top of page

Ẹ̀kọ́ 20 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Lesson 6:
 
Written in Stone!

Àmì Ẹranko náà — Lílóye Àmì Ọlọ́run àti Àṣìṣe Rẹ̀

Àwọn ènìyàn sábà máa ń ronú nípa ohun ìjìnlẹ̀ tàbí nọ́mbà tí a fi sínú ara wọn nígbà tí wọ́n bá gbọ́ “àmì ẹranko náà,” ṣùgbọ́n Bíbélì darí àfiyèsí wa sí ohun kan tí ó jinlẹ̀ gan-an tí ó sì ṣe pàtàkì nípa tẹ̀mí. Ẹ̀kọ́ yìí ṣí ohun tí Ìwé Mímọ́ ṣí payá nípa bí àwọn ènìyàn yóò ṣe dá ara wọn mọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run tàbí ọ̀tá Rẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìwọ yóò rí i pé àmì yìí kì í ṣe àmì lásán — ó ń fi àṣàyàn ìgbésí ayé nípa ibi tí ìdúróṣinṣin rẹ wà àti ohun tí o ń jọ́sìn ní tòótọ́ hàn.

Nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí, ìwọ yóò rí:

• Báwo ni a ṣe ṣàpèjúwe àmì ẹranko náà nínú ìwé Ìṣípayá àti ìdí tí kì í ṣe pé ó jẹ́ àmì ìfín tàbí ìṣẹ́po lásán
• Ohun tí “àmì” Ọlọ́run jẹ́ — àmì ìgbọràn, ìwà, àti ìdúróṣinṣin sí I
• Ìdí tí àmì ẹranko náà fi dúró fún ẹ̀tọ́ àjẹ́jẹ́ nípa àṣẹ àti ìdámọ̀
• Báwo ni yíyàn láàrín àwọn àmì méjì yìí ṣe fi ìfaradà wa nípa ẹ̀mí hàn ní àkókò ìkẹyìn yìí

1. Láti mọ àmì ẹranko náà, a gbọ́dọ̀ kọ́kọ́ dá ẹranko náà mọ̀. Báwo ni Bíbélì ṣe ṣàpèjúwe rẹ̀?

 

Ìdáhùn:
A. Ó ń gòkè láti inú òkun (ẹsẹ 1).


B. Ó jẹ́ àpapọ̀ àwọn ẹranko mẹ́rin nínú ìwé Dáníẹ́lì orí keje (ẹsẹ 2).


C. Dragoni naa fun un ni agbara ati aṣẹ (ẹsẹ 2).


D. Ó gba ọgbẹ́ apani (ẹsẹ 3).


E. Ọgbẹ́ apani rẹ̀ ti wosan (ẹsẹ 3).


F. Ó jẹ́ agbára ìṣèlú tó lágbára (ẹsẹ 3, 7).


G. Ó jẹ́ agbára ìsìn tó lágbára (ẹsẹ 3, 8).


H. Ó jẹ̀bi ọ̀rọ̀ òdì (ẹsẹ 1, 5, 6).


I. Ó ń bá àwọn ènìyàn mímọ́ jà, ó sì ń ṣẹ́gun wọn (ẹsẹ 7).


J. Ó ń ṣàkóso fún oṣù 42 (ẹsẹ 5).


K. Ó ní nọ́mbà àdììtú kan—666 (ẹsẹ 18).


Ǹjẹ́ díẹ̀ lára ​​àwọn kókó wọ̀nyí ní ohun tí a mọ̀ dáadáa? Ó yẹ kí wọ́n ṣe bẹ́ẹ̀! O ti pàdé ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú wọn tẹ́lẹ̀ nígbà tí a kẹ́kọ̀ọ́ nípa aṣòdì sí Kristi nínú ìwé Dáníẹ́lì orí keje. “Ẹranko” tí a gbé kalẹ̀ nínú ìwé Ìṣípayá 13:1 jẹ́ orúkọ mìíràn fún “aṣòdì sí Kristi,” èyí tí a kọ́ láti inú ìwé Dáníẹ́lì orí keje ni ìjọba póòpù. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì àti ìwé Ìṣípayá sábà máa ń wáyé ní ọ̀pọ̀ ìgbà, pẹ̀lú àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ tí a fi kún un ní gbogbo ìgbà láti fún ìtumọ̀ pípéye níṣìírí. Nítorí náà, ẹ retí láti kọ́ àwọn nǹkan tuntun nípa aṣòdì sí Kristi láti inú ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ yìí. Ẹ jẹ́ kí a gbé àwọn kókó mọ́kànlá tí ó ṣàpèjúwe ẹranko náà yẹ̀ wò, ní ọ̀kọ̀ọ̀kan...


A. Yóò ti inú òkun jáde wá (Ìfihàn 13:1).
Òkun (tàbí omi) nínú àsọtẹ́lẹ̀ náà tọ́ka sí àwọn ènìyàn tàbí agbègbè tí àwọn ènìyàn pọ̀ sí (Ìṣípayá 17:15). Nítorí náà, ẹranko náà—aṣòdì sí Kristi—yóò dìde láàárín àwọn orílẹ̀-èdè tí a ti dá sílẹ̀ ní ayé tí a mọ̀ nígbà náà. Ìjọba póòpù dìde ní Ìwọ̀ Oòrùn Yúróòpù, nítorí náà ó bá kókó yìí mu.

Ọ̀rọ̀ Àlàyé kan

Ní ìbámu pẹ̀lú àṣẹ Ọlọ́run láti bọ̀wọ̀ fún gbogbo ènìyàn (1 Pétérù 2:17), a dúró níbí láti mọ ipò póòpù fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ iṣẹ́ rere àti ìgbòkègbodò rẹ̀. Àwọn ilé ìwòsàn rẹ̀, àwọn ilé ìtọ́jú àwọn ọmọ aláìní baba, ìtọ́jú àwọn tálákà, ilé fún àwọn ìyá tí kò tíì ṣe ìgbéyàwó, àti ìtọ́jú àwọn arúgbó ni a mọrírì ní gbogbo àgbáyé. A lè gbóríyìn fún un ní tòótọ́ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan. Ṣùgbọ́n, gẹ́gẹ́ bí gbogbo àwọn àjọ mìíràn, ó ti ṣe àwọn àṣìṣe ńláńlá. Ọlọ́run tọ́ka sí díẹ̀ lára ​​àwọn àṣìṣe wọ̀nyí nínú Ìṣípayá. Olúwa, ẹni tí ó ń bùkún àti tí ó ń tù nínú, gbọ́dọ̀ máa báni wí nígbà míì kí ó sì tún un ṣe. Jọ̀wọ́, bẹ Ẹ̀mí Rẹ̀ láti bá ọ sọ̀rọ̀ bí o ṣe ń tẹ̀síwájú nínú kíkẹ́kọ̀ọ́ kókó pàtàkì yìí.
 

