ní ọ̀run,. Kò sí ẹnikẹ́ni àyàfi Ọlọ́run tí ó lè dárí ẹ̀ṣẹ̀ jì (Lúùkù 5:21). Jésù sì ni àlùfáà àti alárinà wa tòótọ́ (1 Tímótì 2:5).


Agbára ìwo kékeré náà ṣe inúnibíni sí àràádọ́ta ọ̀kẹ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ó sì pa wọ́n run.

5.jpg

4. Dáníẹ́lì orí kẹjọ sọ fún wa pé agbára ìwo kékeré yìí yóò pa ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run run (ẹsẹ 10, 24, 25) yóò sì sọ òtítọ́ nù (ẹsẹ 12). Nígbà tí a bi í pé báwo ni àwọn ènìyàn Ọlọ́run àti ibi mímọ́ ọ̀run yóò ṣe pẹ́ tó, kí ni ìdáhùn ọ̀run?

Ó wí fún mi pé, “Fún ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta ọjọ́; nígbà náà ni a ó sọ ibi mímọ́ di mímọ́” (Dáníẹ́lì 8:14).

 

Ìdáhùn: Ìdáhùn ọ̀run ni pé ibi mímọ́ ní ọ̀run ni a ó wẹ̀ mọ́ lẹ́yìn ọjọ́ àsọtẹ́lẹ̀ 2,300, èyí tí ó jẹ́ ọdún 2,300 ní ti gidi. (Rántí, nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ìlànà ọjọ́ kan wà fún ọdún kan. Wo Ìsíkíẹ́lì 4:6 àti Númérì 14:34.) A ti kọ́ tẹ́lẹ̀ pé ìwẹ̀nùmọ́ ibi mímọ́ ayé wáyé ní Ọjọ́ Ètùtù ní Ísírẹ́lì ìgbàanì. Ní ọjọ́ náà ni a dá àwọn ènìyàn Ọlọ́run mọ̀ gẹ́gẹ́ bí tirẹ̀, a sì mú àkọsílẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀ wọn kúrò. Àwọn tí ó dì mọ́ ẹ̀ṣẹ̀ ni a gé kúrò títí láé kúrò ní Ísírẹ́lì. Nítorí náà, a wẹ̀ àgọ́ náà mọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀. Níbí, ọ̀run ń fi dá Dáníẹ́lì lójú pé ẹ̀ṣẹ̀ àti agbára ìwo kékeré náà kò ní máa ṣe rere, yóò máa ṣàkóso ayé, yóò sì máa ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run láìlópin. Dípò bẹ́ẹ̀, ní ọdún 2,300, Ọlọ́run yóò dá sí Ọjọ́ Ètùtù ọ̀run, tàbí ìdájọ́, nígbà tí a ó dá ẹ̀ṣẹ̀ àti àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ tí kò ronú pìwà dà mọ̀ tí a ó sì mú kúrò ní àgbáyé títí láé. Nípa báyìí, a ó wẹ̀ àgbáyé mọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀. Àṣìṣe sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò nígbẹ̀yìn gbẹ́yín, àlàáfíà àti ìṣọ̀kan Édẹ́nì yóò sì tún kún àgbáyé.

5. Kókó pàtàkì wo ni áńgẹ́lì Gébúrẹ́lì tẹnu mọ́ léraléra?

 

“Kí o mọ̀, ọmọ ènìyàn, pé ìran náà ń tọ́ka sí àkókò ìkẹyìn. ... mo ń sọ ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ ní ìgbà ìkẹyìn ìbínú náà fún ọ. ... Nítorí náà, fi èdìdì di ìran náà, nítorí ó ń tọ́ka sí ọjọ́ púpọ̀ ní ọjọ́ iwájú” (Dáníẹ́lì 8:17, 19, 26, àfikún ìtẹnumọ́).

 

Ìdáhùn: Gabrieli tẹnumọ́ pé ìran ọdún 2,300 náà ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ní àkókò ìkẹyìn, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ́ nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 15. Angẹli náà fẹ́ kí a lóye pé àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2,300 náà jẹ́ ìhìn kan tí ó kan gbogbo àwa tí a ń gbé ní òpin ìtàn ayé. Ó ní ìtumọ̀ pàtàkì fún wa lónìí.


