Lesson 6:
Written in Stone!

Ẹ̀kọ́ 26 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì
Ìfẹ́ kan tó ń yí padà — Ṣíṣàwárí Jésù
Ọ̀pọ̀ ènìyàn ló máa ń rí i pé kíkà Bíbélì jẹ́ ohun tí kò rọrùn tàbí pé ó wúwo — títí tí wọ́n fi pàdé Ẹni tí ó kọ ọ́. Ẹ̀kọ́ yìí fi hàn bí jíjókòó ní ìfẹ́ sí Jésù ṣe mú kí Ìwé Mímọ́ di alààyè, tó sì ń yí gbogbo ojú ìwòye rẹ nípa Ọlọ́run àti ìgbésí ayé padà. Bí àjọṣepọ̀ rẹ pẹ̀lú Rẹ̀ ṣe ń jinlẹ̀ sí i, àwọn ọ̀rọ̀ Rẹ̀ yóò yípadà láti ojúṣe sí òtítọ́ ayọ̀ tí ó ń ṣe àgbékalẹ̀ gbogbo apá ìgbésí ayé rẹ.

1. Ta ni onkọ̀wé Ìwé Mímọ́?
“Àwọn wòlíì ti béèrè, wọ́n sì ti wádìí fínnífínní… wọ́n ń wá àkókò wo tàbí irú àkókò wo ni Ẹ̀mí Kristi tí ó wà nínú wọn ń tọ́ka sí nígbà tí ó jẹ́rìí ìjìyà Kristi àti ògo tí yóò tẹ̀lé e” (1 Peteru 1:10, 11).
Ìdáhùn: Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ìwé inú Bíbélì ló ń tọ́ka sí Jésù Kristi—àní àwọn ìwé Májẹ̀mú Láéláé. Jésù dá ayé (Jòhánù 1:1–3, 14; Kólósè 1:13–17), ó kọ àwọn òfin mẹ́wàá (Nehemáyà 9:6, 13), ó jẹ́ Ọlọ́run àwọn ọmọ Ísírẹ́lì (1 Kọ́ríńtì 10:1–4), ó sì darí àwọn ìwé àwọn wòlíì (1 Pétérù 1:10, 11). Nítorí náà, Jésù Kristi ni olùkọ̀wé Ìwé Mímọ́.
2. Kí ni ìṣarasíhùwà Jésù sí àwọn ènìyàn ayé?
“Ọlọ́run fẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi fi Ọmọ bíbí rẹ̀ kan ṣoṣo fúnni, kí ẹnikẹ́ni tí ó bá gbà á gbọ́ má baà ṣègbé, ṣùgbọ́n kí ó ní ìyè àìnípẹ̀kun” (Jòhánù 3:16).
Idahun: Jesu nífẹ̀ẹ́ gbogbo wa pẹ̀lú ìfẹ́ tí kò ní àbùkù tí ó kọjá òye.
Ìwé Mímọ́ tí a mú láti inú New King James Version®. Ẹ̀tọ́ àdáṣe © 1982 láti ọwọ́ Thomas Nelson, Inc. A lò ó pẹ̀lú àṣẹ. Gbogbo ẹ̀tọ́ ni a fipamọ́.


3. Kí nìdí tí a fi fẹ́ràn Jésù?
“Nígbà tí àwa jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀, Kristi kú fún wa” (Romu 5:8).
“A fẹ́ràn rẹ̀ nítorí òun ni ó kọ́kọ́ fẹ́ràn wa” (1 Johannu 4:19).
Ìdáhùn: A nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ nítorí Ó nífẹ̀ẹ́ wa tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi kú fún wa—nígbà tí àwa ṣì jẹ́ ọ̀tá Rẹ̀.
4. Ní àwọn ọ̀nà wo ni ìgbéyàwó àṣeyọrí àti ìgbésí ayé Kristẹni fi jọra?
“Ohunkóhun tí a bá béèrè ni a ń rí gbà lọ́wọ́ rẹ̀, nítorí àwa ń pa òfin rẹ̀ mọ́, a sì ń ṣe àwọn nǹkan tí ó dára lójú rẹ̀” (1 Johannu 3:22).
