top of page

Ẹ̀kọ́ 7 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì

Lesson 6:
 
Written in Stone!

Ọjọ́ Ìtàn Tí Ó Sọnù — Tún Ṣe Àwárí Pàtàkì Rẹ̀

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn lónìí kò mọ̀ pé ọjọ́ ìjọsìn àtijọ́ ti kúrò ní ìrántí ní ìdákẹ́jẹ́ẹ́, síbẹ̀ ó dúró ní ọkàn òtítọ́ Bíbélì. Ṣe àwárí bí àti ìdí tí a fi fúnni ní ọjọ́ mímọ́ ní Ìṣẹ̀dá àti tí a pa mọ́ nínú Ìwé Mímọ́. Ìwọ yóò tún rí ìdí tí lílóye ọjọ́ tí ó sọnù yìí fi ṣe pàtàkì fún àwọn onígbàgbọ́ lónìí — nípa lórí ìjọsìn, ìgbọ́ràn, àti ojú ìwòye ẹ̀mí.

Nínú ìwádìí yìí, ìwọ yóò rí:

• Ibi tí a ti rí “ọjọ́ tí ó sọnù” yìí nínú Bíbélì àti bí ó ṣe bẹ̀rẹ̀ ní Ìṣẹ̀dá
• Ìdí tí Jésù àti àwọn àpọ́sítélì fi tẹ̀síwájú nínú ṣíṣe ayẹyẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ ti wí
• Bí wọ́n ṣe ṣi ọjọ́ ìsinmi lóye tí wọ́n sì yí i padà nínú àṣà ìbílẹ̀, àti ohun tí Bíbélì sọ ní gidi
• Kí ni ọjọ́ yìí ṣe pàtàkì fún àwọn onígbàgbọ́ nínú ìjọsìn, ìgbọràn, àti ìtúnṣe ẹ̀mí lónìí?

Screenshot 2025-08-15 041512.png

1. Ní ọjọ́ wo ni Jésù sábà máa ń jọ́sìn?

“Ó sì wá sí Násárẹ́tì, níbi tí a ti tọ́ ọ dàgbà: gẹ́gẹ́ bí ìṣe rẹ̀, ó wọ inú sínágọ́gù lọ ní ọjọ́ ìsinmi, ó sì dìde dúró láti kàwé.” Lúùkù 4:16

Ìdáhùn: Àṣà Jésù ni láti jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi.

2. Ṣùgbọ́n ọjọ́ wo nínú ìtàn ni a ti sọnù?

 

Ọjọ́ keje ni ọjọ́ ìsinmi Olúwa Ọlọ́run rẹ (Ẹ́kísódù 20:10).


Nígbà tí ọjọ́ ìsinmi parí ní kùtùkùtù òwúrọ̀, ní ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀, wọ́n dé ibojì nígbà tí oòrùn yọ (Máàkù 16:1, 2).

Ìdáhùn: Iṣẹ́ ìwádìí kékeré kan ṣe pàtàkì láti dáhùn ìbéèrè yìí. Ọ̀pọ̀ ènìyàn gbàgbọ́ pé ọjọ́ ìsinmi ni ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀, ọjọ́ ìsinmi, ṣùgbọ́n Bíbélì sọ ní gidi pé ọjọ́ ìsinmi ni ọjọ́ tí ó ń bọ̀ kí ó tó di ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ ti sọ, ọjọ́ ìsinmi ni ọjọ́ keje ọ̀sẹ̀ náà, ìyẹn ni ọjọ́ ìsinmi.

3.jpg
4.jpg

3. Níbo ni ọjọ́ ìsinmi ti wá?

Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, Ọlọ́run dá ọ̀run àti ayé. Ní ọjọ́ keje, Ọlọ́run parí iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ti ṣe, ó sì sinmi ní ọjọ́ keje kúrò nínú gbogbo iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ti ṣe. Nígbà náà ni Ọlọ́run bùkún ọjọ́ keje, ó sì yà á sí mímọ́ (Jẹ́nẹ́sísì 1:1; 2:2, 3).

Ìdáhùn: Ọlọ́run ṣe ọjọ́ ìsinmi ní àkókò ìṣẹ̀dá, nígbà tí Ó dá ayé. Ó sinmi ní ọjọ́ ìsinmi, ó sì súre fún un, ó sì yà á sí mímọ́, èyí ni pé, Ó yà á sọ́tọ̀ fún lílo mímọ́.

4. Kí ni Ọlọ́run sọ nípa ọjọ́ ìsinmi nínú Òfin Mẹ́wàá?

Ranti ọjọ́ ìsinmi, láti yà á sí mímọ́. Ọjọ́ mẹ́fà ni kí o ṣiṣẹ́ kí o sì ṣe gbogbo iṣẹ́ rẹ, ṣùgbọ́n ọjọ́ keje ni ọjọ́ ìsinmi Olúwa Ọlọ́run rẹ. Nínú rẹ̀ ni ìwọ kò gbọdọ̀ ṣe iṣẹ́ kankan: ìwọ, tàbí ọmọkùnrin rẹ, tàbí ọmọbìnrin rẹ, tàbí ìránṣẹ́kùnrin rẹ, tàbí ìránṣẹ́bìnrin rẹ, tàbí ẹran ọ̀sìn rẹ, tàbí àlejò rẹ tí ó wà nínú ibodè rẹ. Nítorí ní ọjọ́ mẹ́fà ni Olúwa dá ọ̀run àti ilẹ̀, òkun, àti ohun gbogbo tí ó wà nínú wọn, ó sì sinmi ní ọjọ́ keje. Nítorí náà ni Olúwa ṣe bùkún ọjọ́ ìsinmi, ó sì yà á sí mímọ́ (Ẹ́kísódù 20:8–11).