Ìṣáájú sí Dáníẹ́lì Orí 9
Lẹ́yìn ìran Dáníẹ́lì ní orí kẹjọ, áńgẹ́lì Gébúrẹ́lì dé, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣàlàyé ìran náà fún un. Nígbà tí Gébúrẹ́lì dé àkókò ọjọ́ 2,300 náà, Dáníẹ́lì ṣubú lulẹ̀, ó sì ṣàìsàn fún ìgbà díẹ̀. Ó gba agbára padà, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe iṣẹ́ ọba, ṣùgbọ́n ó ń ṣàníyàn nípa apá ìran náà tí a kò ṣàlàyé—ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta (2,300) ọjọ́. Dáníẹ́lì gbàdúrà gidigidi fún àwọn ènìyàn rẹ̀, àwọn Júù tí wọ́n wà ní ìgbèkùn ní Mídíà-Páṣíà. Ó jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, ó sì bẹ̀bẹ̀ fún Ọlọ́run láti dáríjì àwọn ènìyàn Rẹ̀. Dáníẹ́lì orí kẹsàn-án bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àdúrà ìjẹ́wọ́ àti ẹ̀bẹ̀ wòlíì náà sí Ọlọ́run.


Jọ̀wọ́, ya àkókò nísinsìnyí láti ka Dáníẹ́lì 9 kí o tó tẹ̀síwájú pẹ̀lú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ yìí.

6.jpg
7.jpg

6. Nígbà tí Dáníẹ́lì ń gbàdúrà, ta ló fọwọ́ kàn án, kí sì ni ìránṣẹ́ tó fi ránṣẹ́ sí i (Dáníẹ́lì 9:21–23)?

Ìdáhùn: Áńgẹ́lì Gébúríẹ́lì fọwọ́ kan án, ó sì sọ pé òun wá láti ṣàlàyé ìyókù ìran tí a ṣàlàyé nínú Dáníẹ́lì orí 8 (fi Dáníẹ́lì 8:26 wé Dáníẹ́lì 9:23). Dáníẹ́lì gbàdúrà pé kí Ọlọ́run ràn án lọ́wọ́ láti lóye ìhìn Ọlọ́run tí Gébúríẹ́lì fi fún un.

7. Mélòó nínú ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta (2,300) ọdún ni a ó “pinnu” (tàbí pín fún) àwọn ènìyàn Dáníẹ́lì, àwọn Júù, àti olú ìlú wọn ní Jerúsálẹ́mù (Dáníẹ́lì 9:24)?

​​​​​

9.9.png

Ìdáhùn: Àádọ́rin ọ̀sẹ̀ ni a “pinnu” fún àwọn Júù. Àádọ́rin ọ̀sẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí dọ́gba pẹ̀lú ọdún 490 gidi (70 x 7 = 490). Àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò padà láti ìgbèkùn ní Medo-Persia láìpẹ́, Ọlọ́run yóò sì pín ọdún 490 láti ọdún 2,300 sí àwọn ènìyàn tí ó yàn gẹ́gẹ́ bí àǹfààní mìíràn láti ronú pìwàdà àti láti sìn ín.

8. Ìṣẹ̀lẹ̀ àti ọjọ́ wo ló yẹ kó jẹ́ àmì ìbẹ̀rẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2,300 àti 490 (Dáníẹ́lì 9:25)?

Ìdáhùn: Ìṣẹ̀lẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ náà jẹ́ àṣẹ láti ọ̀dọ̀ ọba Persia Artaxerxes tí ó fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àṣẹ
(tí wọ́n wà ní ìgbèkùn ní Medo-Persia) láti padà sí Jerusalẹmu kí wọ́n sì tún ìlú náà kọ́. Àṣẹ náà, tí a rí nínú Esra orí 7, ni a gbé jáde ní ọdún 457 ṣáájú Sànmánì Kristẹni—ọdún keje ọba (ẹsẹ 7)—a sì ṣe é ní ìgbà ìwọ́-oòrùn. Artaxerxes bẹ̀rẹ̀ ìjọba rẹ̀ ní ọdún 464 ṣáájú Sànmánì Kristẹni.

10.jpg
10.1.bmp

9. Áńgẹ́lì náà sọ pé ọ̀sẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ 69, tàbí ọdún 483 gidi (69 x 7 = 483), tí a fi kún 457 ṣáájú Sànmánì Kristẹni yóò dé ọ̀dọ̀ Mèsáyà (Dáníẹ́lì 9:25). Ṣé ó rí bẹ́ẹ̀?