Ìdáhùn: Nínú ìgbéyàwó rere, àwọn nǹkan kan ṣe pàtàkì, bíi jíjẹ́ olóòótọ́ sí ọkọ tàbí aya ẹni. Àwọn nǹkan mìíràn lè má dàbí ohun pàtàkì, ṣùgbọ́n tí wọ́n bá tẹ́ ọkọ tàbí aya ẹni lọ́rùn, wọ́n ṣe pàtàkì. Tí wọ́n bá bínú, wọ́n gbọ́dọ̀ dáwọ́ dúró. Bẹ́ẹ̀ náà ni ìgbésí ayé Kristẹni. Àwọn àṣẹ Jésù ṣe pàtàkì. Ṣùgbọ́n nínú Ìwé Mímọ́, Jésù tún ti ṣàlàyé àwọn ìlànà ìwà rere fún wa tí yóò mú inú Rẹ̀ dùn. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ìgbéyàwó rere, àwọn Kristẹni yóò rí i pé ó jẹ́ ayọ̀ láti ṣe àwọn ohun tí yóò mú kí Jésù, Ẹni tí a fẹ́ràn, láyọ̀. A ó sì yẹra fún àwọn ohun tí kò dùn mọ́ Ọ.


5. Kí ni Jésù sọ pé ó jẹ́ àbájáde ṣíṣe àwọn ohun tí ó wù Ún?
“Bí ẹ bá pa òfin mi mọ́, ẹ óo dúró ninu ìfẹ́ mi. … Mo ti sọ nǹkan wọ̀nyí fún yín, kí ayọ̀ mi lè wà ninu yín, kí ayọ̀ yín sì lè kún” (Johannu 15:10, 11).
Ìdáhùn: Bìlísì sọ pé títẹ̀lé ìlànà Kristẹni jẹ́ ohun tí kò dára, tí kò dáa, tí kò ní ìtẹ́lọ́rùn, àti èyí tí ó lòdì sí òfin. Ṣùgbọ́n Jésù sọ pé ó ń mú ayọ̀ wá—àti ìgbésí ayé tí ó kún fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ (Jòhánù 10:10). Gbígbàgbọ́ irọ́ Bìlísì mú ìbànújẹ́ wá ó sì ń pàdánù ìgbésí ayé “tí ó wà láàyè ní tòótọ́.”
6. Kí nìdí tí Jésù fi fún wa ní àwọn ìlànà pàtó fún ìgbésí ayé Kristẹni?
Ìdáhùn: Nítorí wọ́n:
A. “Wà fún ire wa nígbà gbogbo” (Diutarónómì 6:24). Gẹ́gẹ́ bí àwọn òbí rere ṣe ń kọ́ àwọn ọmọ wọn ní ìlànà rere, bẹ́ẹ̀ náà ni Jésù ń kọ́ àwọn ọmọ Rẹ̀ ní ìlànà rere.
B. Ṣètò ààbò fún wa kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ (Sáàmù 119:11). Àwọn ìlànà Jésù dáàbò bò wá kúrò nínú wíwọlé sí àwọn agbègbè ewu Sátánì àti ẹ̀ṣẹ̀.
K. Fi bí a ṣe lè tẹ̀lé ipasẹ̀ Kristi hàn wá (1 Peteru 2:21).
D. Mú ayọ̀ tòótọ́ wá fún wa (Jòhánù 13:17).
E. Fun wa ni anfaani lati fi ifẹ wa han fun Un (Johannu 15:10).
F. Ran wa lọwọ lati jẹ apẹẹrẹ rere fun awọn ẹlomiran (1 Korinti 10:31–33; Matiu 5:16).


7. Gẹ́gẹ́ bí Jésù ti sọ, báwo ni àwọn Kristẹni ṣe yẹ kí wọ́n máa hùwà sí ibi ayé àti ìwà ayé?
Ìdáhùn: Àwọn àṣẹ àti ìmọ̀ràn rẹ̀ ṣe kedere àti pàtó:
A. Ẹ má ṣe fẹ́ràn ayé tàbí àwọn nǹkan ayé. Èyí ní nínú (1) ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara, (2) ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ojú, àti (3) ìgbéraga ìgbésí ayé (1 Jòhánù 2:16). Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ máa ń wọ inú ọ̀kan tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ nínú àwọn ẹ̀ka mẹ́ta wọ̀nyí. Sátánì máa ń lo àwọn ọ̀nà wọ̀nyí láti tàn wá sínú ìfẹ́ ayé. Nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ sí í nífẹ̀ẹ́ ayé, a máa di ọ̀tá Ọlọ́run (1 Jòhánù 2:15, 16; Jákọ́bù 4:4).
B. A gbọ́dọ̀ pa ara wa mọ́ láìsí àbàwọ́n kúrò nínú ayé (Jakọbu 1:27).
8. Ìkìlọ̀ kíákíá wo ni Ọlọ́run fún wa nípa ayé?
