top of page

Obìnrin Míràn — Ṣíṣí Ẹ̀tàn Bábílónì Payá

Obìnrin Míràn — Ṣíṣí Ẹ̀tàn Bábílónì Payá

Bíbélì kò sọ̀rọ̀ nípa Kristi àti ìyàwó Rẹ̀ nìkan — ó tún kìlọ̀ nípa agbára ìdarí ẹ̀tàn alágbára kan tí a mọ̀ sí Bábílónì. Ẹ̀kọ́ yìí fi ẹni tí “obìnrin mìíràn” yìí dúró fún ní tòótọ́ hàn àti ìdí tí ìfàmọ́ra rẹ̀ fi léwu nípa tẹ̀mí. Ìwọ yóò kọ́ bí a ṣe lè mọ àwọn ọgbọ́n àrékérekè rẹ̀, yẹra fún ìdàrúdàpọ̀ rẹ̀, àti bí a ṣe lè dì mọ́ òtítọ́ Ọlọ́run nínú ayé tí ó kún fún ìfàmọ́ra ẹ̀mí.

Nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí, ìwọ yóò rí:

• Bí a ṣe ṣàpèjúwe Bábílónì lọ́nà ìṣàpẹẹrẹ nínú Ìṣípayá gẹ́gẹ́ bí agbára ìfàmọ́ra tí ó lòdì sí àwọn ènìyàn olóòótọ́ Ọlọ́run
• Ohun tí “obìnrin” àti àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ dúró fún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì àti òtítọ́ nípa tẹ̀mí
• Ìdí tí agbára rẹ̀ fi ń yọrí sí ìdàrúdàpọ̀ àti ìfọkànsìn nípa tẹ̀mí
• Báwo ni o ṣe lè dáàbò bo ọkàn àti ìgbàgbọ́ rẹ kí irọ́ rẹ̀ má baà gbá ọ lọ

1.jpg

1. Báwo ni Jésù ṣe ṣàpèjúwe Bábílónì nínú ìwé Ìṣípayá?

Èmi yóò fi ìdájọ́ àgbèrè ńlá tí ó jókòó lórí omi púpọ̀ hàn yín. … Mo sì rí obìnrin kan tí ó jókòó lórí ẹranko pupa kan tí ó kún fún orúkọ ọ̀rọ̀-òdì, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá. A wọ obìnrin náà ní aṣọ elése àlùkò àti pupa, a sì fi wúrà àti òkúta iyebíye àti pearli ṣe é lọ́ṣọ̀ọ́, ó ní ago wúrà kan ní ọwọ́ rẹ̀ tí ó kún fún ìríra àti ẹ̀gbin àgbèrè rẹ̀. A sì kọ orúkọ kan sí iwájú orí rẹ̀: Àṣírí, Bábílónì Ńlá, Ìyá àwọn aṣẹ́wó àti ti àwọn ohun ìríra ayé (Ìfihàn 17:1, 3–5).

Ìdáhùn: Nínú Ìfihàn 17:1–5, Jésù ṣàpèjúwe Bábílónì gẹ́gẹ́ bí aṣẹ́wó tí ó wọ aṣọ pupa àti elése àlùkò. Ó jókòó lórí ẹranko aláwọ̀ pupa kan, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá, tí ó sì jókòó lórí omi púpọ̀.

2. Ta ni obìnrin mímọ́ tí a ṣàpẹẹrẹ nínú Ìṣípayá orí 12?

 

Ìdáhùn: A ṣe àpèjúwe obìnrin mímọ́ kan, tí a fi oòrùn wọ̀, nínú Ìfihàn 12:1–6. A kọ́ nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 20 pé obìnrin mímọ́ yìí dúró fún ìjọ mímọ́ Ọlọ́run, tí ó jẹ́ olóòótọ́ sí ọkọ rẹ̀, Jésù.

A ó kẹ́kọ̀ọ́ nípa ìwé Ìṣípayá orí 12 ní ìjìnlẹ̀ nínú ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 23.

2.jpg

3. Kí ni aṣẹ́wó kan dúró fún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì?

                                                            

Jẹ́ kí Jerusalẹmu mọ àwọn ohun ìríra rẹ̀. ... O gbẹ́kẹ̀lé ẹwà ara rẹ, o sì ṣe àgbèrè” (Esekieli 16:2, 15).

 

Ìdáhùn: Gẹ́gẹ́ bí obìnrin mímọ́ ṣe dúró fún ìjọ mímọ́ tí ó jẹ́ olóòótọ́ sí Jésù, bẹ́ẹ̀ náà ni obìnrin aláìmọ́ ṣe dúró fún ìjọ aláìmọ́, tàbí ìjọ tí ó ṣubú tí ó jẹ́ aláìṣòótọ́ sí Jésù (Jákọ́bù 4:4).

4. Ǹjẹ́ a lè dá aṣẹ́wó (ṣọ́ọ̀ṣì) tí a pè ní “Bábílónì Ńlá, Ìyá Àwọn Aṣẹ́wó” nínú Ìṣípayá orí 17 mọ̀?

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Ó jẹ́ mímọ̀ ní gbogbogbòò pé ìjọ kan ṣoṣo ló sọ pé òun ni ìyá ìjọ náà—Ìjọ Roman Catholic. Àlùfáà Kátólíìkì kan tó gbajúmọ̀, John A. O’Brien, sọ pé, “Àjọyọ̀ náà [Ìpa Àìkú] ṣì jẹ́ ìrántí Ìjọ Ìyá tí àwọn ẹ̀ya ìsìn tí kì í ṣe Kátólíìkì ti yapa kúrò nínú rẹ̀.”1

Àwọn kókó tí a lò nínú Ìṣípayá 17 láti ṣàpèjúwe ìyá Bábílónì àti ẹranko tí ó gùn ún bá ipò póòpù mu:


A. Ó ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn mímọ́ (ẹsẹ 6). (Wo Àwọn Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 15 àti 20.)