 

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni! Ìṣirò ìṣirò fihàn pé ìtẹ̀síwájú ní ọdún 483 láti ìgbà ìwọ́-oòrùn ọdún 457 ṣáájú ìwọ́-oòrùn dé ìgbà ìwọ́-oòrùn ọdún 27. (Àkíyèsí: Kò sí ọdún 0.) Ọ̀rọ̀ náà “Mèsáyà” ní ìtumọ̀ “ẹni àmì-òróró” (Jòhánù 1:41, ààlà). A fi Ẹ̀mí Mímọ́ yan Jésù (Ìṣe 10:38) nígbà ìtẹ̀bọmi Rẹ̀ (Lúùkù 3:21, 22). Ìfòróróyàn rẹ̀ wáyé ní ọdún kẹẹ̀ẹ́dógún ìjọba Tiberius Caesar (Lúùkù 3:1), èyí tí ó jẹ́ ní ọdún 27. Àti láti ronú pé àsọtẹ́lẹ̀ náà ti wáyé ní ohun tí ó ju ọdún 500 lọ ṣáájú! Lẹ́yìn náà, Jésù bẹ̀rẹ̀ sí wàásù pé “àkókò náà ti pé.” Ó fi ìdí àsọtẹ́lẹ̀ náà múlẹ̀ (Máàkù 1:14, 15; Gálátíà 4:4). Nítorí náà, Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ òjíṣẹ́ Rẹ̀ nípa títọ́ka sí àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2,300 ní kedere, ó tẹnu mọ́ ìjẹ́pàtàkì àti ìpéye rẹ̀. Èyí jẹ́ ẹ̀rí àgbàyanu àti ìyanu pé:

A. Bibeli ni a mí sí.


B. Jesu ni Messiah naa.


C. Gbogbo àwọn ọjọ́ mìíràn nínú àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2,300/490 jẹ́ òótọ́. Ẹ wo ìpìlẹ̀ tó lágbára tí a lè kọ́ lé lórí!

10. A ti gbé ọdún 483 yẹ̀ wò nínú àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 490 náà. Ọ̀sẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan ṣoṣo ló kù—ọdún méje gidi—(Dáníẹ́lì 9:26, 27). Kí ló máa ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn náà àti ìgbà wo?

Ìdáhùn: Wọ́n “gé” Jésù “kúrò” tàbí wọ́n kàn án mọ́ àgbélébùú “ní àárín ọ̀sẹ̀,” èyí tí ó jẹ́ ọdún mẹ́ta ààbọ̀ lẹ́yìn ìfòróróyàn Rẹ̀—tàbí ìrúwé ad 31. Jọ̀wọ́ ṣàkíyèsí pé ìhìnrere náà hàn ní ẹsẹ 26: “Lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ méjìlélọ́gọ́ta ni a ó ké Mèsáyà kúrò, ṣùgbọ́n kìí ṣe fún ara Rẹ̀.” Rárá—yìn Ọlọ́run!—nígbà tí a ké Jésù kúrò, kìí ṣe fún Ara Rẹ̀. “Ẹni tí kò dẹ́ṣẹ̀” (1 Pétérù 2:22) ni a kàn mọ́ àgbélébùú fún ẹ̀ṣẹ̀ wa (1 Kọ́ríńtì 15:3; Aísáyà 53:5). Jésù fi ìfẹ́ àti ìfẹ́-ọkàn fi ẹ̀mí Rẹ̀ rúbọ láti gbà wá lọ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀. Hallelujah! Olùgbàlà wo ni! Ẹbọ ètùtù Jésù ni ọkàn gan-an nínú Dáníẹ́lì orí 8 àti 9.

 

Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wàásù fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn Júù.

10.2.jpg
10.3.jpg

11. Níwọ́n ìgbà tí Jésù kú lẹ́yìn ọdún mẹ́ta ààbọ̀, báwo ló ṣe lè “fìdí májẹ̀mú náà múlẹ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀” (KJV) fún gbogbo ọdún méje tó kẹ́yìn, gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ inú Dáníẹ́lì 9:27 ṣe pàṣẹ?

Ìdáhùn: Májẹ̀mú náà ni àdéhùn ìbùkún Rẹ̀ láti gba àwọn ènìyàn là kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ wọn (Hébérù 10:16, 17). Lẹ́yìn tí iṣẹ́ ìránṣẹ́ rẹ̀ fún ọdún mẹ́ta ààbọ̀ parí, Jésù fi ìdí májẹ̀mú náà múlẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ (Hébérù 2:3). Ó kọ́kọ́ rán wọn sí orílẹ̀-èdè Júù (Mátíù 10:5, 6) nítorí pé àwọn ènìyàn tí ó yàn ní ọdún mẹ́ta ààbọ̀ tí ó kù nínú àǹfààní ọdún 490 wọn láti ronú pìwà dà gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè kan.

 

Lẹ́yìn tí wọ́n sọ Sítéfánù lókùúta, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn bẹ̀rẹ̀ sí í wàásù fún àwọn Kèfèrí.