Nígbà náà ni Olúwa fi àwọn wàláà òkúta méjì tí a fi ìka Ọlọ́run kọ sí mi (Deuteronomi 9:10).

 

Ìdáhùn: Nínú òfin kẹrin nínú òfin mẹ́wàá, Ọlọ́run sọ pé a gbọ́dọ̀ pa ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje mọ́ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́ Rẹ̀. Ó dà bíi pé Ọlọ́run mọ̀ pé àwọn ènìyàn yóò gbàgbé ọjọ́ ìsinmi Rẹ̀, nítorí náà Ó bẹ̀rẹ̀ àṣẹ yìí pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà rántí.

22.png
6.jpg

5. Ṣùgbọ́n ṣé a kò ti yí Òfin Mẹ́wàá padà ni?

Ẹ́kísódù 20:1 sọ pé, Ọlọ́run sọ gbogbo ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, ó ní [Àwọn Òfin Mẹ́wàá tẹ̀lé e ní ẹsẹ 2–17]. Ọlọ́run wí pé, “Èmi kì yóò rú májẹ̀mú mi, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò yí ọ̀rọ̀ tí ó ti ẹnu mi jáde padà” (Sáàmù 89:34). Jésù wí pé, “Ó rọrùn fún ọ̀run àti ayé láti kọjá lọ ju kí àmì kan nínú òfin lọ kí ó má ​​baà yẹ̀ (Lúùkù 16:17).

Ìdáhùn: Rárá, ní tòótọ́! Kò ṣeé ṣe fún èyíkéyìí nínú òfin ìwà rere Ọlọ́run láti yípadà. Gbogbo Òfin Mẹ́wàá ṣì wà ní ìdúró lónìí. Gẹ́gẹ́ bí àwọn òfin mẹ́sàn-án yòókù kò ti yípadà, bẹ́ẹ̀ náà ni òfin kẹrin kò yípadà.

07-Thhdhdhdhe-Lost-Day-of-History-Urdu.jpg

6. Ǹjẹ́ àwọn àpọ́sítélì pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní ọjọ́ keje?

Nígbà náà ni Pọ́ọ̀lù, gẹ́gẹ́ bí ìṣe rẹ̀, wọlé tọ̀ wọ́n lọ, ó sì bá wọn fèròwérò láti inú Ìwé Mímọ́ fún ọjọ́ ìsinmi mẹ́ta (Ìṣe Àwọn Apọsteli 17:2).


Pọ́ọ̀lù àti àwọn ẹgbẹ́ rẹ̀ lọ sí sínágọ́gù ní ọjọ́ ìsinmi, wọ́n sì jókòó (Ìṣe 13:13, 14).


Ní ọjọ́ ìsinmi, a jáde kúrò ní ìlú lọ sí etí odò, níbi tí wọ́n ti máa ń gbàdúrà; a sì jókòó, a sì bá àwọn obìnrin tí wọ́n pàdé níbẹ̀ sọ̀rọ̀ (Ìṣe Àwọn Aposteli 16:13).


[Pọ́ọ̀lù] ń fèròwérò nínú sínágọ́gù ní gbogbo ọjọ́ ìsinmi, ó sì ń yí àwọn Júù àti àwọn Gíríìkì lérò padà (Ìṣe Àwọn Aposteli 18:4).

 

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Ìwé Ìṣe Àwọn Aposteli fi hàn kedere pé Paulu àti ìjọ ìṣáájú pa ọjọ́ ìsinmi mọ́.

7. Ǹjẹ́ àwọn Kèfèrí náà ń jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje?

Ọlọ́run wí pé, “Ìbùkún ni fún ọkùnrin tí ó pa ọjọ́ ìsinmi mọ́.” Àwọn ọmọ àlejò tí wọ́n dara pọ̀ mọ́ Olúwa gbogbo ẹni tí ó bá pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ mọ́, tí ó sì di májẹ̀mú mi mú ṣinṣin, àwọn ni èmi yóò mú wá sí òkè mímọ́ mi, èmi yóò sì mú wọn yọ̀ nínú ilé àdúrà mi nítorí ilé mi ni a ó máa pè ní ilé àdúrà fún gbogbo orílẹ̀-èdè (Isaiah 56:2, 6, 7, àfikún ìtẹnumọ́).


Àwọn aposteli kọ́ni: Nígbà tí àwọn Júù jáde kúrò nínú sínágọ́gù, àwọn Kèfèrí bẹ̀bẹ̀ pé kí a wàásù ọ̀rọ̀ wọ̀nyí fún wọn ní ọjọ́ ìsinmi tí ó tẹ̀lé. Ní ọjọ́ ìsinmi tí ó tẹ̀lé, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ìlú náà péjọpọ̀ láti gbọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run (Ìṣe 13:42, 44, a fi ìtẹnumọ́ kún un).