Ìdáhùn: Jésù kìlọ̀ pé, “Ẹ má ṣe fara wé ayé yìí” (Róòmù 12:2). Bìlísì kì í ṣe aláìdádúró. Ó ń tẹ gbogbo Kristẹni nígbà gbogbo. Nípasẹ̀ Jésù (Fílípì 4:13), a gbọ́dọ̀ tako àwọn àbá Bìlísì gidigidi, yóò sì sá kúrò lọ́dọ̀ wa (Jákọ́bù 4:7). Nígbà tí a bá gba “pípa” ohunkóhun mìíràn láyè láti nípa lórí ìwà wa, bóyá láìsí àkíyèsí, a bẹ̀rẹ̀ sí í yọ́ sínú ìpẹ̀yìndà. Ìwà Kristẹni kì í ṣe láti inú ìmọ̀lára àti ìwà ọ̀pọ̀ ènìyàn, bí kò ṣe nípa ọ̀rọ̀ Jésù.


9. Kí nìdí tí a fi nílò láti ṣọ́ èrò inú wa?
Gẹ́gẹ́ bí ó ti ń rò ní ọkàn rẹ̀, bẹ́ẹ̀ náà ni òun rí” (Òwe 23:7).
Ìdáhùn: A gbọ́dọ̀ ṣọ́ èrò wa nítorí pé èrò ló ń darí ìwà wa. Ọlọ́run fẹ́ ràn wá lọ́wọ́ láti mú “gbogbo èrò wá sí ìgbèkùn sí ìgbọ́ràn Kristi” (2 Kọ́ríńtì 10:5). Ṣùgbọ́n Sátánì fẹ́ mú “ayé” wá sínú èrò wa gidigidi. Ó lè ṣe èyí nípasẹ̀ àwọn ìmọ̀lára márùn-ún wa nìkan—pàápàá jùlọ rírí àti gbígbọ́. Ó ń tẹ ojú àti ìró rẹ̀ mọ́ wa, àyàfi tí a bá kọ̀ láti kọ̀ ohun tí ó ń fún wa nígbà gbogbo, yóò darí wa sí ọ̀nà gbígbòòrò tí ó ń lọ sí ìparun. Bíbélì ṣe kedere: A máa dà bí àwọn ohun tí a ń rí tí a sì ń gbọ́ nígbà gbogbo (2 Kọ́ríńtì 3:18).
10. Àwọn ìlànà wo ló wà fún ìgbésí ayé Kristẹni?
“Ohunkóhun tí ó jẹ́ òótọ́, ohunkóhun tí ó jẹ́ ọ̀wọ̀, ohunkóhun tí ó jẹ́ òdodo, ohunkóhun tí ó jẹ́ mímọ́, ohunkóhun tí ó dára, ohunkóhun tí ó ní ìròyìn rere, bí ìwà rere bá wà, bí ó bá sì wà tí ó yẹ fún ìyìn—máa ronú lórí nǹkan wọ̀nyí” (Fílípì 4:8).
Idahun: Àwọn Kristẹni gbọ́dọ̀ ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò nínú gbogbo ohun tí kì í ṣe òótọ́, òótọ́, òdodo, mímọ́, ẹlẹ́wà, àti ohun tí a ròyìn dáadáa. Wọn yóò yẹra fún:
A. Àìṣòótọ́ onírúurú—ìtànjẹ, irọ́ pípa, olè jíjà, àìṣòdodo, èrò láti tanni jẹ, ìbanijẹ́, àti ìdàrọ́.
B. Ẹ̀gbin gbogbo onírúurú—àgbèrè, panṣágà, ìbálòpọ̀ láàárín ìbátan, ìbálòpọ̀ pẹ̀lú ọkùnrin àti obìnrin, àwòrán oníhòòhò, ọ̀rọ̀ àbùkù, ìjíròrò ẹlẹ́gbin, àwàdà tí kò ní àwọ̀, orin tí kò dára, orin, ijó, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun tí a ń fihàn lórí tẹlifíṣọ̀n àti ní àwọn ilé sinimá.
C. Àwọn ibi tí a kò ní pe Jésù láti bá wa lọ, bí àwọn ilé ìtura alẹ́, ilé ìtura, ilé ìtajà, ibi ìdíje, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ẹ jẹ́ kí a lo ìṣẹ́jú díẹ̀ láti lóye ewu orin àti ijó olókìkí, tẹlifíṣọ̀n, àti ilé ìṣeré.