B. Yóò jẹ́ àpapọ̀ àwọn ẹranko mẹ́rin ti ìwé Dáníẹ́lì orí keje (Ìfihàn 13:2).


Ṣe àyẹ̀wò àfiwé tó wà ní ìsàlẹ̀ yìí láti wo bí gbogbo rẹ̀ ṣe bá ara wọn mu:

                                                          Dáníẹ́lì orí keje                                 Ìṣípayá orí 13

Bábílónì                                          Ẹranko bí kìnnìún (ẹsẹ 4)                  Ẹnu kìnnìún (ẹsẹ 2)

Mídíà-Páṣíà                                    Ẹranko bí béárì (ẹ̀sẹ̀ 5)                     Ẹsẹ̀ béárì (ẹ̀sẹ̀ 2)

Greece                                           Ẹranko bí àmọ̀tẹ́kùn (ẹ̀sẹ̀ 6)              Bí ẹkùn (ẹsẹ 2)

Róòmù                                           Ẹranko oníwo mẹ́wàá (ẹsẹ 7)           Níní ... ìwo mẹ́wàá (ẹsẹ 1)


Àwọn ẹranko mẹ́rin inú Dáníẹ́lì 7 ni a fi hàn gẹ́gẹ́ bí apá kan ti Aṣòdì sí Kristi, tàbí ẹranko náà, nítorí pé ìjọba Póòpù fi àwọn ìgbàgbọ́ àti ìṣe àwọn kèfèrí láti gbogbo ìjọba mẹ́rẹ̀ẹ̀rin kún wọn. Ó wọ aṣọ ẹ̀mí, ó sì tàn wọ́n ká gbogbo ayé gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ Kristẹni. Èyí ni ọ̀kan lára ​​ọ̀pọ̀lọpọ̀ gbólóhùn àtìlẹ́yìn láti inú ìtàn: “Ní ọ̀nà kan, òun [póòpù] ti da ẹgbẹ́ rẹ̀ láti ti Ilẹ̀ọba Róòmù, ó ti pa àwọn ìmọ̀ ọgbọ́n orí Socrates, Plato, àti Aristotle mọ́, ó sì ti mú kí wọ́n so èso, tí a yá láti ọ̀dọ̀ àwọn Barbarians àti Ilẹ̀ọba Róòmù Byzantine, ṣùgbọ́n ó ń gbé ara rẹ̀ nígbà gbogbo, ó ń gbọ́n gbogbo àwọn èrò tí a fà láti orísun òde.” 1 Kókó yìí bá ipò póòpù mu dájúdájú.

C. Ẹranko náà gbọ́dọ̀ gba agbára, ìtẹ́ (olú-ìlú), àti àṣẹ rẹ̀ láti ọwọ́ dragoni náà (Ìfihàn 13:2).
Láti dá dragoni náà mọ̀, a lọ sí Ìfihàn orí 12, níbi tí a ti ṣàfihàn ìjọ ìkẹyìn Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí obìnrin mímọ́. Nínú àsọtẹ́lẹ̀, obìnrin mímọ́ dúró fún àwọn ènìyàn tàbí ìjọ tòótọ́ ti Ọlọ́run (Jeremiah 6:2 Isaiah 51:16). (Nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 23, a ó gbé ìwádìí kíkún nípa ìjọ ìkẹyìn Ọlọ́run ti Ìfihàn orí 12 kalẹ̀. Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 22 ṣàlàyé Ìfihàn orí 17 àti 18, níbi tí a ti ṣàpẹẹrẹ àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú nípa ìyá tí ó ti ṣubú àti àwọn ọmọbìnrin rẹ̀ tí ó ti ṣubú.) A ṣe àpèjúwe obìnrin mímọ́ náà gẹ́gẹ́ bí oyún tí ó sì fẹ́rẹ̀ bímọ. Dragoni náà wólẹ̀ nítòsí, ó ń retí láti “jẹ” ọmọ náà ní ìbí. Ṣùgbọ́n, nígbà tí a bí ọmọ náà, Ó sá fún dragoni náà, ó ṣe iṣẹ́ rẹ̀, lẹ́yìn náà ó gòkè lọ sí ọ̀run. Dájúdájú ọmọ náà ni Jesu, ẹni tí Herodu gbìyànjú láti pa nípa pípa gbogbo àwọn ọmọ ọwọ́ ní Betlehemu (Matteu 2:16). Nítorí náà dragoni náà dúró fún Romu àwọn abọ̀rìṣà, èyí tí Herodu jẹ́ ọba fún. Agbára lẹ́yìn ète Herodu, dájúdájú, ni Bìlísì (Ìfihàn 12:7-9). Sátánì ń lo onírúurú ìjọba láti ṣe iṣẹ́ búburú rẹ̀ ní ọ̀ràn yìí, Róòmù abọ̀rìṣà.


A ó fa àwọn ìtọ́kasí méjì péré láti inú ìtàn yọ, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ló wà: (1) “Ìjọ Róòmù ... ti ara rẹ̀ sí ipò Ilẹ̀ Ọba Róòmù ti Àgbáyé, èyí tí ó jẹ́ ìtẹ̀síwájú gidi rẹ̀. ...Póòpù ... ni arọ́pò Késárì.” 2 (2) “Ìjọ Kátólíìkì alágbára náà kò ju pé Ilẹ̀ Ọba Róòmù ti ṣe batisí lọ. A yípadà Róòmù àti pé a yípadà. Olú ìlú Ilẹ̀ Ọba àtijọ́ náà di olú ìlú Ilẹ̀ Ọba Kristẹni. Ipò Pontifex Maximus ni a tẹ̀síwájú nínú ti Póòpù.” 3 Nítorí náà, kókó yìí tún bá ipò Póòpù mu. Ó gba olú ìlú àti agbára rẹ̀ lọ́wọ́ àwọn abọ̀rìṣà Róòmù.