Ó máa ń bá àwọn Júù àti àwọn Giriki sọ̀rọ̀ ní gbogbo ọjọ́ ìsinmi, ó sì máa ń yí wọn lérò padà (Ìṣe Àwọn Apọsteli 18:4, àfikún ìtẹnumọ́)

Ìdáhùn: Àwọn aposteli ní ìjọ ìjímìjí kìí ṣe pé wọ́n gbọ́ràn sí àṣẹ ọjọ́ ìsinmi Ọlọ́run nìkan, ṣùgbọ́n wọ́n tún kọ́ àwọn Kèfèrí tí wọ́n ti yí padà láti jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi.

ost-Day-of-History-Urdu.jpg

8. Ṣùgbọ́n ṣé ọjọ́ ìsinmi kò yí padà sí ọjọ́ ìsinmi?

Idahun: Bẹẹkọ. Ko si idamọran kankan ninu Iwe Mimọ pe Jesu, Baba Rẹ̀, tabi awọn aposteli lailai, labẹ ipo eyikeyi, yi Ọjọ-isimi mimọ ọjọ keje pada si ọjọ miiran. Nitootọ, Bibeli kọni ni ilodisi. Ronu fun ara rẹ:


A. Ọlọ́run bùkún ọjọ́ ìsinmi.
“OLUWA bukun ọjọ́ ìsinmi, ó sì yà á sí mímọ́” (Ẹ́kísódù 20:11).
“Ọlọ́run bùkún ọjọ́ keje, ó sì yà á sí mímọ́” (Jẹ́nẹ́sísì 2:3).


B. Kristi retí pé kí àwọn ènìyàn Rẹ̀ máa pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní ọdún 70 AD nígbà tí wọ́n pa Jerúsálẹ́mù run.
Ní mímọ̀ dáadáa pé Róòmù yóò pa Jerúsálẹ́mù run ní ọdún 70 Sànmánì Kristẹni, Jésù kìlọ̀ fún àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ nígbà náà, ó ní, “Ṣùgbọ́n ẹ gbàdúrà kí sísá yín má ṣe jẹ́ ní ìgbà òtútù tàbí ní ọjọ́ ìsinmi.” (Mátíù 24:20, a fi ìtẹnumọ́ kún un). Jésù sọ ọ́ kedere pé àwọn ènìyàn Rẹ̀ yóò máa pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní ogójì ọdún lẹ́yìn àjíǹde Rẹ̀.


C. Àwọn obìnrin tí wọ́n wá láti fi òróró pa òkú Kristi mọ́.” (Máàkù 15:37, 42), èyí tí a ń pè ní Ọjọ́ Ẹtì Rere nísinsìnyí.
Jesu kú ní “ọjọ́ tí ó ṣáájú ọjọ́ ìsinmi” (Máàkù 15:37, 42), èyí tí a sábà máa ń pè ní “Ọjọ́ Ẹtì Àtàtà.” Àwọn obìnrin náà pèsè àwọn tùràrí àti ìpara olóòórùn dídùn láti fi kun ara rẹ̀, lẹ́yìn náà wọ́n “sinmi ní ọjọ́ ìsinmi gẹ́gẹ́ bí òfin” (Lúùkù 23:56). “Nígbà tí ọjọ́ ìsinmi bá ti kọjá” (Máàkù 16:1) ni àwọn obìnrin náà wá “ní ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀” (Máàkù 16:2) láti tẹ̀síwájú iṣẹ́ ìbànújẹ́ wọn. Lẹ́yìn náà, wọ́n rí Jésù “jí dìde ní kùtùkùtù ní ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀” (ẹsẹ 9), tí a sábà máa ń pè ní “Ọjọ́ Ìsinmi Àìkú Àìkú.” Jọ̀wọ́ ṣàkíyèsí pé ọjọ́ ìsinmi “gẹ́gẹ́ bí àṣẹ” ni ọjọ́ tí ó ṣáájú ọjọ́ ìsinmi Àìkú Àìkú, èyí tí a ń pè ní ọjọ́ Sátidé báyìí.

D. Luku, ẹni tí ó kọ ìwé Ìṣe Àwọn Aposteli, kò tọ́ka sí ìyípadà èyíkéyìí ní ọjọ́ ìjọsìn.
Kò sí àkọsílẹ̀ Bíbélì kankan nípa ìyípadà kan. Nínú ìwé Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì, Lúùkù sọ pé òun ló kọ Ìhìn Rere rẹ̀ (ìwé Lúùkù) nípa “gbogbo” ẹ̀kọ́ Jésù (Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì 1:1–3). Ṣùgbọ́n kò kọ̀wé nípa ìyípadà ọjọ́ ìsinmi.

 

Gbogbo ènìyàn ní ìjọba ayérayé Ọlọ́run yóò pa ọjọ́ ìsinmi mọ́.

9. Àwọn ènìyàn kan sọ pé a ó pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní ayé tuntun Ọlọ́run. Ǹjẹ́ èyí tọ̀nà?