Orin àti Orin
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ oríṣi orin ayé (orin rap, orin orílẹ̀-èdè, orin pop, orin rock, orin heavy metal, àti orin ijó) ni Sátánì ti gbà ní pàtàkì. Àwọn ọ̀rọ̀ orin náà sábà máa ń gbé ìwà búburú lárugẹ, wọ́n sì máa ń pa ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àwọn nǹkan ẹ̀mí run. Àwọn olùwádìí ti ṣàwárí àwọn òtítọ́ kan tó dùn mọ́ni nípa agbára orin—(1) Ó wọ inú ọpọlọ nípasẹ̀ ìmọ̀lára, nípa bẹ́ẹ̀ ó máa ń borí agbára ìrònú; (2) Ó ní ipa lórí gbogbo iṣẹ́ ara; (3) Ó máa ń yí ìlù, ìmí, àti ìyípadà padà láìsí àwọn olùgbọ́ tí wọ́n mọ̀; (4) Ìlù tí a so pọ̀ máa ń yí ìmọ̀lára padà, ó sì máa ń dá irú ìmọ́lára kan sílẹ̀ nínú olùgbọ́. Kódà láìsí ọ̀rọ̀ orin, orin ní agbára láti sọ ìmọ̀lára, ìfẹ́ ọkàn, àti èrò ènìyàn di aláìlágbára. Àwọn òṣèré rock tí ó gbajúmọ̀ jùlọ gbà èyí ní gbangba. Olórí Rolling Stones, Mick Jagger, sọ pé: “O lè nímọ̀lára adrenaline tí ń lọ láàárín ara rẹ. Ó jẹ́ irú ìbálòpọ̀.” 1 John Oates ti Hall àti Oates olókìkí sọ pé “Rock ‘n’ Roll jẹ́ ìbálòpọ̀ 99%.” 2 Ǹjẹ́ irú orin bẹ́ẹ̀ yóò mú inú Jésù dùn? Àwọn kèfèrí tí wọ́n ti di ọmọ orílẹ̀-èdè òkèèrè sọ fún wa pé orin ayé òde òní wa jẹ́ irú orin kan náà tí wọ́n lò nínú iṣẹ́ àjẹ́ àti ìjọsìn Bìlísì! Bi ara rẹ leere pe: “Ti Jesu ba wa lati wa si mi, orin wo ni mo yoo ni itunu lati beere lọwọ Rẹ lati gbọ pẹlu mi?” Orin eyikeyi ti o ko da ọ loju ni o yẹ ki o fi silẹ. (Fun itupalẹ jinle ti orin alailesin, ra Drums, Rock, ati Worship nipasẹ Karl Tsatalbasidis lati Amazing Facts.) Nigbati a ba nifẹẹ Jesu, O yi awọn ifẹ orin wa pada. “O ti fi orin tuntun si ẹnu mi—iyin si Ọlọrun wa; ọpọlọpọ yoo rii i wọn yoo si bẹru, wọn yoo si gbẹkẹle Oluwa” (Saamu 40:3). Ọlọrun ti pese fun awọn eniyan Rẹ ọpọlọpọ orin rere ti o funni ni iwuri, isọdọtun, gbega, ati agbara iriri Kristiẹni. Awọn ti o gba orin eṣu ti o n rẹwẹsi ni ipopo ni o padanu ọkan ninu awọn ibukun nla julọ ti igbesi aye.
Ijó Ayé
Ijó ayé àti ti ìbálòpọ̀ tí ó ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ mú wa kúrò lọ́dọ̀ Jésù àti ẹ̀mí tòótọ́. Nígbà tí àwọn ọmọ Ísírẹ́lì jó yíká ère màlúù wúrà, ó jẹ́ ìjọsìn òrìṣà nítorí wọ́n ti gbàgbé Ọlọ́run (Ẹ́kísódù 32:17–24). Nígbà tí ọmọbìnrin Herodia jó níwájú Ọba Herodu tí ó ti mutí yó, wọ́n gé orí Johanu Onítẹ̀bọmi (Mátíù 14:6–10).