B. Ó wọ aṣọ aláwọ̀ elése àlùkò àti pupa (ẹsẹ 4). Póòpù sábà máa ń wọ àwọ̀ ọba ti elése àlùkò nígbà àwọn ayẹyẹ pàtàkì, àti pupa ni àwọ̀ aṣọ àwọn kádínà Kátólíìkì.


C. Orí méje ẹranko náà (ẹsẹ 3) tí obìnrin náà jókòó lé lórí ni òkè méje (ẹsẹ 9). Ó jẹ́ mímọ̀ dáadáa pé Róòmù, olú ilé-iṣẹ́ póòpù, ni a kọ́ sórí òkè méje, tàbí òkè ńlá.


D. Ẹranko náà jẹ̀bi ọ̀rọ̀ òdì (ẹsẹ 3), kókó kan tó bá ipò póòpù mu ní kedere. (Wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 15 àti 20.)


E. Ó ṣàkóso “lórí àwọn ọba ayé” (ẹsẹ 18). Alexander Flick sọ pé nígbà tí ó fi di ọ̀rúndún kẹtàlá, póòpù náà “ó kéré tán ní ti èrò-orí… olùṣàkóso gbogbo ayé nínú ọ̀ràn ti ara àti ti ẹ̀mí.” 2 Kókó yìí kò lè bá ìjọba tàbí ìjọba ayé mìíràn mu. A ṣàpèjúwe ipò póòpù nínú Ìṣípayá 17 lọ́nà tó ṣe kedere fún iyèméjì.


Àkíyèsí: Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aṣáájú ti Àtúnṣe ìsìn (Huss, Wycliffe, Luther, Calvin, Zwingli, Melanchthon, Cranmer, Tyndale, Latimer, Ridley, àti àwọn mìíràn) kọ́ni pé ipò póòpù ni agbára tí ó wà níbí.

5. Kí ni ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ náà “Bábílónì” ní gidi, kí sì ni ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀?

“Ẹ jẹ́ kí a kọ́... ilé ìṣọ́ kan tí orí rẹ̀ wà ní ọ̀run. ... Olúwa sì wí pé ... ẹ jẹ́ kí a sọ̀kalẹ̀ lọ kí a sì da èdè wọn rú níbẹ̀, kí wọn má baà lè lóye ọ̀rọ̀ ara wọn. ... Nítorí náà ni a ṣe pe orúkọ rẹ̀ ní Bábẹ́lì [“ìdàrúdàpọ̀”]; nítorí níbẹ̀ ni Olúwa ti da èdè rú” (Jẹ́nẹ́sísì 11:4, 6, 7, 9).

Ìdáhùn: Àwọn ọ̀rọ̀ náà “Babel” àti “Babiloni” túmọ̀ sí “ìdàrúdàpọ̀.” Orúkọ náà Babiloni bẹ̀rẹ̀ láti Ilé Gogoro Babel, èyí tí àwọn kèfèrí aláìgbọràn tí wọ́n nírètí láti kọ́ ọ sí gíga tó bẹ́ẹ̀ tí omi ìkún omi kò fi lè bo ó mọ́lẹ̀ (ẹsẹ 4). Ṣùgbọ́n Olúwa da èdè wọn rú, ìdàrúdàpọ̀ tí ó yọrí sí sì pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi fipá mú kí wọ́n dá iṣẹ́ ìkọ́lé dúró. Wọ́n wá pe ilé gogoro náà ní “Babel” (Babiloni), tàbí “ìdàrúdàpọ̀.” Nígbà tó yá, ní ọjọ́ Májẹ̀mú Láéláé, ìjọba àwọn kèfèrí kárí ayé tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Babiloni dìde; ó jẹ́ ọ̀tá àwọn ènìyàn Ọlọ́run, Israẹli. Ó ní ìṣọ̀tẹ̀, àìgbọràn, inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ìgbéraga, àti ìbọ̀rìṣà (Jeremiah 39:6, 7; 50:29, 31–34; 51:24, 34, 47; Dáníẹ́lì 3 àti 5). Nínú Aísáyà orí 14, Ọlọ́run lo Bábílónì gẹ́gẹ́ bí àmì Sátánì nítorí pé Bábílónì jẹ́ ọ̀tá àti apanirun sí iṣẹ́ Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn Rẹ̀. Nínú ìwé Ìfihàn ti Májẹ̀mú Tuntun, a lo ọ̀rọ̀ náà “Bábílónì” láti tọ́ka sí ìjọba ìsìn kan tí ó jẹ́ ọ̀tá Ísírẹ́lì ẹ̀mí Ọlọ́run—ìjọ Rẹ̀ (Ìfihàn 14:8; 16:19).

5.jpg
6.jpg

6. Àwọn wo ni àwọn ọmọbìnrin aṣẹ́wó ti ìyá Bábílónì tí a ṣàpèjúwe nínú Ìṣípayá 17:5?

Ìdáhùn: Àwọn ni díẹ̀ lára ​​àwọn ìjọ tí wọ́n kọ́kọ́ tako ẹ̀kọ́ èké ìyá Bábílónì tí wọ́n sì fi sílẹ̀ nígbà Àtúnṣe Pùròtẹ́sítáǹtì ńlá. Ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í fara wé àwọn ìlànà àti ìṣe ìyá náà, wọ́n sì tipa bẹ́ẹ̀ di ẹni tí ó ṣubú fúnra wọn. Kò sí obìnrin tí a bí gẹ́gẹ́ bí aṣẹ́wó. Bẹ́ẹ̀ náà ni a bí ọmọbìnrin Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ṣubú. Èyíkéyìí ìjọ tàbí àjọ tí ó ń kọ́ni àti tí ó ń tẹ̀lé àwọn ẹ̀kọ́ àti ìṣe èké Bábílónì lè di ìjọ tàbí ọmọbìnrin tí ó ṣubú. Nítorí náà, Bábílónì jẹ́ orúkọ ìdílé tí ó gba Ìjọ Ìyá àti ti àwọn ọmọbìnrin rẹ̀ tí wọ́n ti ṣubú pẹ̀lú.