Nítorí bí ọ̀run tuntun àti ayé tuntun tí èmi yóò ṣe yóò ṣe dúró níwájú mi,’ ni Olúwa wí, ‘bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọmọ yín àti orúkọ yín yóò dúró. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé láti oṣù tuntun kan sí òmíràn, àti láti ọjọ́ ìsinmi kan sí òmíràn, gbogbo ènìyàn yóò wá láti jọ́sìn níwájú mi,’ ni Olúwa wí (Isaiah 66:22, 23).

 

Idahun: Bẹẹni. Bibeli sọ pe awọn eniyan ti a gbala lati gbogbo ọjọ-ori yoo pa ọjọ isimi mọ ni aye tuntun.

9.jpg
07-The-Lost-Daby-of-History-Urdu.jpg

10. Ṣùgbọ́n ṣé ọjọ́ ìsinmi kọ́ ni ọjọ́ Olúwa?

                                                         

Pe ọjọ́ ìsinmi ní ọjọ́ ayọ̀, ọjọ́ mímọ́ Olúwa (Isaiah 58:13).


Ọmọ ènìyàn ni Olúwa ọjọ́ ìsinmi pàápàá (Mátíù 12:8).

 

Ìdáhùn: Bíbélì sọ̀rọ̀ nípa Ọjọ́ Olúwa nínú Ìfihàn 1:10, nítorí náà Olúwa ní ọjọ́ pàtàkì kan. Ṣùgbọ́n kò sí ẹsẹ Ìwé Mímọ́ kan tí ó pe Ọjọ́ Àìkú ní Ọjọ́ Olúwa. Dípò bẹ́ẹ̀, Bíbélì fi ọjọ́ keje hàn gẹ́gẹ́ bí Ọjọ́ Olúwa ní kedere. Ọjọ́ kan ṣoṣo tí Olúwa ti bùkún tí ó sì sọ pé òun ni tirẹ̀ ni Ọjọ́ Àìkú ọjọ́ keje.

11. Ṣé kò yẹ kí a máa sọ ọjọ́ ìsinmi di mímọ́ láti fi ọlá fún àjíǹde Kristi?

 

Ẹ kò mọ̀ pé gbogbo wa tí a ti ṣe ìrìbọmi sí Kristi Jesu ni a ti ṣe ìrìbọmi sí ikú Rẹ̀? Nítorí náà, a sin wá pẹ̀lú Rẹ̀ nípa ìrìbọmi sí ikú, kí gẹ́gẹ́ bí a ti jí Kristi dìde kúrò nínú òkú nípa ògo Baba, bẹ́ẹ̀ náà ni àwa pẹ̀lú lè máa rìn ní ìrísí tuntun ti ìyè. Nítorí bí a bá ti so wá pọ̀ ní ìrísí ikú Rẹ̀, dájúdájú àwa pẹ̀lú yóò wà ní ìrísí àjíǹde Rẹ̀, nígbà tí a mọ̀ èyí pé a ti kàn án mọ́ àgbélébùú àtijọ́ wa pẹ̀lú Rẹ̀, kí a lè pa ara ẹ̀ṣẹ̀ run, kí a má baà jẹ́ ẹrú ẹ̀ṣẹ̀ mọ́ (Róòmù 6:3–6).

Ìdáhùn: Rárá! Bíbélì kò dámọ̀ràn pé kí a máa sọ ọjọ́ ìsinmi di mímọ́ láti fi ṣe ọlá fún àjíǹde tàbí fún ìdí mìíràn. A ń bọ̀wọ̀ fún Kristi nípa gbígbọ́ràn sí àwọn àṣẹ tààrà Rẹ̀ (Jòhánù 14:15) kìí ṣe nípa fífi àwọn àṣà àtọwọ́dá ènìyàn rọ́pò òfin ayérayé Rẹ̀.

10.jpg
33.png

12. Tóò, tí iṣẹ́ ìsìnkú ọjọ́ ìsinmi kò bá sí nínú Bíbélì, ta ló ní èrò rẹ̀?

Ó ní èrò láti yí àkókò àti òfin padà (Dáníẹ́lì 7:25). Ẹ̀yin ti sọ àṣẹ Ọlọ́run di asán nípa àṣà yín. Wọ́n sì ń jọ́sìn mi ní asán, wọ́n ń kọ́ni gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ àwọn àṣẹ ènìyàn (Mátíù 15:6, 9). Àwọn àlùfáà rẹ̀ ti rú òfin mi, wọ́n sì ti sọ àwọn ohun mímọ́ mi di aláìmọ́. Àwọn wòlíì rẹ̀ fi amọ̀ tí kò ní èéfín kùn wọ́n, wọ́n wí pé, ‘Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí,’ nígbà tí Olúwa kò sọ̀rọ̀ (Ìsíkíẹ́lì 22:26, ​​28).