12. Nígbà tí àkókò ọdún 490 ti àǹfààní ìkẹyìn fún orílẹ̀-èdè Júù parí ní ìgbà ìwọ́wé ọdún 34 Sànmánì Kristẹni, kí ni àwọn ọmọ ẹ̀yìn ṣe?

 

Ìdáhùn: Wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í wàásù ìhìnrere fún àwọn ènìyàn àti orílẹ̀-èdè ayé mìíràn (Ìṣe 13:46). Sítéfánù, díákónì olódodo, ni wọ́n sọ ní gbangba ní ọdún 34. Láti ọjọ́ náà lọ, àwọn Júù, nítorí pé wọ́n pa Jésù àti ètò Ọlọ́run tì, kò lè jẹ́ ènìyàn tàbí orílẹ̀-èdè tí Ọlọ́run yàn mọ́. Dípò bẹ́ẹ̀, Ọlọ́run ń ka àwọn ènìyàn láti gbogbo orílẹ̀-èdè tí wọ́n gbà á tí wọ́n sì ń sìn ín gẹ́gẹ́ bí Júù ẹ̀mí báyìí. Wọ́n ti di àwọn ènìyàn tí Ó yàn gẹ́gẹ́ bí ajogún gẹ́gẹ́ bí ìlérí (Gálátíà 3:27–29). Dájúdájú, àwọn Júù nípa tẹ̀mí ní àwọn Júù tí wọ́n gbà Jésù tí wọ́n sì ń sìn ín lẹ́nìkọ̀ọ̀kan (Róòmù 2:28, 29).

12.4.jpg

13. Lẹ́yìn ọdún 34 AD, ọdún mélòó ló kù nínú àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2,300? Kí ni ọjọ́ ìparí àsọtẹ́lẹ̀ náà? Kí ni áńgẹ́lì náà sọ pé yóò ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà (Dáníẹ́lì 8:14)?

Ìdáhùn: Ọdún 1,810 ló kù (2,300 tí a yọ 490 kúrò = 1,810). Ọjọ́ ìparí àsọtẹ́lẹ̀ náà ni ọdún 1844 (ad 34 + 1810 = 1844). Áńgẹ́lì náà sọ pé ibi mímọ́ ọ̀run ni a ó sọ di mímọ́—ìyẹn ni pé, ìdájọ́ ọ̀run ni yóò bẹ̀rẹ̀. (Ibi mímọ́ ayé ni a parun ní ad 70.) A kọ́ nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 17 pé Ọjọ́ Ètùtù ọ̀run ni a yàn fún àkókò òpin. Nísinsìnyí a mọ̀ pé ọjọ́ ìbẹ̀rẹ̀ ni ọdún 1844. Ọlọ́run yan ọjọ́ yìí. Ó dájú gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ 27 fún ìfòróróyàn Jésù gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Àwọn ènìyàn ìgbà ìkẹyìn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ máa kéde rẹ̀ (Ìfihàn 14:6, 7). Inú rẹ yóò dùn láti kẹ́kọ̀ọ́ àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ ìdájọ́ yìí nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 19. Ní ọjọ́ Nóà, Ọlọ́run sọ pé ìdájọ́ Ìkún Omi yóò wáyé ní ọdún 120 (Jẹ́nẹ́sísì 6:3)—ó sì ṣẹlẹ̀. Ní ọjọ́ Dáníẹ́lì, Ọlọ́run sọ pé ìdájọ́ ìkẹyìn Rẹ̀ yóò bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2,300 (Dáníẹ́lì 8:14)—ó sì ṣẹlẹ̀! Ìdájọ́ ìkẹyìn Ọlọ́run ti wà ní àkókò láti ọdún 1844.

Ìtumọ̀ Ètùtù
Ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì náà “ètùtù” túmọ̀ sí “àjọṣepọ̀” ní ìpilẹ̀ṣẹ̀—ìyẹn ni, ipò jíjẹ́ “ní ìṣọ̀kan” tàbí ní ìfohùnṣọ̀kan. Ó túmọ̀ sí ìbáṣepọ̀ àjọṣepọ̀. Ìbáṣepọ̀ pípé wà ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ jákèjádò àgbáyé. Lẹ́yìn náà, Lucifer, áńgẹ́lì alágbára kan (gẹ́gẹ́ bí o ti kọ́ nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 2), pe Ọlọ́run àti àwọn ìlànà ìjọba Rẹ̀ níjà. Ìdá mẹ́ta àwọn áńgẹ́lì dara pọ̀ mọ́ ìṣọ̀tẹ̀ Lucifer (Ìfihàn 12:3, 4, 7–9).