7. Nínú Ìṣípayá 17, kí ló dé tí a fi ṣàpèjúwe ìyá Bábílónì gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ń gun ẹranko náà? Kí ni ẹranko náà dúró fún?

Ìdáhùn: Nínú Ìṣípayá 13:1-10, Jésù ṣe àfihàn ipò póòpù gẹ́gẹ́ bí àpapọ̀ ìjọ àti ìjọba. (Fún ìwífún síi, wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 20.) Nínú Ìṣípayá orí 17, Jésù ṣe àfihàn ìjọ (aṣẹ́wó) àti ipò (ẹranko náà) gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹ̀dá ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ní ìbátan. Obìnrin náà ń rìn lórí ẹranko náà, èyí tí ó túmọ̀ sí pé ìjọ wà ní ìkáwọ́ ìjọba.

7.jpg

8. Àwọn agbára mìíràn wo ló para pọ̀ mọ́ ìjọba Póòpù láti mú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìkẹyìn ṣẹ?

 

“Mo rí àwọn ẹ̀mí àìmọ́ mẹ́ta bí ọ̀pọ̀lọ́ tí wọ́n ń ti ẹnu dragoni náà jáde, àti láti ẹnu ẹranko náà, àti láti ẹnu wòlíì èké náà. Nítorí wọ́n jẹ́ ẹ̀mí àwọn ẹ̀mí èṣù, tí ń ṣe iṣẹ́ àmì, tí ń jáde lọ sọ́dọ̀ àwọn ọba ayé àti gbogbo ayé, láti kó wọn jọ sí ogun ọjọ́ ńlá Ọlọ́run Olódùmarè” (Ìfihàn 16:13, 14).

 

Ìdáhùn: Dragoni inú Ìṣípayá 12:3, 4 àti wòlíì èké inú Ìṣípayá 13:11–14 àti 19:20 dara pọ̀ mọ́ ẹranko inú Ìṣípayá 13:1–8, tàbí ìjọba póòpù.


A. Dragoni ti Ifihan 12 duro fun Satani ti n ṣiṣẹ nipasẹ awọn keferi Romu. (Wo Itọsọna Ẹkọ 20 fun awọn alaye siwaju sii.) Ni awọn ọjọ ikẹhin wọnyi ajọṣepọ alaimọ pẹlu awọn ẹsin ti kii ṣe Kristiẹni gẹgẹbi Islam, Buddhism, Shintoism, Hinduism, Age Tuntun, ihuwasi eniyan ti ko ni aye, ati bẹbẹ lọ.


B. Wòlíì èké náà dúró fún ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó wà ní Amẹ́ríkà, èyí tí yóò gba ipò iwájú nínú rírọ̀mọ́ ìjọsìn ẹranko náà kárí ayé (wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 21).


C. Ẹranko náà ni ipò póòpù (wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 20).


D. Àwọn agbára mẹ́ta wọ̀nyí: àwọn ìsìn àti ìjọba tí kìí ṣe ti Kristẹni, ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, àti ẹ̀sìn Kátólíìkì ti Róòmù yóò di alábàáṣiṣẹpọ̀ ní Amágẹ́dọ́nì—ogun ìkẹyìn lòdì sí Ọlọ́run, òfin Rẹ̀, àti àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀ olóòótọ́. A pe àjọpọ̀ yìí ní “Bábílónì ńlá” láti ọwọ́ Jésù nínú Ìfihàn 18:2.

8.jpg

9. Báwo ni àwọn àjọ tí wọ́n ní onírúurú ipò ìbílẹ̀ yóò ṣe so ara wọn pọ̀ dáadáa?

“Àwọn wọ̀nyí ní èrò kan náà, wọn ó sì fi agbára àti àṣẹ wọn fún ẹranko náà.” (Ìfihàn 17:13).

 

Ìdáhùn: Ìṣípayá 16:13, 14 sọ pé “àwọn ẹ̀mí àìmọ́ bí ọ̀pọ̀lọ́,” tí wọ́n jẹ́ “ẹ̀mí àwọn ẹ̀mí èṣù,” yóò so wọ́n pọ̀ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí wọn yóò ṣe. Ìbẹ́mìílò—ìgbàgbọ́ pé àwọn òkú wà láàyè àti pé wọ́n lè bá àwọn alààyè sọ̀rọ̀—ni ìlànà tí ó so gbogbo wọn pọ̀. Sátánì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀—tí wọ́n ń ṣe bíi ẹ̀mí àwọn olólùfẹ́ tí wọ́n ti kú, àwọn wòlíì ìgbàanì, àwọn áńgẹ́lì ọ̀run (2 Kọ́ríńtì 11:13, 14), àti Kristi fúnra rẹ̀ pàápàá (Mátíù 24:24)—yóò yí ayé lérò padà pé láti ọ̀run ni wọ́n ti ń darí ète wọn (wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 10). Lọ́nà kan náà, gbogbo àwọn ẹ̀dá mẹ́ta gbàgbọ́ pé àwọn òkú wà láàyè:


A. Ẹ̀sìn Kátólíìkì gbàdúrà sí Màríà àti àwọn ènìyàn mímọ́ mìíràn tí wọ́n ti kú, ó sì gbàgbọ́ pé àwọn ènìyàn mímọ́ wọ̀nyí ń fi iṣẹ́ ìyanu bùkún àwọn ọmọlẹ́yìn wọn.


B. Àwọn ìsìn tí kìí ṣe ti Kristẹni dá lórí ìgbàgbọ́ nínú àti ìjọsìn ẹ̀mí àwọn òkú. Ayé Tuntun tẹnu mọ́ “ìdarí” — a gbọ́dọ̀ bá àwọn ẹ̀mí òkú sọ̀rọ̀.