D. Yóò gba ọgbẹ́ ikú (Ìfihàn 13:3).
Ọgbẹ́ apanilẹ́gbẹ́ náà wáyé nígbà tí ọ̀gágun Napoleon, Alexander Berthier, wọ Róòmù, tí ó sì mú Póòpù Pius Kẹfà ní oṣù Kejì ọdún 1798. Napoleon pàṣẹ pé nígbà ikú Póòpù, wọ́n á dá iṣẹ́ Póòpù dúró. Póòpù kú ní ilẹ̀ Faransé ní oṣù Kẹjọ ọdún 1799. "Ìdajì Yúróòpù rò pé láìsí Póòpù Póòpù Póòpù ti kú." 4 Nítorí náà, kókó yìí tún bá ipò Póòpù mu.


E. A o wo ọgbẹ́ apani naa sàn, gbogbo agbaye yoo si fi ọla fun ẹranko naa (Ifihan 13:3).
Láti ìgbà tí ó ti sàn, agbára póòpù ti pọ̀ sí i. Lónìí, ó jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn tó dára jùlọ
Àwọn àjọ ìsìn àti ìṣèlú alágbára àti àwọn ibi tí agbára wọn wà ní àgbáyé.

NÍPA Póòpù:

Òun ni ẹni tí a mọ̀ jùlọ ní ayé wa. Àwọn ènìyàn ayé rí i gẹ́gẹ́ bí aṣáájú ìwà rere tó lágbára. Ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwọn Kátólíìkì àti àwọn tí kì í ṣe Kátólíìkì ló máa ń péjọ sí i nígbà tí ó bá ṣèbẹ̀wò sí àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn. Ní ọdún 2015, ó sọ̀rọ̀ níwájú ìpàdé àpapọ̀ ti Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Amẹ́ríkà fún ìgbà àkọ́kọ́ nínú ìtàn.

NÍPA PÁPÁPÁSÌ:

Aṣojú Amẹ́ríkà kan ti sọ pé Vatican kò láfiwé gẹ́gẹ́ bí “ìfìwéránṣẹ́ gbígbọ́.”5 Ètò Póòpù ti múra sílẹ̀ fún ìṣàkóso kárí ayé.


Dájúdájú, ọgbẹ́ náà ń wòsàn, ojú àwọn orílẹ̀-èdè sì wà lára ​​Vatican, èyí tó bá àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì mu.



F. Yóò di agbára ìṣèlú tó lágbára (Ìfihàn 13:3, 7).
Wo ohun kan E loke.


G. Yóò di àjọ ìsìn alágbára gan-an (Ìfihàn 13:3, 8).
Wo ohun kan E loke.


H. Yóò jẹ́ ẹ̀bi ọ̀rọ̀ òdì (Ìfihàn 13:5, 6).
Póòpù jẹ̀bi ọ̀rọ̀ òdì nítorí pé àwọn àlùfáà rẹ̀ sọ pé àwọn ń dárí ẹ̀ṣẹ̀ jì wọ́n, àwọn póòpù rẹ̀ sì sọ pé àwọn ni Kristi.


I. Yóò bá àwọn ènìyàn mímọ́ jagun, yóò sì ṣe inúnibíni sí wọn (Ìfihàn 13:7).
Póòpù ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn mímọ́ mílíọ̀nù nígbà ayé òkùnkùn.


J. Yóò jọba fún oṣù méjìlélógójì (Ìfihàn 13:5).
Ìjọba Póòpù jọba fún oṣù àsọtẹ́lẹ̀ méjìlélógójì, èyí tí ó dọ́gba pẹ̀lú ọdún 1,260, láti ọdún 538 sí 1798 lẹ́yìn ikú Kristi.

 

Àwọn kókó H sí J náà bá ipò Póòpù mu ní kedere. A kàn wọ́n níbí fún ìgbà díẹ̀ nítorí wọ́n jẹ́

A ti bo gbogbo rẹ̀ dáadáa nínú Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 15, ìbéèrè 8.

K. Yóò ní nọ́mbà àdììtú 666 (Ìfihàn 13:18).

Ẹsẹ yìí sọ pé, “Nọ́mbà ọkùnrin ni,” àti Ìṣípayá 15:2 tọ́ka sí “nọ́mbà orúkọ rẹ̀.” Ọkùnrin wo ni o rò nígbà tí o bá ronú nípa ipò póòpù? Lóòótọ́, a máa ń rò nípa póòpù. Kí ni orúkọ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òfin?

Èyí ni gbólóhùn Kátólíìkì kan: “Orúkọ oyè póòpù Róòmù ni Vicarius Filii Dei” (Gẹ̀ẹ́sì: “Vicar of the Son of God”).6 Malachi Martin, nínú The Keys of This Blood, lo orúkọ oyè kan náà fún póòpù ní ojú ìwé 114. Àlàyé ìsàlẹ̀ ìwé fún Ìṣípayá 13:18 nínú àwọn ìtumọ̀ Bíbélì Douay kan sọ pé, “Àwọn lẹ́tà nọ́mbà orúkọ rẹ̀ ni yóò para pọ̀ di nọ́mbà yìí.” Ṣàkíyèsí àtẹ tí ó wà ní ọ̀tún, èyí tí ó fi ohun tí ó ṣẹlẹ̀ hàn nígbà tí a bá ṣe àròpọ̀ iye nọ́mbà Róòmù ti àwọn lẹ́tà orúkọ náà. Lẹ́ẹ̀kan sí i, póòpù bá ibi ìdámọ̀ mu. Ẹranko tí ó ní “àmì” ni póòpù. Kò sí agbára mìíràn nínú ìtàn tí ó lè bá àwọn kókó àpèjúwe 11 àtọ̀runwá wọ̀nyí mu. Nísinsìnyí tí a ti dá ẹranko náà mọ̀ ní rere, a lè ṣàwárí àmì rẹ̀, tàbí àmì àṣẹ. Ṣùgbọ́n lákọ̀ọ́kọ́, ẹ jẹ́ kí a wo àmì àṣẹ Ọlọ́run.

1.jpg
1.1.jpg
1.3.jpg

2. Kí ni àmì tàbí àmì àṣẹ Ọlọ́run?

 

“Mo sì fún wọn ní ọjọ́ ìsinmi mi, láti jẹ́ àmì láàrín èmi àti wọn, kí wọ́n lè mọ̀ pé èmi ni Olúwa tí ó sọ wọ́n di mímọ́” (Esekieli 20:12).


“Àmì ni láàrín èmi àti àwọn ọmọ Israẹli títí láé; nítorí ní ọjọ́ mẹ́fà ni Olúwa dá ọ̀run àti ayé” (Ẹ́kísódù 31:17).