Ìṣọ̀tẹ̀ yìí sí Ọlọ́run àti àwọn ìlànà ìfẹ́ rẹ̀ ni a pè ní àìṣedéédé—tàbí ẹ̀ṣẹ̀—nínú Bíbélì (Isaiah 53:6; 1 Jòhánù 3:4). Ó ń mú ìbànújẹ́, ìdàrúdàpọ̀, ìrúkèrúdò, ìbànújẹ́, ìjákulẹ̀, ìbànújẹ́, ìfọkànsìn, àti ibi gbogbo wá. Èyí tí ó burú jù ni pé, ìyà rẹ̀ ni ikú (Romu 6:23)—láti inú èyí tí kò sí àjíǹde—nínú adágún iná (Ìṣípayá 21:8). Ẹ̀ṣẹ̀ ń tàn kálẹ̀ kíákíá, ó sì ń ṣekúpani ju irú àrùn jẹjẹrẹ tó léwu jùlọ lọ. Ó fi gbogbo àgbáyé sínú ewu.

Nítorí náà, Ọlọ́run lé Lúsíférì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ kúrò ní ọ̀run (Ìfihàn 12:7–9), Lúsíférì sì gba orúkọ tuntun kan—“Sátánì,” èyí tí ó túmọ̀ sí “ọ̀tá.” Àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ tí ó ti ṣubú ni a ń pè ní ẹ̀mí èṣù báyìí. Sátánì tan Ádámù àti Éfà jẹ, ẹ̀ṣẹ̀ sì dé bá gbogbo ènìyàn. Ìbànújẹ́ burúkú gbáà ni! Ìjà tó ń jà kárí ayé láàárín rere àti búburú ti tàn kálẹ̀ dé ilẹ̀ ayé, ibi sì dà bí ẹni pé ó ń ṣẹ́gun. Ipò náà dà bí ẹni pé kò ní ìrètí.

3.3.jpg

Ṣùgbọ́n rárá o! Jésù, Ọlọ́run Ọmọ Ọlọ́run fúnra rẹ̀ gbà láti fi ẹ̀mí Rẹ̀ rúbọ láti san gbèsè fún gbogbo ẹlẹ́ṣẹ̀ (1 Kọ́ríńtì 5:7). Nípa gbígbà ẹbọ Rẹ̀, àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ yóò tipa bẹ́ẹ̀ di òmìnira kúrò nínú ẹ̀bi àti ẹ̀wọ̀n ẹ̀ṣẹ̀ (Róòmù 3:25). Ètò ológo yìí tún ní nínú wíwọ inú ọkàn ènìyàn nígbà tí a bá pè é (Ìfihàn 3:20) kí ó sì yí i padà sí ẹni tuntun (2 Kọ́ríńtì 5:17). A pèsè rẹ̀ láti kọjú ìjà sí Sátánì àti láti mú gbogbo ènìyàn tí a yí padà padà sí àwòrán Ọlọ́run, nínú èyí tí a ti dá gbogbo ènìyàn (Jẹ́nẹ́sísì 1:26, 27; Róòmù 8:29).

Ìrúbọ ètùtù ìbùkún yìí ní ètò láti ya ẹ̀ṣẹ̀ sọ́tọ̀ kí ó sì pa á run—pẹ̀lú Sátánì, àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ tí ó ti ṣubú, àti gbogbo àwọn tí wọ́n dara pọ̀ mọ́ ọn nínú ìṣọ̀tẹ̀ (Mátíù 25:41; Ìṣípayá 21:8). Síwájú sí i, òtítọ́ pípé nípa Jésù àti ìjọba ìfẹ́ Rẹ̀ àti Sátánì àti ìjọba búburú rẹ̀ ni a ó gbé kalẹ̀ fún gbogbo ènìyàn lórí ilẹ̀ ayé kí gbogbo ènìyàn lè ṣe ìpinnu ọlọ́gbọ́n àti ìmọ̀ láti bá Kristi tàbí Sátánì mu (Mátíù 24:14; Ìṣípayá 14:6, 7).