C. Ẹ̀sìn Protestant àwọn apẹ̀yìndà gbàgbọ́ pé àwọn òkú kìí ṣe òkú, kàkà bẹ́ẹ̀, wọ́n wà láàyè ní ọ̀run tàbí ní ọ̀run àpáàdì. Nítorí náà, wọ́n lè tàn jẹ láti ọwọ́ àwọn ẹ̀mí èṣù tí wọ́n ń ṣe bíi ẹ̀mí àwọn òkú.

10. Ẹ̀ṣẹ̀ wo ni Ọlọ́run fi kan Bábílónì?

                                                           

“Bábílónì ńlá ti ṣubú” (Ìfihàn 18:2). “... ó sì ti di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, ẹ̀wọ̀n fún gbogbo ẹ̀mí búburú. ... Nípa iṣẹ́ àfọ̀ṣẹ rẹ ni a fi tan gbogbo orílẹ̀-èdè jẹ” (Ìfihàn 18:2, 23). “Àwọn olùgbé ayé ni a mu yó” láti inú wáìnì ìríra àti àgbèrè tí a rí nínú ago rẹ̀ (Ìfihàn 17:2, 4; 18:3). “Àwọn ọba ayé ti ṣe àgbèrè pẹ̀lú rẹ̀” (Ìfihàn 18:3).

 

Ìdáhùn: Ṣíṣubú túmọ̀ sí yíyípadà kúrò nínú òtítọ́ Bíbélì àti ìjọsìn Ọlọ́run tòótọ́ (2 Pétérù 3:17, 18). Nítorí náà, Ọlọ́run ń fi ẹ̀sùn kan Bábílónì fún (1) bí ó ṣe ń bá àwọn ẹ̀mí èṣù sọ̀rọ̀ nípa pípè àwọn ẹ̀mí búburú sínú àárín rẹ̀ nípasẹ̀ ìbẹ́mìílò àti fún (2) títàn gbogbo ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn ẹ̀mí èṣù èké. Irọ́ jẹ́ irú ohun ìríra kan nínú Bíbélì (Òwe 12:22). Wáìnì Bábílónì, èyí tí ó ní ẹ̀kọ́ èké nínú, àwọn ohun tí kò tọ́, ó sì ń mú àwọn tí ó mu ún mutí yó. Ní ìyàtọ̀ sí èyí, ìjọ ni ìyàwó Kristi (Ìṣípayá 19:7, 8) ó sì nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ ó sì jẹ́ olóòótọ́ sí Rẹ̀ nìkan—èyí tí Jésù sọ pé ó túmọ̀ sí pípa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́ (Jòhánù 14:15). Nítorí náà, a dá Póòpù lẹ́bi níbí fún yíyípadà kúrò lọ́dọ̀ ọkọ rẹ̀, Jésù (Jákọ́bù 4:4) àti fún dídá àjọṣepọ̀ àìtọ́ pẹ̀lú àwọn ìjọba ìlú (ìṣọ̀kan ìjọ àti ìjọba) fún ìtìlẹ́yìn rẹ̀. Ní àfikún, Bábílónì ń ta “ọkàn ènìyàn” (Ìṣípayá 18:11–13); Nítorí náà, Ọlọ́run fi ẹ̀sùn kan Bábílónì fún bíbá àwọn ènìyàn lò gẹ́gẹ́ bí ọjà dípò kí ó jẹ́ ọmọ Ọlọ́run.

9.jpg
10.jpg

11. Àwọn ẹ̀kọ́ èké wo ló wà nínú wáìnì Bábílónì tó ń mú kí àwọn èèyàn mutí yó tí wọ́n sì dàrú nípa tẹ̀mí?

 

Ìdáhùn: Ó yani lẹ́nu pé, díẹ̀ lára ​​àwọn ẹ̀kọ́ ìsìn Pùròtẹ́sítáǹtì tó gbajúmọ̀ jùlọ lónìí kò sí nínú Bíbélì rárá. Ìyá Ìjọ Róòmù ló mú wọn wá sí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì, àwọn tó gbà wọ́n láti ọ̀dọ̀ àwọn kèfèrí. Díẹ̀ lára ​​àwọn ẹ̀kọ́ èké wọ̀nyí ni pé:

A. A ti ṣe àtúnṣe tàbí fagilé òfin Ọlọ́run.
A kò le yípadà tàbí pa òfin Ọlọ́run run láéláé (Lúùkù 16:17). Wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 6 fún ẹ̀rí tó lágbára nípa òtítọ́ yìí.


B. Ọkàn kì í kú.
Bíbélì mẹ́nu ba ọkàn” àti “ẹ̀mí” ní ìgbà ẹgbẹ̀rún kan (1,000). Kò sí ìgbà kan tí a pè ní àìkú. Àwọn ènìyàn jẹ́ ẹni kíkú (Jobu 4:17), kò sì sí ẹni tí ó gba àìkú títí di ìgbà tí Jesu yóò padà dé (1 Kọrinti 15:51–54). (Wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 10 fún ìwífún síi.)


C. Àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ a máa jó títí láé nínú ọ̀run àpáàdì.
Bíbélì kọ́ni pé a ó pa àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ run (a ó pa wọ́n run), ọkàn àti ara, nínú iná (Mátíù 10:28). A kò kọ́ni ní ọ̀run àpáàdì ìjìyà ayérayé nínú Bíbélì. (Wo àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ nínú Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 11.)


D. Ìrìbọmi nípa rìmọ́lẹ̀ kò ṣe pàtàkì.
Ìrìbọmi nípa ìtẹ̀bọmi ni ìrìbọmi kan ṣoṣo tí Ìwé Mímọ́ mọ̀. (Wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 9 fún àlàyé síwájú sí i.)