“Ó gba àmì ìkọlà, èdìdì òdodo ìgbàgbọ́ tí ó ní nígbà tí ó wà ní àìkọlà, kí ó lè jẹ́ baba gbogbo àwọn tí ó gbàgbọ́, bí wọ́n tilẹ̀ jẹ́ pé wọn kò kọlà, kí a lè kà òdodo sí wọn pẹ̀lú” (Róòmù 4:11).

 

Ìdáhùn: Nínú àwọn ẹsẹ ìwé wọ̀nyí, Ọlọ́run ń sọ pé Ó fún wa ní Ọjọ́ Ìsinmi Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì agbára Rẹ̀ láti ṣẹ̀dá àti agbára Rẹ̀ láti sọ wá di mímọ́ (yí padà àti láti gbà wá là). Nínú Bíbélì, àwọn ọ̀rọ̀ èdìdì, àmì, àmì, àti àmì ni a lò ní pàṣípààrọ̀.7 Àmì Ọlọ́run, Ọjọ́ Ìsinmi, dúró fún agbára mímọ́ Rẹ̀ láti ṣàkóso gẹ́gẹ́ bí Ẹlẹ́dàá àti Olùgbàlà. Ìfihàn 7:1–3 sọ pé a ó kọ ọ́ sí iwájú orí (ọkàn—Hébérù 10:16) àwọn ènìyàn Rẹ̀. Yóò túmọ̀ sí pé Òun ni ó ni wọ́n àti pé wọ́n ní ìwà Rẹ̀. Hébérù 4:4–10 jẹ́rìí sí èyí nípa sísọ pé nígbà tí a bá wọ inú ìsinmi Rẹ̀ (gba ìgbàlà), a gbọ́dọ̀ pa Ọjọ́ Ìsinmi Rẹ̀ ọjọ́ keje mọ́ gẹ́gẹ́ bí àmì, tàbí àmì, ìgbàlà. Pípa Ọjọ́ Ìsinmi mọ́ fihàn pé ẹnìkan ti fi ẹ̀mí rẹ̀ fún Jésù Kristi, ó sì múra tán láti tẹ̀lé ibikíbi tí Jésù bá darí rẹ̀. Níwọ́n ìgbà tí àmì, àmì, ti àṣẹ àti agbára Ọlọ́run jẹ́ Ọjọ́ Ìsinmi mímọ́ Rẹ̀, ó ṣeé ṣe kí àmì, tàbí àmì, ti ẹni tí ó pe Ọlọ́run níjà—ẹranko náà—lè ní ọjọ́ mímọ́ pẹ̀lú. Ẹ jẹ́ kí a wò ó bóyá ó rí bẹ́ẹ̀.


7Fi Genesisi 17:11 wé Romu 4:11 àti Ifihan 7:3 pẹ̀lú Esekieli 9:4

2.jpg

3. Kí ni póòpù sọ pé ó jẹ́ àmì àṣẹ rẹ̀?

 

Idahun: Ṣakiyesi apakan atẹle yii lati inu katikisi Katoliki:

“Ìbéèrè: Ṣé ọ̀nà mìíràn wà tí o lè gbà fi hàn pé Ṣọ́ọ̀ṣì ní agbára láti gbé àwọn àjọyọ̀ ìlànà kalẹ̀?”

Ìdáhùn: Tí kò bá ní irú agbára bẹ́ẹ̀, kò bá ti ṣe ohun tí gbogbo àwọn onísìn òde òní gbà pẹ̀lú rẹ̀—kò bá ti lè fi ọjọ́ Sunday pamọ́ ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀, dípò ọjọ́ Saturday pamọ́ ọjọ́ keje, ìyípadà tí kò sí àṣẹ Ìwé Mímọ́ fún.”8


Ipò póòpù níbí ń sọ pé ó “yí” ọjọ́ ìsinmi padà sí ọjọ́ Sunday àti pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ṣọ́ọ̀ṣì ló gba ọjọ́ mímọ́ tuntun náà. Nítorí náà, póòpù sọ pé ọjọ́ Sunday gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́ ni àmì, tàbí àmì, agbára àti àṣẹ rẹ̀.


8Stephen Keenan, Ẹ̀kọ́-ẹ̀kọ́-ẹ̀kọ́ [FRS No. 7.], (Ẹ̀dà kẹta ti Amẹ́ríkà, àtúnṣe: New York, Edward Dunigan & Bro., 1876), ojú ìwé 174.

4. Ǹjẹ́ Ọlọ́run sọ àsọtẹ́lẹ̀ irú ìgbìyànjú ìyípadà bẹ́ẹ̀?

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Nígbà tí ó ń ṣàpèjúwe aṣòdì sí Kristi nínú Dáníẹ́lì 7:25, Ọlọ́run sọ pé yóò “ní èrò láti yí àkókò àti òfin padà.”

A. Báwo ni póòpù ṣe gbìyànjú láti yí òfin Ọlọ́run padà? Lọ́nà mẹ́ta: Nínú àwọn ìwé àfọwọ́kọ rẹ̀, ó ti (1) yọ òfin kejì tí ó lòdì sí ìbọ̀wọ̀ fún àwọn ère kúrò, ó sì ti (2) dínkù sí i.
Òfin kẹrin (Ọjọ́ Sábáàtì) láti ọ̀rọ̀ 94 sí mẹ́jọ péré. Òfin Sábáàtì (Ẹ́kísódù 20:8–11) sọ ọjọ́ Sábáàtì ní kedere gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ keje ọ̀sẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ìlànà póòpù ṣe yípadà nínú ìwé àkọ́sọ rẹ̀, àṣẹ náà kà pé, “Rántí pé kí o pa ọjọ́ Sábáàtì mọ́.” Tí a kọ ọ́ báyìí, ó lè tọ́ka sí ọjọ́ èyíkéyìí. Níkẹyìn, ó (3) pín òfin kẹwàá sí ìpín.sinu awọn ofin meji.

B. Báwo ni póòpù ṣe gbìyànjú láti yí àkókò Ọlọ́run padà? Lọ́nà méjì: (1) Ó gbìyànjú láti yí àkókò ọjọ́ ìsinmi padà láti ọjọ́ keje sí ọjọ́ kìíní. (2) Ó tún gbìyànjú láti yí “àkókò” Ọlọ́run fún ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí ọjọ́ ìsinmi padà. Dípò kíkà ọjọ́ ìsinmi láti wíwọ̀ oòrùn ní alẹ́ ọjọ́ Ẹtì sí wíwọ̀ oòrùn ní alẹ́ ọjọ́ Sátidé gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run ṣe pàṣẹ (Léfítíkù 23:32), ó gba àṣà àwọn abọ̀rìṣà ará Róòmù ti kíkà ọjọ́ náà láti alẹ́ ọjọ́ Sátidé sí alẹ́ ọjọ́ Àìkú. Ọlọ́run sọ tẹ́lẹ̀ pé ẹranko náà, tàbí aṣòdì sí Kristi, yóò gbìyànjú “àwọn ìyípadà” wọ̀nyí.