A o ṣe ayẹwo ọ̀ràn gbogbo ènìyàn ní ilé ẹjọ́ ọ̀run (Romu 14:10–12) Ọlọ́run yóò sì bu ọlá fún yíyàn olúkúlùkù láti sin Kristi tàbí Satani (Ifihan 22:11, 12). Níkẹyìn, lẹ́yìn tí a bá ti pa ẹ̀ṣẹ̀ run, ètò Ọlọ́run ni láti dá ọ̀run tuntun àti ayé tuntun (2 Peteru 3:13; Isaiah 65:17), níbi tí ẹ̀ṣẹ̀ kì yóò tún dìde mọ́ (Nahumu 1:9), kí a sì fi ayé tuntun yìí fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ilé wọn títí láéláé (Ifihan 21:1–5). Nígbà náà ni Baba àti Ọmọ yóò máa gbé pẹ̀lú àwọn ènìyàn wọn ní ayọ̀ àti ìṣọ̀kan pípé títí láéláé.

Gbogbo èyí wà nínú “ìpàdé-ẹ̀kọ́ kan ṣoṣo.” Ọlọ́run ti sọ fún wa nípa rẹ̀ nínú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, ó sì ti fi hàn nínú ìsìn ibi mímọ́ Májẹ̀mú Láéláé—ní pàtàkì Ọjọ́ Ètùtù. Jésù ni kọ́kọ́rọ́ sí ìpàdé-ẹ̀kọ́ yìí. Ẹbọ ìfẹ́ rẹ̀ fún wa mú kí gbogbo rẹ̀ ṣeé ṣe. Lílo ẹ̀ṣẹ̀ kúrò nínú ìgbésí ayé wa àti ní àgbáyé jẹ́ ohun tí ó ṣeé ṣe nípasẹ̀ Rẹ̀ nìkan (Ìṣe Àwọn Aposteli 4:12). Abájọ tí ìránṣẹ́ ìkẹyìn mẹ́ta tí ọ̀run fi pè wá láti jọ́sìn Rẹ̀ (Ìfihàn 14:6–12).

14. Kí ló dé tí àwọn olùtumọ̀ Bíbélì kan fi ya ọ̀sẹ̀ tó kẹ́yìn (tàbí ọdún méje) ti ọdún 490 tí a yàn fún orílẹ̀-èdè Júù sọ́tọ̀, tí wọ́n sì fi lò ó fún iṣẹ́ aṣòdì sí Kristi ní òpin ìtàn ayé?

Àwọn Ìdáhùn: Ẹ jẹ́ kí a tún àwọn òtítọ́ náà ṣe:

Ìdáhùn A. Kò sí ẹ̀rí tàbí ẹ̀rí kankan fún fífi àlàfo sí àárín èyíkéyìí nínú àwọn ọdún àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 490 náà. Ó ń bá a lọ, gẹ́gẹ́ bí ọdún 70 ìgbèkùn fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a mẹ́nu kàn nínú Dáníẹ́lì 9:2 ti rí.


Ìdáhùn B. Kò sí ìgbà kankan nínú Ìwé Mímọ́ tí a rí iye àkókò (ọjọ́, ọ̀sẹ̀, oṣù, ọdún) yàtọ̀ sí ìgbà tí ó ń bá a lọ. Nítorí náà, ẹrù ẹ̀rí wà lórí àwọn tí wọ́n sọ pé a gbọ́dọ̀ ya apá èyíkéyìí nínú àsọtẹ́lẹ̀ àkókò kan sọ́tọ̀ kí a sì kà á nígbà tí ó bá yá.


Ìdáhùn C. ad 27 (ọdún ìtẹ̀bọmi Jésù) ni ọjọ́ ìbẹ̀rẹ̀ fún ọdún méje tó kẹ́yìn nínú àsọtẹ́lẹ̀ náà, èyí tí Jésù tẹnu mọ́ nípa wíwàásù lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Àkókò náà ti pé (Máàkù 1:15).


Ìdáhùn D. Ní àkókò ikú rẹ̀ ní ìrúwé ọdún 31, Jésù kígbe pé, “Ó ti parí” (Jòhánù 19:30). Ó ṣe kedere pé Olùgbàlà níbí ń tọ́ka sí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ikú Rẹ̀ tí a sọ nínú Dáníẹ́lì orí 9:

1. A ó gé Mèsáyà kúrò (ẹsẹ 26).
2. Yóò fòpin sí ẹbọ àti ẹbọ (ẹsẹ 27), yóò sì kú gẹ́gẹ́ bí Ọ̀dọ́ Àgùntàn Ọlọ́run tòótọ́ (1 Kọ́ríńtì 5:7; 15:3).
3. Yóò “ṣe àtúnṣe fún ẹ̀ṣẹ̀” (ẹsẹ 24).
4. Yóò kú ní àárín ọ̀sẹ̀ (ẹsẹ 27).