E. Ọjọ́ Ìsinmi ni ọjọ́ mímọ́ Ọlọ́run.
Bíbélì kọ́ni láìsí iyèméjì, pé ọjọ́ mímọ́ Ọlọ́run ni ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje—Ọjọ́ Àbámẹ́ta. (Fún ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ àlàyé, wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 7.)


Àkíyèsí: Àwọn ẹ̀kọ́ èké wọ̀nyí, tí a gbàgbọ́ nígbà kan rí, sábà máa ń mú “ìdàrúdàpọ̀” wá (èyí tí ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ náà “Bábílónì” jẹ́) ó sì máa ń mú kí òye Ìwé Mímọ́ ṣòro sí i.


Èrò Tó Gbajúmọ̀
Ó jẹ́ ohun tó ń múni ronú pé àwọn kan lè máa mu wáìnì Bábílónì láìmọ̀ọ́mọ̀. Bóyá gbogbo èyí jẹ́ ohun tuntun sí ọ. Tí ó bá rí bẹ́ẹ̀, bẹ Ọlọ́run láti tọ́ ọ sọ́nà (Mátíù 7:7, 8). Lẹ́yìn náà, wá inú Ìwé Mímọ́ (Ìṣe Àwọn Aposteli 17:11). Ṣèlérí pé ìwọ yóò tẹ̀lé ibi tí Jésù ń darí rẹ, kò sì ní jẹ́ kí o ṣe àṣìṣe (Jòhánù 7:17).

12. Àwọn wo ni yóò wà ní ìhà ọ̀dọ̀ Olúwa nínú ogun Amágẹ́dọ́nì?

 

Ìdáhùn: Nínú ogun ìkẹyìn yìí, àwọn áńgẹ́lì ọ̀run (Hébérù 1:13, 14; Mátíù 13:41, 42) àti àwọn ènìyàn Ọlọ́run—àwọn tó kù (Ìṣípayá 12:17)—yóò dara pọ̀ mọ́ Jésù, ẹni tó ń ṣáájú àwọn ọmọ ogun ọ̀run (Ìṣípayá 19:11–16) lòdì sí Sátánì àti àwọn alátìlẹ́yìn rẹ̀. Àwọn tó kù nínú Ọlọ́run jẹ́ àwọn tó kọ̀ láti gbà èké Bábílónì (wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 23). Wọ́n mọ̀ wọ́n fún (1) ìfẹ́ wọn fún Jésù (1 Jòhánù 5:2, 3), (2) ìdúróṣinṣin wọn sí Rẹ̀ àti ìgbàgbọ́ wọn nínú Rẹ̀ (Ìṣípayá 14:12), àti (3) ìgbọràn wọn sí Ọ̀rọ̀ àti àṣẹ Rẹ̀ (Ìṣípayá 12:17; Jòhánù 8:31, 32).

11.jpg

13. Kí ni ọgbọ́n Sátánì yóò lò nínú ìjà ìkẹyìn yìí láàárín òtítọ́ Ọlọ́run àti irọ́ Sátánì?

 

Ìdáhùn: Bó tilẹ̀ jẹ́ pé Sátánì kórìíra Ọlọ́run àti Ọmọ Rẹ̀, òun àti àwọn ẹ̀mí èṣù rẹ̀ yóò ṣe bí àwọn áńgẹ́lì mímọ́ àti àwọn àlùfáà Kristẹni olùfọkànsìn (2 Kọ́ríńtì 11:13–15). Ohun tí ó gbé kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí fún ẹgbẹ́ rẹ̀ yóò dàbí olódodo, ẹ̀mí, àti bí Jésù tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi jẹ́ pé gbogbo ènìyàn lórí ilẹ̀ ayé ni a ó tàn jẹ tí wọn yóò sì tẹ̀lé e (Mátíù 24:24). Láìsí àní-àní, yóò lo Bíbélì, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe nígbà tí ó ń dán Jésù wò ní aginjù (Mátíù 4:1–11). Ìrònú Sátánì yí padà tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi tan ìdá mẹ́ta àwọn áńgẹ́lì ọ̀run jẹ, Ádámù àti Éfà, àti, ní àkókò Ìkún Omi, gbogbo ènìyàn lórí ilẹ̀ ayé àyàfi ènìyàn mẹ́jọ.

12.jpg

14. Kí ni ìlànà tí Ọlọ́run fi ń tako ètò náà?

 

Sí òfin àti sí ẹ̀rí! Bí wọn kò bá sọ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ yìí, ó jẹ́ nítorí pé kò sí ìmọ́lẹ̀ nínú wọn (Isaiah 8:20).

Ìdáhùn: Ọlọ́run máa ń fi òtítọ́ tako irọ́ Sátánì nígbà gbogbo. Nígbà tí Sátánì dán an wò ní aginjù, Jésù fa ọ̀rọ̀ Ìwé Mímọ́ yọ nígbà gbogbo (Mátíù 4:1–11). Nípasẹ̀ àwọn ènìyàn rẹ̀ tó kù, Ọlọ́run yóò sọ òtítọ́ nípa ìwà tí kò bá Bíbélì mu ti Bábílónì ńlá. Yóò sọ ọ́ di mímọ̀ pé Bábílónì ń gbé ìhìn rere èké kalẹ̀ (Gálátíà 1:8–12), èyí tí ó ti ṣí ilẹ̀kùn fún bílíọ̀nù ènìyàn láti tàn jẹ kí wọ́n sì sọnù. Ìgbésẹ̀ lòdì sí Ọlọ́run ni a ṣàlàyé nínú ìhìn iṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ńlá ti Ìfihàn 14:6–14, èyí tí a ń ṣàyẹ̀wò nínú mẹ́sàn-án nínú àwọn Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ìkẹ́kọ̀ọ́ 27 nínú ọ̀wọ́ yìí. Àwọn ìránṣẹ́ mẹ́ta tó yanilẹ́nu yìí tú àṣírí àti ìkìlọ̀ lòdì sí irọ́ àti èké Sátánì, wọ́n sì pe àwọn ènìyàn láti jọ́sìn Ọlọ́run kí wọ́n sì gbọ́ràn sí I, kì í ṣe ní ẹ̀mí nìkan ṣùgbọ́n ní òtítọ́ Bíbélì pẹ̀lú.