Ṣàkíyèsí apá tó tẹ̀lé yìí láti inú ìwé àkọ́kọ́ Katoliki:

Ìbéèrè: Èwo ni ọjọ́ ìsinmi?


Ìdáhùn: Ọjọ́ Àbámẹ́ta ni ọjọ́ ìsinmi.


Ìbéèrè: Kí ló dé tí a fi ń ṣe ayẹyẹ ọjọ́ Sunday dípò ọjọ́ Saturday?


Ìdáhùn: A máa ń ṣe ayẹyẹ ọjọ́ Sunday dípò ọjọ́ Saturday nítorí pé Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì gbé ayẹyẹ náà láti ọjọ́ Saturday sí ọjọ́ Sunday.


Èyí ni gbólóhùn mìíràn láti ọ̀dọ̀ àwọn Kátólíìkì: “Ìjọsìn ga ju Bíbélì lọ, àti pé yíyí ìpamọ́ ọjọ́ ìsinmi láti ọjọ́ Sátidé sí ọjọ́ Àìkú yìí jẹ́ ẹ̀rí tó dájú nípa òtítọ́ yẹn.” 10


Póòpù ń sọ nínú àwọn ìtọ́kasí wọ̀nyí pé àtúnṣe àṣeyọrí rẹ̀ sí ìjọsìn ọjọ́ ìsinmi jẹ́ ẹ̀rí pé àṣẹ rẹ̀ ga jù, tàbí “lókè,” Ìwé Mímọ́.


9Peter Geiermann, Ìwé Ìròyìn The Convert’s Catechism of Catholic Doctrine (St. Louis, B. Herder Book Co., àtúnṣe 1957), ojú ìwé 50.


10 Àkọsílẹ̀ Kátólíìkì (London, Ontario, Kánádà, Oṣù Kẹsàn-án 1, 1923).

3.3.jpg

5. Báwo ni ẹnikẹ́ni tó ní ẹ̀rí ọkàn rere ṣe lè gbìyànjú láti yí ọjọ́ mímọ́ Ọlọ́run padà?

Ìdáhùn: A béèrè lọ́wọ́ Póòpù pé, “Ṣé lóòótọ́ lo yí ọjọ́ ìsinmi padà sí ọjọ́ Sunday?” Ó dáhùn pé, “Bẹ́ẹ̀ ni, a ṣe bẹ́ẹ̀. Àmì wa ni, tàbí àmì àṣẹ àti agbára.” A béèrè pé, “Báwo lo ṣe lè ronú nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀?” Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìbéèrè pàtàkì ni, ìbéèrè tí Póòpù béèrè lọ́wọ́ àwọn Póòpù ní gbangba tún ṣe pàtàkì jù. Jọ̀wọ́ ka á dáadáa:

“Ìwọ yóò sọ fún mi pé ọjọ́ Sátidé ni ọjọ́ Sátidé àwọn Júù, ṣùgbọ́n pé ọjọ́ Sátidé àwọn Kristẹni ti yí padà sí ọjọ́ Àìkú. Yípadà! Ṣùgbọ́n nípasẹ̀ ta ni? Ta ni ó ní àṣẹ láti yí àṣẹ tí ó ṣe kedere láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run Olódùmarè padà? Nígbà tí Ọlọ́run bá ti sọ̀rọ̀ tí ó sì wí pé, “Ìwọ ni kí o yà sọ́tọ̀ ní ọjọ́ keje, ta ni yóò gbìyànjú láti sọ pé, Rárá, ìwọ lè ṣiṣẹ́ kí o sì ṣe gbogbo iṣẹ́ ayé ní ọjọ́ keje; ṣùgbọ́n ìwọ ni kí o yà sọ́tọ̀ ní ọjọ́ kìn-ín-ní dípò rẹ̀?” Ìbéèrè pàtàkì jùlọ ni èyí, èyí tí èmi kò mọ̀ bí o ṣe lè dáhùn. Ìwọ jẹ́ Pùròtẹ́sítáǹtì, o sì jẹ́wọ́ pé o tẹ̀lé Bíbélì àti Bíbélì nìkan; síbẹ̀ nínú ọ̀ràn pàtàkì bí pípa ọjọ́ kan mọ́ ní ọjọ́ méje gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́, o lòdì sí lẹ́tà lásán ti Bíbélì, o sì fi ọjọ́ mìíràn sí ipò ọjọ́ tí Bíbélì ti pàṣẹ. Àṣẹ láti yà sọ́tọ̀ ní ọjọ́ keje jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn Òfin Mẹ́wàá; o gbàgbọ́ pé àwọn mẹ́sàn-án yòókù ṣì wà ní ìdúróṣinṣin; ta ni ó fún ọ ní àṣẹ láti yí ẹ̀kẹrin padà? Tí o bá bá àwọn ìlànà tìrẹ mu, tí o bá tẹ̀lé Bíbélì àti Bíbélì nìkan, o yẹ kí o lè ṣe apá kan nínú Májẹ̀mú Tuntun nínú èyí tí ẹ̀kẹrin yìí yóò wà ní ìdúróṣinṣin. a ti yípadà ní kedere sí òfin náà.”11


Ó bani nínú jẹ́ pé, ẹ̀sìn Kátólíìkì àti ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì jẹ́ àṣìṣe fún kíkọ̀ láti kọ ọjọ́ ìsinmi Ọlọ́run—àmì ìdámọ̀ Rẹ̀.


11Ilé Ìkàwé Ẹ̀kọ́ Kristẹni: Kí ló dé tí o kò fi ń sọ ọjọ́ ìsinmi di mímọ́? (London: Burns and Oates, Ltd.), ojú ìwé 3, 4.


Àwọn aṣáájú ìsìn tí wọ́n bá fojú di ọjọ́ ìsinmi mímọ́ Ọlọ́run yóò dojúkọ ìbínú Rẹ̀.

4.jpg

6. Àwọn ìkìlọ̀ pàtàkì wo ni Ọlọ́run ti fúnni nípa òfin Rẹ̀ àti àmì Rẹ̀?