Ìdáhùn: Ní nǹkan bí ọgọ́rùn-ún mẹ́ta ọdún lẹ́yìn àjíǹde Jésù, lápá kan nítorí ìkórìíra sí àwọn Júù, àwọn ènìyàn tí wọ́n ṣìnà dábàá pé kí a yí ọjọ́ ìjọsìn mímọ́ Ọlọ́run padà láti ọjọ́ Sátidé sí ọjọ́ Àìkú. Ọlọ́run sọtẹ́lẹ̀ pé yóò ṣẹlẹ̀, ó sì ṣẹlẹ̀. Àṣìṣe yìí ni a fi lé ìran wa tí kò fura sí gẹ́gẹ́ bí òótọ́. Ṣùgbọ́n, pípa ọjọ́ Sátidé mọ́ jẹ́ àṣà àwọn ènìyàn lásán-làsàn, ó sì rú òfin Ọlọ́run, èyí tí ó pàṣẹ pípa ọjọ́ Sátidé mọ́. Ọlọ́run nìkan ni ó lè sọ ọjọ́ kan di mímọ́. Ọlọ́run bùkún ọjọ́ Sátidé, nígbà tí Ọlọ́run bá sì bùkún, kò sí ẹni tí ó lè yí i padà (Númérì 23:20).

13. Ṣùgbọ́n, ṣé kò léwu láti yí òfin Ọlọ́run padà?

Ẹ kò gbọdọ̀ fi kún ọ̀rọ̀ tí mo pàṣẹ fún yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ kò gbọdọ̀ yọ kúrò nínú rẹ̀, kí ẹ lè pa òfin Olúwa Ọlọ́run yín mọ́, èyí tí mo pàṣẹ fún yín (Deuteronomi 4:2). Gbogbo ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ mímọ́. Ẹ má ṣe fi kún ọ̀rọ̀ Rẹ̀, kí ó má ​​baà bá yín wí, kí a sì rí yín ní òpùrọ́ ( Owe 30:5, 6 ).

Ìdáhùn: Ọlọ́run ti kà á léèwọ̀ fún àwọn ènìyàn láti yí òfin Rẹ̀ padà, yálà nípa píparẹ́ tàbí fífi kún un. Ṣíṣe àbùkù sí òfin Ọlọ́run jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn ohun tó léwu jùlọ tí ènìyàn lè ṣe, nítorí pé òfin Ọlọ́run pé, a sì ṣe é láti dáàbò bò wá kúrò lọ́wọ́ ibi.

13.jpg
14.jpg

14. Kí ló dé tí Ọlọ́run fi ṣe ọjọ́ ìsinmi?

 

A. Àmì Ìṣẹ̀dá.
Ẹ rántí ọjọ́ ìsinmi, kí ẹ sì yà á sí mímọ́. Nítorí ní ọjọ́ mẹ́fà ni Olúwa dá ọ̀run àti ayé, òkun àti ohun gbogbo tí ó wà nínú wọn, ó sì sinmi ní ọjọ́ keje. Nítorí náà ni Olúwa ṣe bùkún ọjọ́ ìsinmi, ó sì yà á sí mímọ́ (Ẹ́kísódù 20:8, 11).

B. Àmì ìràpadà àti ìsọdimímọ́.
“Mo sì fún wọn ní ọjọ́ ìsinmi mi, láti jẹ́ àmì láàrín èmi àti wọn, kí wọ́n lè mọ̀ pé èmi ni Olúwa tí ó sọ wọ́n di mímọ́” (Esekieli 20:12).

 

Ìdáhùn: Ọlọ́run fúnni ní ọjọ́ ìsinmi gẹ́gẹ́ bí àmì méjì: (1) Ó jẹ́ àmì pé Ó dá ayé ní ọjọ́ mẹ́fà gidi, àti (2) ó tún jẹ́ àmì agbára ńlá Ọlọ́run láti ra àwọn ènìyàn padà àti láti sọ wọ́n di mímọ́. Ó jẹ́ ìdáhùn àdánidá fún àwọn Kristẹni láti fẹ́ràn ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje gẹ́gẹ́ bí àmì iyebíye Ọlọ́run ti Ìṣẹ̀dá àti ìràpadà (Ẹ́kísódù 31:13, 16, 17; Ìsíkíẹ́lì 20:20). Ó jẹ́ àìbọ̀wọ̀ gidigidi láti tẹ ọjọ́ ìsinmi Ọlọ́run mọ́lẹ̀. Nínú Aísáyà 58:13, 14, Ọlọ́run sọ pé gbogbo àwọn tí yóò bùkún gbọ́dọ̀ bọ́ ẹsẹ̀ wọn kúrò ní ọjọ́ mímọ́ Rẹ̀.

15. Báwo ni pípa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ṣe ṣe pàtàkì tó?

 

Ẹ̀ṣẹ̀ ni àìlófin [ìrúfin òfin] (1 Johannu 3:4).


Ikú ni èrè ẹ̀ṣẹ̀ (Romu 6:23).


Ẹnikẹ́ni tí ó bá pa gbogbo òfin mọ́, tí ó sì kọsẹ̀ nínú ọ̀kan, ó jẹ̀bi gbogbo rẹ̀ (Jakọbu 2:10).


Kristi pẹ̀lú jìyà fún wa, ó fi àpẹẹrẹ sílẹ̀ fún wa, kí ẹ̀yin lè máa tẹ̀lé àwọn ìṣísẹ̀ Rẹ̀

(1 Peteru 2:21).


Ó di orísun ìgbàlà ayérayé fún gbogbo àwọn tí wọ́n gbọ́ràn sí I (Heberu 5:9).

 

Ìdáhùn: Ọ̀ràn ìyè àti ikú ni. Òfin kẹrin nínú òfin Ọlọ́run ló ń dáàbò bo ọjọ́ ìsinmi, ó sì ń gbé e ró. Ẹ̀ṣẹ̀ ni kí àwọn Kristẹni máa fi tọkàntọkàn tẹ̀lé àpẹẹrẹ Kristi nípa pípa ọjọ́ ìsinmi mọ́.