15. Ǹjẹ́ àwọn ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ àti ìrètí Ọlọ́run ní àkókò ìkẹyìn yóò gbéṣẹ́?

Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí mo rí áńgẹ́lì mìíràn tí ń sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, pẹ̀lú àṣẹ ńlá, ilẹ̀ ayé sì tàn pẹ̀lú ògo rẹ̀ (Ìfihàn 18:1).

Ìdáhùn: Nínú Ìwé Mímọ́, àwọn áńgẹ́lì dúró fún àwọn ìránṣẹ́ tàbí ìránṣẹ́ (Hébérù 1:13, 14). A fi áńgẹ́lì alágbára kan tí agbára rẹ̀ tóbi tó bẹ́ẹ̀ tí gbogbo ayé fi tànmọ́lẹ̀ sí òtítọ́ àti ògo Ọlọ́run. Ìhìn ìkẹyìn yìí tí Ọlọ́run fi fúnni yóò lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn olùgbé gbogbo ayé (Ìfihàn 14:6; Máàkù 16:15; Mátíù 24:14).

13.jpg
14.jpg

16. Ìbẹ̀bẹ̀ ìkẹyìn àti kíákíá wo ni Jésù yóò ṣe sí àwọn tó wà ní Bábílónì?

 

Ìdáhùn: Yóò wí pé, “Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má baà pín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, kí ẹ sì má baà gbà nínú ìyọnu rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣedéédé rẹ̀” (Ìfihàn 18:4, 5).

 

Ẹ jọ̀wọ́ ẹ kíyèsí pé Jésù pe ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ní Bábílónì ní “àwọn ènìyàn mi.” Ọ̀pọ̀ mílíọ̀nù àwọn Kristẹni olóòótọ́ ló wà ní Bábílónì tí wọn kò tíì gbọ́ ìkìlọ̀ yìí. Àwọn ènìyàn wọ̀nyí fẹ́ràn Olúwa gidigidi, Jésù sì sọ pé àwọn jẹ́ ọmọ Rẹ̀.

17. Báwo ni àwọn ènìyàn tí wọ́n nífẹ̀ẹ́ Jésù ṣùgbọ́n tí wọ́n wà ní Bábílónì nísinsìnyí yóò ṣe dáhùn padà nígbà tí wọ́n bá gbọ́ ìkésíni Rẹ̀ láti jáde wá?

 

Ìdáhùn: Jésù wí pé, “Mo ní àwọn àgùntàn mìíràn tí kì í ṣe ti agbo yìí; àwọn ni mo gbọ́dọ̀ mú wá pẹ̀lú, wọn yóò sì gbọ́ ohùn mi; agbo kan yóò sì jẹ́ olùṣọ́ àgùntàn kan. ... Àwọn àgùntàn mi gbọ́ ohùn mi, mo sì mọ̀ wọ́n, wọn yóò sì máa tọ̀ mí lẹ́yìn” (Jòhánù 10:16, 27). Jésù dá àwọn ọmọ rẹ̀ mọ̀ tí wọ́n wà ní Bábílónì. Síwájú sí i, ó ṣèlérí láti pè wọ́n jáde kúrò ní Bábílónì kí ó tó parun. Àti, èyí tí ó jẹ́ ògo jùlọ, Jésù ṣèlérí pé àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n ṣì wà ní Bábílónì yóò gbọ́ ohùn Rẹ̀, wọn yóò sì dá a mọ̀, wọn yóò sì jáde wá sí ààbò.

Àkíyèsí: Èyí ni Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ keje nínú àwọn ìwé mẹ́sàn-án wa lórí àwọn ìránṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta nínú ìwé Ìfihàn 14:6–14. Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ wa tó tẹ̀lé yóò ṣàpèjúwe ìjọ ìkẹyìn Ọlọ́run ní kedere débi pé o kò ní ṣàìmọ̀ ọ́.

18. Tí o bá wà ní Bábílónì, ṣé o fẹ́ gbọ́ ìkésíni kíákíá tí Jésù fún ọ láti jáde kúrò nínú rẹ̀?

Ìdáhùn:

15.jpg

Kí ló máa tẹ̀lé e? Àkókò ìbéèrè ni!

Àmì ìkọjá tí o bá gbà á túmọ̀ sí pé o ti sún mọ́ ìwé ẹ̀rí rẹ.

Àwọn Ìbéèrè Èrò

1. Ṣé kò yẹ kí n dúró ní Bábílónì kí n sì gbìyànjú láti tún un ṣe dípò kí n jáde wá?
Rárá. Jésù sọ pé a ó pa Bábílónì run, kìí ṣe àtúnṣe. Yóò mu wáìnì rẹ̀ yó láìnírètí (tí a mọ̀ sí ẹ̀kọ́ èké nínú Ìṣípayá 18:2–6). Ìdí nìyí tí Ó fi pe àwọn ènìyàn Rẹ̀ jáde (Ìfihàn 18:4).

2. Àwọn wo ni àwọn ọba ìlà-oòrùn ti Ìfihàn 16:12?

 

Àwọn ọba ìlà-oòrùn ni àwọn ọba (Baba àti Ọmọ) ọ̀run. Wọ́n ń pè wọ́n ní ọba ìlà-oòrùn nítorí pé ibẹ̀ ni àwọn ẹ̀dá ọ̀run ti ń wá sí ayé. Ṣàkíyèsí àwọn nǹkan wọ̀nyí, fún àpẹẹrẹ:


A. Wiwa keji Jesu yoo wa lati ila-oorun (Matteu 24:27).


B. Ogo Ọlọrun wa lati ila-oorun (Esekieli 43:2).


K. Angẹli èdìdì ti Ìfihàn wá láti ìlà-oòrùn (Ìfihàn 7:2).


D. Oòrùn, tí ó dúró fún Jésù, ń yọ ní ìlà-oòrùn (Málákì 4:2).

3. Ǹjẹ́ ìkìlọ̀ nípa ìṣubú Bábílónì túmọ̀ sí pé kì í ṣe ìgbà gbogbo ni Bábílónì ti ṣubú?