 

Ìdáhùn:  

A. Ọlọ́run kìlọ̀ fún àwọn olórí ìsìn nípa mímú kí àwọn ènìyàn kọsẹ̀ nípa sísọ pé àwọn òfin kan kò ṣe pàtàkì (Málákì 2:7–9). Fún àpẹẹrẹ, àwọn òjíṣẹ́ kan ń kọ́ni pé, “Kò ṣe pàtàkì ọjọ́ tí ẹ bá yà sí mímọ́.”

B. Ọlọ́run kìlọ̀ fún àwọn ènìyàn tí wọ́n fẹ́ kí àwọn òjíṣẹ́ wọn máa wàásù ìtàn àròsọ dípò òtítọ́ nípa òfin Rẹ̀ (Isaiah 30:9, 10).


C. Ọlọ́run kìlọ̀ fún àwọn ènìyàn nípa ṣíṣe líle ọkàn wọn sí òtítọ́ òfin Rẹ̀ (Sekariah 7:12).


D. Ọlọ́run sọ pé ìrúkèrúdò, ìbànújẹ́, ìṣòro, àti ìpọ́njú ayé ń bọ̀ nítorí pé àwọn ènìyàn kọ̀ láti tẹ̀lé òfin Rẹ̀—wọ́n sì ti gbìyànjú láti yí i padà (Isaiah 24:4–6).


E. Ọlọ́run kìlọ̀ fún àwọn olórí ìsìn tí wọ́n kọ̀ láti wàásù àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ìkẹyìn (Isaiah 29:10, 11).


F. Ọlọ́run kìlọ̀ pé àwọn aṣáájú tí wọ́n ń kọ́ni pé kò sí ìyàtọ̀ láàárín àwọn ohun mímọ́ (bíi ọjọ́ ìsinmi mímọ́ Ọlọ́run) àti àwọn ohun gbogbo (bíi ọjọ́ ìsinmi) yóò dojúkọ ìbínú Rẹ̀ (Esekieli 22:26, ​​31).

7. Ìfihàn 13:16 sọ pé àwọn ènìyàn yóò gba àmì ẹranko náà ní iwájú orí tàbí ní ọwọ́.

Kí ni èyí túmọ̀ sí?

Ìdáhùn: Iwájú ni a ó fi àmì sí iwájú orí ènìyàn (Hébérù 10:16). A ó fi àmì sí iwájú orí ènìyàn nípa ìpinnu láti pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́. Ọwọ́ jẹ́ àmì iṣẹ́ (Oníwàásù 9:10). A ó fi àmì sí ọwọ́ ènìyàn nípa ṣíṣiṣẹ́ ní ọjọ́ ìsinmi mímọ́ Ọlọ́run tàbí nípa títẹ̀lé àwọn òfin ọjọ́ ìsinmi fún àwọn ìdí pàtàkì (iṣẹ́, ìdílé, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ). Àmì tàbí àmì, fún Ọlọ́run tàbí ẹranko náà kò ní hàn sí ènìyàn. Ní pàtàkì, ìwọ yóò fi àmì sí ara rẹ nípa gbígbà àmì Ọlọ́run—ọjọ́ ìsinmi—tàbí àmì ẹranko náà—ọjọ́ ìsinmi. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò lè rí i fún ènìyàn, Ọlọ́run yóò mọ ẹni tí ó ní àmì náà (2 Tímótì 2:19).

5.jpg

8. Gẹ́gẹ́ bí Aísáyà 58:1, 13, 14 ti sọ, ìhìn pàtàkì wo ni Ọlọ́run ń polongo fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn?

                                                                     

“Kígbe sókè, má ṣe dákẹ́; gbé ohùn rẹ sókè bí fèrè; sọ fún àwọn ènìyàn mi nípa ìrékọjá wọn. ... Tí o bá yí ẹsẹ̀ rẹ padà kúrò ní ọjọ́ ìsinmi, láti má ṣe ìfẹ́ inú rẹ ní ọjọ́ mímọ́ mi, tí o sì pe ọjọ́ ìsinmi ní adùn ... nígbà náà ni ìwọ yóò ní inú dídùn nínú Olúwa” (Isaiah 58:1, 13, 14).

 

Ìdáhùn: Ó ní kí ó sọ fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ pé wọ́n ń dẹ́ṣẹ̀ nítorí pé wọ́n ń tẹ ọjọ́ mímọ́ Rẹ̀ mọ́lẹ̀, Ó sì ní kí wọ́n jáwọ́ nínú àìrú ọjọ́ ìsinmi kí Ó lè súre fún wọn. Ó fẹ́ kí ìránṣẹ́ Rẹ̀ sọ̀rọ̀ sókè kí àwọn ènìyàn lè gbọ́. Ṣàkíyèsí pé áńgẹ́lì kẹta nínú Ìṣípayá 14:9–12, ẹni tí ó mú ìhìn iṣẹ́ nípa àmì ẹranko náà wá, sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ohùn rara pẹ̀lú (ẹsẹ 9). Ìhìn náà ṣe pàtàkì jù láti kà sí ohun tí ó jẹ́ lásán. Ó jẹ́ ọ̀ràn ikú tàbí ìyè! Jésù sọ pé àwọn àgùntàn Rẹ̀, tàbí àwọn ènìyàn Rẹ̀, yóò tẹ̀lé Òun nígbà tí Ó bá pè wọ́n (Jòhánù 10:16, 27).

6.jpg

9. Ǹjẹ́ àwọn ènìyàn tí wọ́n ń jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́ ní àmì ẹranko náà báyìí?

Ìdáhùn: Rárá o! Kò sí ẹni tí yóò ní àmì ẹranko náà títí tí ìjọsìn ọjọ́ ìsinmi yóò fi di ọ̀ràn tí òfin fipá mú. Ní àkókò náà, àwọn tí wọ́n pinnu láti tẹ̀lé ẹ̀kọ́ èké ẹranko náà àti láti jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi—ọjọ́ mímọ́ èké ẹranko náà—yóò gba àmì rẹ̀. Àwọn tí ó bá tẹ̀lé Jésù tí wọ́n sì gbọ́ràn sí òtítọ́ Rẹ̀ yóò pa ọjọ́ ìsinmi Rẹ̀ mọ́ ní mímọ́ wọn yóò sì gba àmì Rẹ̀. Àwọn tí wọ́n ń retí láti kọ̀ àmì ẹranko náà ní ọjọ́ iwájú gbọ́dọ̀ tẹrí ba lábẹ́ àsíá ọjọ́ ìsinmi Jésù nísinsìnyí. Agbára Rẹ̀ wà fún àwọn tí ó gbọ́ràn sí I (Ìṣe Àwọn Aposteli 5:32). Láìsí I, a kò le ṣe ohunkóhun (Jòhánù 15:5). Pẹ̀lú Rẹ̀, ohun gbogbo ṣeé ṣe (Máàkù 10:27).