Kò sí ìdí kankan nínú Bíbélì láti ya ọdún méje tó kọjá (ọ̀sẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀) ti ọdún 490 sọ́tọ̀. Ní tòótọ́, yíyọ ọdún méje tó kọjá kúrò nínú àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 490 náà ń yí ìtumọ̀ òtítọ́ ti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn padà débi pé àwọn ènìyàn kò lè lóye wọn dáadáa. Èyí tó burú jù ni pé, èrò àlàfo ọdún méje náà ń darí àwọn ènìyàn lọ́nà!

14.5.jpg
15.5.jpg

15. Ẹbọ ètùtù Jesu ni a ṣe fún ọ. Ṣé ìwọ yóò pè é wá sí ìgbésí ayé rẹ láti wẹ̀ ọ́ mọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ kí ó sì sọ ọ́ di ẹni tuntun?

 

Ìdáhùn:  

Àkókò ìdánwò! Fi ohun tí o mọ̀ hàn kí o sì tẹ̀síwájú sí ibi tí o fẹ́ dé.

Àwọn Ìbéèrè Èrò

1. Agbára ìwo kékeré kan farahàn nínú Dáníẹ́lì orí 7 àti Dáníẹ́lì orí 8. Ṣé agbára kan náà ni wọ́n?

 

Agbára ìwo kékeré ti Dáníẹ́lì 7 dúró fún ipò póòpù. Agbára ìwo kékeré ti Dáníẹ́lì 8 dúró fún Róòmù àwọn abọ̀rìṣà àti Póòpù.

 

2. Ọjọ́ ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta (2,300) ti Dáníẹ́lì 8:14 tí a túmọ̀ ní tààràtà láti inú èdè Hébérù kà ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta (2,300) alẹ́ àti òwúrọ̀. Ṣé èyí túmọ̀ sí ọjọ́ 1,150, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan ṣe ń jiyàn?

 

Rárá. Bíbélì fihàn nínú Jẹ́nẹ́sísì 1:5, 8, 13, 19, 23, 31 pé alẹ́ àti òwúrọ̀ dọ́gba pẹ̀lú ọjọ́ kan. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, kò sí ìṣẹ̀lẹ̀ kankan nínú ìtàn ní òpin ọjọ́ 1,150 tí yóò mú àsọtẹ́lẹ̀ yìí ṣẹ.

3. Ipa wo ni yiyan n kó ninu igbesi aye Kristẹni?

 

Yíyàn wa kó ipa pàtàkì. Ọ̀nà Ọlọ́run ti jẹ́ òmìnira láti yan nígbà gbogbo (Jóṣúà 24:15). Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fẹ́ gba gbogbo ènìyàn là (1 Tímótì 2:3, 4), ó fún ni láàyè láti yan òmìnira (Diutarónómì 30:19). Ọlọ́run gbà kí Sátánì yan láti ṣọ̀tẹ̀. Ó tún gbà kí Ádámù àti Éfà yan àìgbọ́ràn. Òdodo kì í ṣe ìpèsè tí a ti ṣètò fún ara wọn, tí ó ń gbé ènìyàn lọ sí ọ̀run láìka bí ó ṣe ń gbé ayé rẹ̀ sí àti bí kò tilẹ̀ fẹ́ lọ. Yíyàn túmọ̀ sí pé o ní òmìnira láti yí èrò rẹ padà nígbà gbogbo. Jésù ní kí o yan Òun (Mátíù 11:28–30) kí o sì tún fi ìdí ìpinnu rẹ múlẹ̀ lójoojúmọ́ (Jóṣúà 24:15). Nígbà tí o bá ṣe bẹ́ẹ̀, yóò yí ọ padà yóò sì mú ọ fẹ́ràn Rẹ̀, yóò sì mú ọ wọ ìjọba tuntun Rẹ̀ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Ṣùgbọ́n jọ̀wọ́ rántí pé o ní òmìnira láti yí padà kí o sì lọ sí ọ̀nà mìíràn nígbàkigbà. Ọlọ́run kì yóò fipá mú ọ. Nítorí náà, yíyàn ojoojúmọ́ rẹ láti sin Òun ṣe pàtàkì.

 

4. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ gbàgbọ́ pé ọba Seleucid Antiochus Epiphanes ni agbára ìwo kékeré ti Dáníẹ́lì 8. Báwo la ṣe lè ní ìdánilójú pé èyí kì í ṣe òótọ́?

 

Ọ̀pọ̀ ìdí ló wà. Àwọn díẹ̀ nìyí:
A. Antiochus Epiphanes kò di ẹni ńlá púpọ̀, gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ náà ti pàṣẹ (Daniẹli 8:9).