 

Bẹ́ẹ̀ni. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìjọ tí ó ní Babiloni nínú ni wọ́n ti dúró ṣinṣin, gíga, àti olóòótọ́ sí Jesu nígbà àtijọ́. Àwọn olùdásílẹ̀ jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run tí ó ní àléébù ṣùgbọ́n tí wọ́n jẹ́ olùfọkànsìn tí wọ́n ń wá inú Bíbélì láti ṣàwárí gbogbo òtítọ́ rẹ̀. Kì í ṣe gbogbo ìjọ ni ó ti ṣubú lónìí. Ṣùgbọ́n, èyíkéyìí ìjọ tí ó bá ń kọ́ àwọn ẹ̀kọ́ èké ti ìyá Babiloni tí ó sì ń tẹ̀lé àwọn ìṣe rẹ̀ lè di ọ̀kan lára ​​àwọn ọmọbìnrin rẹ̀ tí ó ti ṣubú.

4. Nígbà tí a bá pè é láti Bábílónì, níbo ni ó yẹ kí Kristẹni lọ?

 

Wa awọn eniyan ti o pa ofin Ọlọrun mọ, ti o ni igbagbọ ninu Jesu, ti wọn si n waasu awọn ifiranṣẹ awọn angẹli mẹta ni gbogbo agbaye, ki o si darapọ mọ wọn (Ifihan 14:6–12). Itọsọna Ẹkọ 23 yoo ṣe apejuwe ijọ Ọlọrun fun awọn ọjọ ikẹhin ni kikun.

5. Kí ni àwọn ọba mẹ́wàá nínú Ìfihàn 17:12–16 dúró fún?

 

Àwọn ọba mẹ́wàá náà dúró fún àwọn orílẹ̀-èdè ayé. Àwọn ìka ẹsẹ̀ mẹ́wàá ti ère Dáníẹ́lì orí kejì àti ìwo mẹ́wàá ti ẹranko ẹlẹ́mìí búburú inú Dáníẹ́lì orí keje dúró fún ìjọba mẹ́wàá ti Yúróòpù. Síbẹ̀síbẹ̀, ìtumọ̀ náà gbòòrò sí i nínú Ìṣípayá orí 11 sí 18 láti túmọ̀ sí gbogbo àwọn ọba ilẹ̀ ayé tàbí gbogbo orílẹ̀-èdè. (Wo Ìṣípayá 16:14; 18:3.)

 

6. Kí ni ìtumọ̀ àmì “àwọn ọ̀pọ̀lọ́” nínú Ìṣípayá 16:13, 14?

 

Àpọ̀n kan máa ń fi ahọ́n rẹ̀ mú ẹran ọdẹ rẹ̀, èyí tó lè ṣàpẹẹrẹ ẹ̀bùn àrékérekè ti ahọ́n tó ń gba gbogbo ayé. Ẹ jọ̀wọ́ ẹ rántí pé iṣẹ́ ìyanu, títí kan ẹ̀bùn ahọ́n, jẹ́ ẹ̀rí ohun kan ṣoṣo tó ju agbára ẹ̀dá lọ. Ṣùgbọ́n Bíbélì sọ fún wa pé agbára àrékérekè lè wá láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run tàbí Sátánì. Ó tún ṣàlàyé pé Sátánì, tó ń ṣe bíi áńgẹ́lì (2 Kọ́ríńtì 11:14), yóò lo iṣẹ́ ìyanu tó lágbára débi pé gbogbo ayé ni a ó tàn jẹ tí wọn yóò sì tẹ̀lé e (Ìfihàn 13:3). Lọ́wọ́lọ́wọ́, ó ń lo ẹ̀bùn ahọ́n èké láti so àwọn ìjọ àti ìsìn pọ̀, títí kan àwọn kèfèrí. Ọ̀kọ̀ọ̀kan nínú àwọn wọ̀nyí rò pé ẹ̀bùn ahọ́n jẹ́ ẹ̀rí pé òótọ́ ni.

 

A Gbọ́dọ̀ Dán Àwọn Ẹ̀mí Náà Wò


Bíbélì kìlọ̀ pé a gbọ́dọ̀ dán àwọn ẹ̀mí wò (1 Jòhánù 4:1). Tí wọn kò bá fara mọ́ Bíbélì, wọ́n jẹ́ àrékérekè (Àìsáyà 8:19, 20). Síwájú sí i, àwọn ẹ̀bùn tòótọ́ ti Ẹ̀mí Mímọ́ ni a kò fún ẹni tí ó mọ̀ọ́mọ̀ ṣe àìgbọràn sí Ọlọ́run (Ìṣe Àwọn Aposteli 5:32). Ẹ̀bùn ahọ́n tòótọ́ wà. Ó jẹ́ iṣẹ́ ìyanu láti sọ àwọn èdè àjèjì tí olùsọ̀rọ̀ kò mọ̀ tẹ́lẹ̀ tí wọn kò sì mọ̀ tẹ́lẹ̀ (Ìṣe Àwọn Aposteli 2:4–12). Ọlọ́run lo ẹ̀bùn yìí nígbà tí ó bá yẹ láti fi ìhìn rere ìgbà ìkẹyìn Rẹ̀ hàn fún àwọn èdè mìíràn. Ó ṣe pàtàkì ní ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì nítorí pé àwọn ẹgbẹ́ èdè mẹ́tàdínlógún ló wà nínú àwùjọ náà, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ kò sì mọ gbogbo èdè wọ̀nyẹn.