7.jpg
8.jpg

10. Gẹ́gẹ́ bí ìwé Ìṣípayá ti sọ, ta ni Jòhánù rí nínú ìjọba ayérayé Ọlọ́run?

 

Ìdáhùn: Ìdáhùn náà jẹ́ mẹ́ta, ó sì ṣe kedere gidigidi:

 

A. Àwọn tí wọ́n ní àmì Ọlọ́run—àmì (Ọjọ́ Ìsinmi Rẹ̀)—ní iwájú orí wọn (Ìfihàn 7:3, 4).


B. Àwọn tí kò fẹ́ kí ẹranko náà tàbí àwòrán rẹ̀ dàpọ̀ mọ́ wọn, tí wọ́n sì kọ̀ láti fi àmì tàbí orúkọ rẹ̀ sí iwájú orí wọn (Ìfihàn 15:2).


C. Àwọn ènìyàn tí—lónìí àti títí láéláé—ń tẹ̀lé ibi tí Jésù ń darí wọn, tí wọ́n gbẹ́kẹ̀lé E pátápátá nínú ohun gbogbo (Ìfihàn 14:4).

11. Kí ni Jésù ń sọ fún àwọn èèyàn lónìí?

“Ẹni tí ó bá tẹ̀lé mi kì yóò rìn nínú òkùnkùn, ṣùgbọ́n yóò ní ìmọ́lẹ̀ ìyè” (Jòhánù 8:12).

 

Ìdáhùn: Ìlérí àgbàyanu gbáà ni! Tí a bá tẹ̀lé E, a kò ní parí sí òkùnkùn ṣùgbọ́n a ó ní òtítọ́ ológo. Síwájú sí i, títẹ̀lé E àti pípa Ọjọ́ Ìsinmi Rẹ̀ mọ́ yóò fi àmì Ọlọ́run sí iwájú orí wa, yóò sì dáàbò bò wá kúrò nínú àwọn àjàkálẹ̀ àrùn búburú (Sáàmù 91:10) tí yóò já lu àwọn aláìgbọ́ràn (Ìfihàn 16). Ó tún fi àmì hàn wá gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a ti múra tán fún ìtumọ̀ nígbà ìpadàbọ̀ Jesu lẹ́ẹ̀kejì. Ààbò àti ìdánilójú ìbùkún wo ni Ọlọ́run ti fún wa!


Ìkìlọ̀ Pákáǹkánjú
Iwọ yoo ṣawari awọn alaye iyalẹnu diẹ sii bi o ṣe n kẹkọọ Awọn Itọsọna Ikẹkọ mẹta ti o kẹhin ti awọn mẹsan ti o sọrọ nipa awọn ifiranṣẹ awọn angẹli mẹta ti Ifihan 14: 6–14. Awọn Itọsọna Ikẹkọ wọnyi yoo ṣalaye (1) ipa ti Amẹrika ninu ija ikẹhin agbaye, (2) bi awọn ṣọọṣi ati awọn ẹsin agbaye yoo ṣe kopa, (3) awọn ipo agbaye ti yoo fa ogun ikẹhin agbaye, ati (4) ọgbọn iyalẹnu ti Satani lati tan awọn bilionu eniyan jẹ. Ti o ba n ṣe iyalẹnu kini awọn ṣọọṣi Protestant ni lati sọ nipa ẹtọ ti poopu fun yiyipada ọjọ isimi si ọjọ Sunday, awọn ọrọ ti o han ni awọn oju-iwe meji ti o tẹle yoo pese awọn idahun iyalẹnu.

12. Ọlọ́run ń bẹ̀ ọ́ pé kí o pa ọjọ́ ìsinmi mímọ́ rẹ̀ mọ́ gẹ́gẹ́ bí àmì pé o ti gba ìgbàlà Rẹ̀ àti pé o ó tẹ̀lé E níbikíbi tí Ó bá darí rẹ. Ṣé ìwọ yóò pinnu nísinsìnyí láti bẹ̀rẹ̀ sí í pa ọjọ́ ìsinmi Rẹ̀ mọ́ ní mímọ́?

Ìdáhùn: 

Ó fẹ́rẹ̀ tó bẹ́ẹ̀! Ìdánwò náà ni ìgbésẹ̀ tó tẹ̀lé rẹ sí ìlà ìparí.

Àwọn Ìbéèrè Èrò

 

Àwọn Ọ̀rọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn Ṣọ́ọ̀ṣì àti Àwọn Aláṣẹ Míràn Nípa Ọjọ́ Ìsinmi

 

Ìdáhùn:

Baptisti: “Àṣẹ kan wà láti sọ ọjọ́ ìsinmi di mímọ́, ṣùgbọ́n ọjọ́ ìsinmi náà kì í ṣe ọjọ́ Sunday. ... A ó sọ, bí ó ti wù kí ó rí, pẹ̀lú ìfihàn ìṣẹ́gun díẹ̀, pé a gbé ọjọ́ ìsinmi kúrò ní ọjọ́ keje sí ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀. ... Níbo ni a ti lè rí àkọsílẹ̀ irú ìṣòwò bẹ́ẹ̀? Kì í ṣe nínú Májẹ̀mú Tuntun—kò sí rárá. Kò sí ẹ̀rí ìwé mímọ́ nípa ìyípadà ètò ọjọ́ ìsinmi láti ọjọ́ keje sí ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀.” Dókítà Edward T. Hiscox, òǹkọ̀wé ìwé The Baptist Manual, nínú ìwé kan tí a kà ṣáájú ìpàdé àwọn òjíṣẹ́ ní New York tí wọ́n ṣe ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù kọkànlá ọdún 1893.

Kátólíìkì: “Ẹ lè ka Bíbélì láti Jẹ́nẹ́sísì sí Ìṣípayá, ẹ kò sì ní rí ìlà kan ṣoṣo tó fọwọ́ sí ìsọdimímọ́ ọjọ́ Sunday. Ìwé Mímọ́ fipá mú kí wọ́n máa ṣe ayẹyẹ ọjọ́ Saturday, ọjọ́ kan tí [àwọn Kátólíìkì] kò máa yà sí mímọ́.” James Cardinal Gibbons, The Faith of Our Fathers, àtúnse 93rd, 1917, ojú ìwé 58.