44.png
dhdhfhdfhfd.jpg

16. Báwo ni Ọlọ́run ṣe rí lára ​​àwọn aṣáájú ìsìn tí wọn kò ka ọjọ́ Sábáàtì sí?

“Àwọn àlùfáà rẹ̀ ti rú òfin mi, wọ́n sì ti sọ àwọn ohun mímọ́ mi di aláìmọ́; wọn kò fi ìyàtọ̀ sí àárín mímọ́ àti àìmọ́… wọ́n sì ti fi ojú wọn pamọ́ kúrò nínú ọjọ́ ìsinmi mi, nítorí náà mo di aláìmọ́ láàrín wọn. …Nítorí náà ni mo ṣe tú ìbínú mi jáde sí wọn” (Esekieli 22:26, ​​31).

Ìdáhùn: Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn aṣáájú ìsìn kan wà tí wọ́n ń pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ nítorí wọn kò mọ ohun tó dára jù bẹ́ẹ̀ lọ, àwọn tí wọ́n mọ̀ọ́mọ̀ ṣe bẹ́ẹ̀ ń ba ohun tí Ọlọ́run pè ní mímọ́ jẹ́. Nípa fífi ojú wọn pamọ́ kúrò nínú ọjọ́ ìsinmi tòótọ́ Ọlọ́run, ọ̀pọ̀ àwọn aṣáájú ìsìn ti mú kí àwọn mìíràn sọ ọ́ di aláìmọ́. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ni wọ́n ti ṣì lọ́nà lórí ọ̀rọ̀ yìí. Jésù bá àwọn Farisí wí fún ṣíṣe bí ẹni pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run nígbà tí wọ́n sì sọ ọ̀kan nínú àwọn Òfin Mẹ́wàá di aláìmọ́ nípa àṣà wọn (Máàkù 7:7–13).

17. Ǹjẹ́ pípa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní ipa lórí àwọn ènìyàn ní ti gidi?

                                               

Tí ẹ bá fẹ́ràn mi, ẹ pa òfin mi mọ́ (Jòhánù 14:15).


Fún ẹni tí ó bá mọ bí a ṣe ń ṣe rere tí kò sì ṣe é, ẹ̀ṣẹ̀ ni fún un (Jákọ́bù 4:17).


Alabukún-fun ni awọn ti npa ofin Rẹ̀ mọ́, ki nwọn ki o le ni ẹtọ lati lọ si igi iye, ki nwọn ki o si le gba awọn ẹnubode wọ inu ilu na (Ifihan 22:14).


Ó [Jésù] wí fún wọn pé, ‘A dá ọjọ́ ìsinmi fún ènìyàn, kì í ṣe ènìyàn fún ọjọ́ ìsinmi’ (Máàkù 2:27).

Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni! Ọjọ́ ìsinmi jẹ́ ẹ̀bùn láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, ẹni tí ó ṣe é fún ọ gẹ́gẹ́ bí ìsinmi kúrò nínú ayé! Ó jẹ́ ohun àdánidá pé àwọn ènìyàn tí wọ́n fẹ́ràn Rẹ̀ yóò fẹ́ pa òfin ọjọ́ ìsinmi Rẹ̀ mọ́. Ní tòótọ́, ìfẹ́ láìsí àṣẹ pípa mọ́ kì í ṣe ìfẹ́ rárá (1 Jòhánù 2:4). Ó jẹ́ ìpinnu tí gbogbo wa gbọ́dọ̀ ṣe, a kò sì lè yẹra fún un. Ìròyìn ayọ̀ ni pé yíyàn láti pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ yóò bùkún fún ọ gidigidi!

Ní ọjọ́ ìsinmi, o lè ní òmìnira láti dáwọ́ dúró—láìní ẹ̀bi!—àwọn ìgbòkègbodò ojoojúmọ́ rẹ, bí iṣẹ́ àti rírajà, àti dípò bẹ́ẹ̀, lo àkókò pẹ̀lú Ẹlẹ́dàá àgbáyé. Jíjọ́sìn Ọlọ́run pẹ̀lú àwọn onígbàgbọ́ mìíràn, lílo àkókò pẹ̀lú ìdílé, rírìn nínú ìṣẹ̀dá, kíkà àwọn ohun èlò tí ń gbéni ró nípa tẹ̀mí, àti ṣíṣe àbẹ̀wò àti fífún àwọn aláìsàn níṣìírí jẹ́ ọ̀nà rere láti pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ ní mímọ́. Lẹ́yìn wàhálà ọjọ́ mẹ́fà ti iṣẹ́, Ọlọ́run ti fún ọ ní ẹ̀bùn ọjọ́ ìsinmi láti sinmi kúrò nínú iṣẹ́ rẹ àti láti bọ́ ọkàn rẹ. O lè gbẹ́kẹ̀lé pé Ó mọ ohun tí ó dára jùlọ fún ọ!

17.jpg
18.jpg

18. Ṣé o fẹ́ láti bu ọlá fún Ọlọ́run nípa mímú ọjọ́ ìsinmi rẹ̀ tí ó jẹ́ ọjọ́ keje mọ́?