 

7. Ǹjẹ́ ẹgbẹ́ tuntun yóò kó ipa pàtàkì nínú ìjà ìkẹyìn láàárín rere àti búburú?

 

Láìsí àní-àní! Ó ní ipa pàtàkì lórí iṣẹ́ òkùnkùn, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ẹ̀mí, àti ìbẹ́mìílò. Ìbẹ́mìílò yóò jẹ́ kókó pàtàkì nínú ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí ayé. Pẹ̀lú agbára àrà ọ̀tọ̀ ti ẹ̀bùn èdè èké àti àjọṣepọ̀ pẹ̀lú ìṣọ̀kan àwọn ṣọ́ọ̀ṣì kárí ayé ìgbà ìkẹyìn, ìbẹ́mìílò yóò gba gbogbo ayé. Ìgbàgbọ́ Ìgbà Tuntun nínú ìbánisọ̀rọ̀ ẹ̀mí àti àtúnwáyé jẹ́ àṣà ìbọ̀rìṣà àtijọ́ tí ó wọ aṣọ tuntun. Ìgbàgbọ́ rẹ̀ nínú ọkàn àìleèkú tí ó lè bá àwọn ènìyàn ayé sọ̀rọ̀ jẹ́ irọ́ kan náà tí Sátánì sọ fún Éfà ní Édẹ́nì: Dájúdájú ìwọ kì yóò kú (Jẹ́nẹ́sísì 3:4). (Wo Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ 10 fún àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ nípa ikú.)

 

8. Ó ṣe kedere pé Ọlọ́run ṣí àwọn iṣẹ́ aṣòdì sí Kristi, tàbí ipò póòpù, payá nínú ìwé Dáníẹ́lì orí 7 àti ìwé Ìṣípayá orí 13, 17, àti 18. Ǹjẹ́ a mẹ́nu kan aṣòdì sí Kristi níbòmíràn nínú Ìwé Mímọ́?

 

Bẹ́ẹ̀ni. A tọ́ka sí agbára ẹranko náà, tàbí aṣòdì sí Kristi, (tàbí àwọn ìgbòkègbodò rẹ̀) ó kéré tán nínú àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́sàn-án nínú Májẹ̀mú Láéláé àti Tuntun: Dáníẹ́lì 7; Dáníẹ́lì 8, 9; Dáníẹ́lì 11; Ìṣípayá 12; Ìṣípayá 13; Ìṣípayá 16; Ìṣípayá 17; Ìṣípayá 18; àti Ìṣípayá 19. Dájúdájú, nígbà tí Ọlọ́run bá tẹnu mọ́ agbára kan náà ní ìgbà mẹ́sàn-án ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, Ó fẹ́ kí a fetísílẹ̀!

 

9. Ṣé Ilé Gogoro Bábélì ni ìjọba Sátánì tí a ń pè ní Bábílónì ti bẹ̀rẹ̀?

 

Rárá o. Ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Sátánì ṣọ̀tẹ̀ sí Ọlọ́run ní ọ̀run. Wòlíì Aísáyà fi Lucifer hàn ní àkókò ìṣubú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọba Bábílónì (Aísáyà 14:4, 12–15). Ọlọ́run ti wo ìjọba Sátánì gẹ́gẹ́ bí Bábílónì láti ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀. Ète Sátánì tí ó sọ gbangba ni láti pa ìjọba Ọlọ́run run kí ó sì gbé ìjọba tirẹ̀ kalẹ̀. Jésù sọ pé apá méjì péré ló wà (Mátíù 7:13, 14). Gbogbo ọkàn lórí ilẹ̀ ayé yóò wà ní ẹ̀gbẹ́ Jésù tàbí Bábílónì nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Ó jẹ́ ọ̀ràn ìyè àti ikú. Àwọn tí wọ́n ń sin Jésù tí wọ́n sì ń ṣètìlẹ́yìn fún ni a ó gbàlà nínú ìjọba ọ̀run Rẹ̀. Àwọn tí wọ́n ń ṣètìlẹ́yìn fún Bábílónì ni a ó parun. Àkókò díẹ̀ ló sì kù fún ṣíṣe ìpinnu. Ìdí nìyí tí gbígbọ́ràn ìkìlọ̀ Jésù nípa ìgbà ìkẹyìn sí Bábílónì fi ṣe pàtàkì gan-an àti kíákíá.

 

10. Nínú Ìfihàn 16:12, kí ni ìtumọ̀ omi Odò Euferate gbígbẹ láti tún ọ̀nà ṣe fún àwọn ọba ìlà-oòrùn?

 

Kí Dariusi, ọ̀gágun ilẹ̀ Mídíà tó gba ìjọba Bábílónì ìgbàanì, wọ́n yí omi Odò Yúfírétì, tí ó kọjá lábẹ́ ògiri ìlú náà, padà sí adágún tí ènìyàn ṣe. Ìyípadà yìí fún ẹgbẹ́ ọmọ ogun Dáríúsì láyè láti gba ìlú náà ní alẹ́ nípa wíwọlé láti abẹ́ ògiri náà gba inú odò tí ó ṣófo. Nínú àsọtẹ́lẹ̀ Ìfihàn, omi dúró fún àwọn ènìyàn (Ìfihàn 17:15). Nítorí náà, omi Odò Yúfírétì tọ́ka sí àwọn ọmọlẹ́yìn Bábílónì ńlá, tí ìtìlẹ́yìn wọn gbẹ nígbà tí wọ́n yípadà sí Bábílónì pẹ̀lú èrò láti pa á run (Ìfihàn 17:16).

Àṣírí tí a fi hàn!

Ẹ̀tàn Bábílónì ti tú síta—sá fún irọ́ rẹ̀ kí o sì di òtítọ́ mú!

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #23: Ìyàwó Kristi —Ta ni obìnrin ológo yìí nínú àsọtẹ́lẹ̀?

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page