B. Kò ṣàkóso ní àkókò ìkẹyìn tàbí ní ìparí ìjọba Seleucid, gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ náà ṣe béèrè (Dáníẹ́lì 8:23), ṣùgbọ́n, dípò bẹ́ẹ̀, ó wà ní àárín.


C. Àwọn tí wọ́n ń kọ́ni pé Epiphanes ni ìwo kékeré náà ka ọjọ́ 2,300 náà gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ gidi dípò ọjọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn dọ́gba pẹ̀lú ọdún kan. Àkókò gidi yìí tí ó ju ọdún mẹ́fà lọ kò ní ìtumọ̀ kankan fún Dáníẹ́lì orí 8. Gbogbo ìsapá láti mú àkókò gidi yìí bá Epiphanes mu ti kùnà.


D. Ìwo kékeré náà ṣì wà ní àkókò òpin (Dáníẹ́lì 8:12, 17, 19), nígbà tí Epiphanes kú ní ọdún 164 ṣáájú kí ó tó di ọdún.


E. Ìwo kékeré náà yóò di ńlá ní gúúsù, ìlà-oòrùn, àti Palẹ́sínì (Dáníẹ́lì 8:9). Bó tilẹ̀ jẹ́ pé Epiphanes ṣe àkóso Palẹ́sínì fún ìgbà díẹ̀, kò tíì ṣe àṣeyọrí kankan ní Íjíbítì (gúúsù) àti Makedóníà (ìlà-oòrùn).


F. Ìwo kékeré náà wó ibi mímọ́ Ọlọ́run lulẹ̀ (Dáníẹ́lì 8:11). Epiphanes kò pa tẹ́ḿpìlì ní Jerúsálẹ́mù run. Ó sọ ọ́ di aláìmọ́, ṣùgbọ́n àwọn ará Róòmù pa á run ní ọdún 70. Bẹ́ẹ̀ ni kò pa Jerúsálẹ́mù run, gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ náà ti pàṣẹ (Dáníẹ́lì 9:26).


G. Kristi lo àwọn ohun ìríra ìparun ti Dáníẹ́lì 9:26 àti 27 kì í ṣe sí àwọn ìrúnú àtijọ́ ti Epiphanes ní ọdún 167 ṣáájú kí ó tó di ọdún 1970, ṣùgbọ́n sí ọjọ́ iwájú nígbà tí ẹgbẹ́ ọmọ ogun Róòmù yóò pa Jerúsálẹ́mù àti tẹ́ḿpìlì run ní ìran Rẹ̀ ní ọdún 70 (Lúùkù 21:20–24). Nínú Mátíù 24:15, Jésù mẹ́nu kan wòlíì Dáníẹ́lì ní pàtó, ó sì sọ pé àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ nípa Dáníẹ́lì 9:26, 27 yóò ṣẹ nígbà tí àwọn Kristẹni yóò rí (ní ọjọ́ iwájú) ohun ìríra ìparun tí ó dúró ní ibi mímọ́ ní Jerúsálẹ́mù. Èyí hàn gbangba jù láti lóye.


H. Jesu so iparun Jerusalemu mọ bí Israẹli ṣe kọ̀ láti gbà á gẹ́gẹ́ bí Ọba àti Olùgbàlà wọn ní kedere (Matteu 21:33–45; 23:37, 38; Luku 19:41–44). Ìbátan yìí láàárín kíkọ̀ Messia àti ìparun ìlú àti tẹ́ḿpìlì ni ìhìn pàtàkì ti Daniẹli 9:26, 27. Ó jẹ́ ìhìn tí ó ń kéde àbájáde kíkọ̀ tí Israẹli ń bá a lọ sí Messia lẹ́yìn tí wọ́n fún wọn ní ọdún 490 sí i láti yan Un. Lílo àsọtẹ́lẹ̀ náà fún Antiochus Epiphanes, ẹni tí ó kú ní ọdún 164 ṣáájú ìbí Jesu, ní ìgbà pípẹ́ kí a tó bí Jesu, ba ìtumọ̀ Daniẹli orí 8 àti 9 jẹ́, tí ó ní àsọtẹ́lẹ̀ àkókò pàtàkì jùlọ nínú Bibeli.

Àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣí sílẹ̀!

O ti rí àkókò pípé tí Ọlọ́run ní nínú ìtàn—Ó ń mú àwọn ìlérí Rẹ̀ ṣẹ!

 

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #19: Ìdájọ́ Ìkẹyìn — Ṣàwárí ìdí tí ìdájọ́ fi jẹ́ ìròyìn ayọ̀ fún àwọn onígbàgbọ́.

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page