 

Ìdáhùn:  

Má ṣe dáwọ́ dúró nísinsìnyí! Ìwé ẹ̀rí rẹ wà ní ọwọ́ rẹ.

Gbé ìgbésẹ̀ tó tẹ̀lé nípa píparí ìdánwò náà.

Àwọn Ìbéèrè Èrò

1. Ṣùgbọ́n kì í ṣe ọjọ́ ìsinmi fún àwọn Júù nìkan ni?

 

Rárá. Jésù sọ pé, A dá ọjọ́ ìsinmi fún ènìyàn (Máàkù 2:27). Kìí ṣe fún àwọn Júù nìkan, ṣùgbọ́n fún gbogbo ènìyàn gbogbo ọkùnrin àti obìnrin níbi gbogbo. Orílẹ̀-èdè Júù kò tilẹ̀ wà títí di ọdún 2,500 lẹ́yìn tí a ṣe ọjọ́ ìsinmi.

2. Ǹjẹ́ kì í ṣe ẹ̀rí pé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn pa ọjọ́ ìsinmi mọ́ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́?

 

Gẹ́gẹ́ bí Bíbélì ti sọ, ọjọ́ kọ̀ọ̀kan bẹ̀rẹ̀ nígbà tí oòrùn bá wọ̀, ó sì parí ní ìgbà tí oòrùn bá wọ̀ (Jẹ́nẹ́sísì 1:5, 8, 13, 19, 23, 31; Léfítíkù 23:32) àti pé apá òkùnkùn ọjọ́ náà ló kọ́kọ́ dé. Nítorí náà, ọjọ́ ìsinmi bẹ̀rẹ̀ ní alẹ́ ọjọ́ Ẹtì nígbà tí oòrùn bá wọ̀, ó sì parí ní alẹ́ ọjọ́ Sátidé nígbà tí oòrùn bá wọ̀. Ìpàdé yìí tí a jíròrò nínú Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì 20 ni a ṣe ní apá òkùnkùn ọjọ́ Sunday, tàbí ní ohun tí a ń pè ní alẹ́ ọjọ́ Sátidé báyìí. Ó jẹ́ ìpàdé alẹ́ ọjọ́ Sátidé, ó sì pẹ́ títí di ògànjọ́. Pọ́ọ̀lù wà ní ìrìn àjò ìdákẹ́jẹ́ẹ́ kan, ó sì mọ̀ pé òun kò ní rí àwọn ènìyàn wọ̀nyí mọ́ (ẹsẹ 25). Abájọ tí ó fi wàásù fún ìgbà pípẹ́ tó bẹ́ẹ̀! (Kò sí ìsìn ọ̀sọ̀ọ̀sẹ̀ kan tí yóò pẹ́ ní gbogbo òru.) Pọ́ọ̀lù ti múra tán láti lọ ní ọjọ́ kejì (ẹsẹ 7). Bíbu búrẹ́dì kò ní ìtumọ̀ pàtàkì níbí, nítorí wọ́n bu búrẹ́dì lójoojúmọ́ (Ìṣe 2:46). Kò sí àmì nínú ẹsẹ yìí pé ọjọ́ kìíní jẹ́ mímọ́, bẹ́ẹ̀ ni àwọn Kristẹni ìjímìjí wọ̀nyí kò gbà bẹ́ẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹ̀rí pé wọ́n ti yí ọjọ́ Sátidé padà. (Láìṣe àní-àní, ó ṣeé ṣe kí wọ́n mẹ́nu ba ìpàdé yìí nítorí iṣẹ́ ìyanu jíjí Eutiki dìde sí ìyè lẹ́yìn ikú rẹ̀.) Nínú Esekieli 46:1, Ọlọ́run pe ọjọ́ Sunday ní ọ̀kan lára ​​ọjọ́ mẹ́fà tí wọ́n ń ṣiṣẹ́.

3. Ǹjẹ́ 1 Kọ́ríńtì 16:1, 2 kò sọ̀rọ̀ nípa àwọn ẹ̀bùn ilé ìwé ọjọ́ ìsinmi?

 

Rárá. Kò sí ìtọ́kasí kankan sí ìpàdé ìjọsìn gbogbogbòò níbí. Wọ́n ní kí wọ́n kó owó náà sí ìkọ̀kọ̀ nílé. Pọ́ọ̀lù ń kọ̀wé láti béèrè lọ́wọ́ àwọn ìjọ ní Éṣíà Kékeré láti ran àwọn arákùnrin wọn tí wọ́n ní aláìní lọ́wọ́ ní Jerúsálẹ́mù (Róòmù 15:26–28). Gbogbo àwọn Kristẹni wọ̀nyí pa Sábáàtì mọ́ ní mímọ́, nítorí náà Pọ́ọ̀lù dábàá pé ní òwúrọ̀ ọjọ́ Àìkú, lẹ́yìn tí Sábáàtì bá ti parí, kí wọ́n fi nǹkan kan pamọ́ fún àwọn arákùnrin wọn tí wọ́n nílò ìrànlọ́wọ́ kí ó lè wà ní ọwọ́ wọn nígbà tí ó bá dé. Ó yẹ kí wọ́n ṣe é ní ìkọ̀kọ̀ ní ọ̀rọ̀ mìíràn, nílé. Kò sí ìtọ́kasí níbí sí ọjọ́ Àìkú gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mímọ́.