​Ìjọ Kristi: “Níkẹyìn, a ní ẹ̀rí Kristi lórí kókó yìí. Nínú Máàkù 2:27, ó sọ pé:
‘A dá ọjọ́ ìsinmi fún ènìyàn, kì í ṣe ènìyàn fún ọjọ́ ìsinmi.’ Láti inú àyọkà yìí, ó hàn gbangba pé kì í ṣe fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì nìkan ni a ṣe ọjọ́ ìsinmi, gẹ́gẹ́ bí Paley àti Hengstenberg ṣe fẹ́ kí a gbàgbọ́, ṣùgbọ́n fún ènìyàn... ìyẹn ni, fún ìran. Nítorí náà, a parí èrò sí pé ọjọ́ ìsinmi ni a yà sọ́tọ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀, àti pé a fi fún Ádámù, àní ní Édẹ́nì, gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára ​​àwọn ètò ìpilẹ̀ṣẹ̀ tí Ọlọ́run yàn fún ayọ̀ gbogbo ènìyàn.” Robert Milligan, Scheme of Redemption, (St. Louis, The Bethany Press, 1962), ojú ìwé 165.

Onímọ̀ nípa Ìjọ: “Ọjọ́ Ìsinmi Kristẹni [Ọjọ́ Ìsinmi] kò sí nínú Ìwé Mímọ́, kì í sì í ṣe ti ìjọ ìpilẹ̀ṣẹ̀ tí a ń pè ní Ọjọ́ Ìsinmi.” Ẹ̀kọ́ Ìsìn Dwight, Ìdìpọ̀ 4, ojú ìwé 401. Episcopal: “Ọjọ́ Ìsinmi (Dies Solis, ti kàlẹ́ńdà Róòmù, ‘ọjọ́ oòrùn,’ nítorí pé a yà á sọ́tọ̀ fún oòrùn), ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀, ni àwọn Kristẹni ìjímìjí gbà gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìjọsìn. ... Kò sí ìlànà kankan fún ṣíṣe é nínú Májẹ̀mú Tuntun, bẹ́ẹ̀ ni, ní tòótọ́, a kò tilẹ̀ pàṣẹ fún ṣíṣe é.” “Ọjọ́ Ìsinmi,” A Religious Encyclopedia, Ìdìpọ̀ 3, (New York, Funk àti Wagnalls, 1883) ojú ìwé 2259.

Àwọn Lutheran: “Ṣíṣe ayẹyẹ ọjọ́ Olúwa [Ọjọ́ Àìkú] kò sinmi lórí àṣẹ Ọlọ́run, bí kò ṣe lórí àṣẹ ìjọ.” Ìjẹ́wọ́ Ìgbàgbọ́ Augsburg, tí a fa ọ̀rọ̀ rẹ̀ yọ nínú Ìwé Ìtọ́sọ́nà Sábáàtì Kátólíìkì, Apá Kejì, Orí Kìíní, Apá Kẹwàá.

Methodist: “Gba ọ̀rọ̀ ọjọ́ Sunday. Àwọn àmì kan wà nínú Májẹ̀mú Tuntun nípa bí ìjọ ṣe wá pa ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀ mọ́ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìjọsìn rẹ̀, ṣùgbọ́n kò sí àyọkà kan tí ó sọ fún àwọn Kristẹni láti pa ọjọ́ náà mọ́, tàbí láti gbé ọjọ́ ìsinmi àwọn Júù sí ọjọ́ yẹn.” Harris Franklin Rall, Christian Advocate, July 2, 1942.

Ilé Ẹ̀kọ́ Bíbélì Moody: “Ọjọ́ ìsinmi jẹ́ ohun tí ó dìmú ní Édẹ́nì, ó sì ti wà ní ìṣiṣẹ́ láti ìgbà náà. Òfin kẹrin yìí bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà ‘rántí,’ tí ó fi hàn pé ọjọ́ ìsinmi ti wà nígbà tí Ọlọ́run kọ òfin sórí àwọn tábìlì òkúta ní Sínáì. Báwo ni àwọn ènìyàn ṣe lè sọ pé òfin kan ṣoṣo yìí ti di ohun tí a ti parẹ́ nígbà tí wọ́n bá gbà pé àwọn mẹ́sàn-án yòókù ṣì wà ní ìdúró?” D. L. Moody, Weiged and Wanting, ojú ìwé 47.

Presbyterian: “Títí tí a ó fi lè fihàn pé gbogbo òfin ìwà rere ni a ti fagilé, ọjọ́ ìsinmi yóò dúró. ... Ẹ̀kọ́ Kristi fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ọjọ́ ìsinmi yóò máa wà títí láé.” T. C. Blake, D.D., Ẹ̀kọ́ Ìsìn tí a ti kó jọ, ojú ìwé 474, 475.

Pentecostal: “ ‘Kí ló dé tí a fi ń jọ́sìn ní ọjọ́ Sunday? Ǹjẹ́ Bíbélì kò kọ́ wa pé ọjọ́ Saturday yẹ kí ó jẹ́ ọjọ́ Olúwa?’ … Ó hàn gbangba pé a ó ní láti wá ìdáhùn láti orísun mìíràn yàtọ̀ sí Májẹ̀mú Tuntun” David A. Womack, “Ṣé ọjọ́ Sunday ni ọjọ́ Olúwa?” Ìwé Ìhìn Rere Pentecostal, Oṣù Kẹjọ 9, 1959, Nọ́mbà 2361, ojú ìwé 3.

Ìwé Ìròyìn Àgbékalẹ̀: “Ọjọ́ Ìsinmi jẹ́ orúkọ tí àwọn kèfèrí fún ní ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀, nítorí pé ọjọ́ náà ni wọ́n ń jọ́sìn oòrùn. ... Ọjọ́ keje ni Ọlọ́run fúnra rẹ̀ bùkún fún tí ó sì yà á sí mímọ́, àti ... ó ní kí àwọn ẹ̀dá Rẹ̀ máa sọ ọ́ di mímọ́ fún Un. Àṣẹ yìí jẹ́ ti gbogbo ayé àti títí láé.” Ìwé Ìròyìn Bíbélì Eadie, àtúnṣe 1890, ojú ìwé 561.

The Mark of the Beast

Ìkìlọ̀ gbọ́!

O ti mọ̀ pé àmì náà kì í ṣe ìṣẹ́jú—ó jẹ́ yíyàn. Jẹ́ olóòótọ́ sí Ọlọ́run!

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #21: Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní Amẹ́ríkà —Wo ibi tí Amẹ́ríkà bá wà nínú ètò Ọlọ́run.

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page