4. Ṣùgbọ́n ṣé àkókò kò tíì sọnù tí àwọn ọjọ́ ọ̀sẹ̀ kò sì ti yípadà láti ìgbà Kristi?

 

Rárá. Àwọn ọ̀mọ̀wé àti àwọn òpìtàn gbà pé bó tilẹ̀ jẹ́ pé kàlẹ́ńdà ti yípadà, ìyípo ọjọ́ méje ọ̀sọ̀ọ̀sẹ̀ kò tíì yípadà rí. Nítorí náà, ẹ lè ní ìdánilójú pé ọjọ́ keje wa jẹ́ ọjọ́ keje kan náà tí Jésù sọ di mímọ́!

5. Ṣebí àkọsílẹ̀ Jòhánù 20:19 nípa àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí wọ́n dá ọjọ́ ìsinmi sílẹ̀ ní ọlá fún àjíǹde?

 

Rárá. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní àkókò yìí kò gbàgbọ́ pé àjíǹde ti ṣẹlẹ̀. Wọ́n ti pàdé níbẹ̀ nítorí ìbẹ̀rù àwọn Júù. Nígbà tí Jésù farahàn láàárín wọn, ó bá wọn wí nítorí wọn kò gbàgbọ́ àwọn tí wọ́n ti rí I lẹ́yìn tí Ó jíǹde (Máàkù 16:14). Kò sí ìtumọ̀ kankan pé wọ́n ka ọjọ́ Sunday sí ọjọ́ mímọ́. Àwọn ẹsẹ ìwé mẹ́jọ péré nínú Májẹ̀mú Tuntun ló mẹ́nu ba ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀, kò sì sí ọ̀kan nínú wọn tó fi hàn pé ó jẹ́ mímọ́.

6. Ǹjẹ́ Kólósè 2:14–17 kò pa ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje run?

 

Rárá o. Ó tọ́ka sí àwọn ọjọ́ ìsinmi ọdọọdún, àwọn ayẹyẹ tí wọ́n jẹ́ òjìji àwọn nǹkan tí ń bọ̀, kì í ṣe sí ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje. Àwọn ọjọ́ mímọ́ tàbí àjọyọ̀ méje ló wà ní Ísírẹ́lì ìgbàanì tí a tún ń pè ní ọjọ́ ìsinmi (wo Léfítíkù 23). Àwọn wọ̀nyí jẹ́ àfikún sí, tàbí yàtọ̀ sí ọjọ́ ìsinmi Olúwa (Léfítíkù 23:38), tàbí ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje. Pàtàkì pàtàkì wọn ni ní ṣíṣe àsọtẹ́lẹ̀, tàbí títọ́ka sí, àgbélébùú, ó sì parí ní orí àgbélébùú. Ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje Ọlọ́run ni a ṣe kí Ádámù tó dẹ́ṣẹ̀, nítorí náà kò lè ṣe àsọtẹ́lẹ̀ nípa ìdáǹdè kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀. Ìdí nìyẹn tí Kólósè 2 fi yà sọ́tọ̀ àti mẹ́nu ba àwọn ọjọ́ ìsinmi tí ó jẹ́ òjìji ní pàtó.

​7. Gẹ́gẹ́ bí Róòmù 14:5 ti sọ, ọjọ́ tí a bá ń pa ọ̀rọ̀ wa mọ́ kì í ṣe ti èrò ara ẹni?

 

Ṣàkíyèsí pé gbogbo orí náà dá lórí ṣíṣe ìdájọ́ ara wọn (ẹsẹ 4, 10, 13) lórí àwọn nǹkan tí ó lè ṣiyèméjì (ẹsẹ 1). Ọ̀ràn níbí kì í ṣe nípa ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje, èyí tí ó jẹ́ apá kan òfin ìwà rere, ṣùgbọ́n lórí àwọn ọjọ́ ìsìn mìíràn. Àwọn Kristẹni Júù ń ṣe ìdájọ́ àwọn Kristẹni Kèfèrí fún àìpa wọ́n mọ́. Pọ́ọ̀lù kàn ń sọ pé, Ẹ má ṣe dá ara yín lẹ́jọ́. Òfin ayẹyẹ yẹn kò sí lábẹ́ òfin mọ́.

Àgbàyanu!

O ti tun ṣe awari Ọjọ-isimi mimọ Ọlọrun — ẹbun isinmi ati ijosin. Bọwọ fun u ki o si jẹ itura!

Tẹ̀síwájú sí Ẹ̀kọ́ #8: Ìdáǹdè Tó Gbéṣẹ́ Jùlọ —Múra sílẹ̀ fún ìṣẹ̀lẹ̀ ológo jùlọ nínú ìtàn: ìpadàbọ̀ Jésù!

Olùbáṣepọ̀

📌Ibi tí a ń gbé:

Muskogee, OK USA

📧 Imeeli:
team@bibleprophecymadeeasy.org

  • Facebook
  • Youtube
  • TikTok

Àṣẹ-àdáwò © 2026 Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́. ​Àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì Mú Rọrùn jẹ́ ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ Turn to Jesus Ministries International.

 

bottom of page