Tẹlifíṣọ̀n, Fídíò, àti Ilé Ìtàgé
Ǹjẹ́ àwọn ohun tí o ń wò lórí tẹlifíṣọ̀n, ní àwọn ilé sinimá, àti lórí ìkànnì ayélujára ń fà ọ́ mọ́ra sí ìwà rẹ tí ó rẹlẹ̀ tàbí tí ó ga jù? Ṣé wọ́n ń darí rẹ sí ìfẹ́ tí ó ga jù fún Jésù—tàbí fún ayé? Ṣé wọ́n ń gbé Jésù ga—tàbí ìwà burúkú èṣù? Kódà àwọn tí kì í ṣe Kristẹni ń sọ̀rọ̀ lòdì sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìṣe tẹlifíṣọ̀n àti fíìmù. Sátánì ti gba ojú àti etí àwọn bílíọ̀nù ènìyàn, nítorí náà, ó ń yí ayé padà sí ibi tí ìwà àìtọ́, ìwà ọ̀daràn, àti àìnírètí wà. Ìwádìí kan sọ pé láìsí tẹlifíṣọ̀n “ìpànìyàn yóò dín ní ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá lọ́dún ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ìfipábánilòpọ̀ dín ní ẹgbẹ̀rún méje, àti ìkọlù dín ní ẹgbẹ̀rún méje.” 3 Jésù, ẹni tí ó nífẹ̀ẹ́ rẹ, béèrè lọ́wọ́ rẹ pé kí o mú ojú rẹ kúrò lára àwọn olùṣàkóso ìrònú Sátánì kí o sì fi wọ́n lé e lórí. “Ẹ wò mí, kí a sì gbà ọ́ là, gbogbo ẹ̀yin òpin ayé!” (Isaiah 45:22).
1 Newsweek, Mick Jagger àti Ọjọ́ Iwájú Àpáta", Oṣù Kínní 4, 1971, ojú ìwé 47.
Ìwé ìròyìn 2Circus, Oṣù Kìíní 31, 1976, ojú ìwé 39.
Ìwé ìròyìn 3Newsweek, "Ìwà ipá, Ìrìn sí ...
11. Àkójọ wo ni Jésù fún wa tí a lè lò gẹ́gẹ́ bí ìtọ́sọ́nà fún wíwo tẹlifíṣọ̀n?
“Àwọn iṣẹ́ ara hàn gbangba, èyí tí í ṣe: panṣágà, àgbèrè, ìwà àìmọ́, ìwà burúkú, ìbọ̀rìṣà, iṣẹ́ oṣó, ìkórìíra, ìjà, owú, ìbínú, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara-ẹni, ìjà, ẹ̀kọ́ èké, ìlara, ìpànìyàn, ìmutípara, àríyá, àti irú nǹkan bẹ́ẹ̀; èyí tí mo sọ fún yín tẹ́lẹ̀... àwọn tí ń ṣe irú nǹkan bẹ́ẹ̀ kì yóò jogún ìjọba Ọlọ́run” (Galatia 5:19–21).
Ìdáhùn: Ìwé Mímọ́ ṣe kedere jù láti lóye. Tí ìdílé kan bá fòfin de gbogbo ètò tẹlifíṣọ̀n tí ó bá ń fi ẹ̀ṣẹ̀ tàbí ẹ̀ṣẹ̀ tí a mẹ́nu kàn lókè yìí hàn, kò ní sí ohun púpọ̀ láti wò. Tí Jésù bá wá bẹ̀ ọ́ wò, àwọn ètò tẹlifíṣọ̀n wo ni wàá ní ìtẹ́lọ́rùn láti béèrè lọ́wọ́ Rẹ̀ láti wò pẹ̀lú rẹ? Gbogbo àwọn ètò mìíràn kò yẹ fún wíwò Kristẹni.

12. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ lónìí ló gbà pé wọ́n lè ṣe ìpinnu nípa tẹ̀mí láìsí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ láti ọ̀dọ̀ ẹnikẹ́ni, títí kan Jésù. Kí ni Jésù sọ nípa irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀?
Ìdáhùn: Gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ Jésù tí kò ṣe kedere:
“Ẹ kò gbọdọ̀ ṣe bí a ti ń ṣe níbí lónìí rárá—olúkúlùkù ènìyàn ń ṣe ohun tí ó tọ́ ní ojú ara rẹ̀” (Deuteronomi 12:8).
“Ọ̀nà kan wà tí ó dàbí ẹni pé ó tọ́ lójú ènìyàn, ṣùgbọ́n òpin rẹ̀ ni ọ̀nà ikú” (Òwe 16:25).
“Ọ̀nà òmùgọ̀ tọ́ ní ojú ara rẹ̀, ṣùgbọ́n ẹni tí ó gbọ́ ìmọ̀ràn ni ọlọ́gbọ́n” (Òwe 12:15).
“Ẹni tí ó gbẹ́kẹ̀lé ọkàn ara rẹ̀ [ọkàn] jẹ́ aṣiwèrè” (Òwe 28:26).
13. Àwọn ìkìlọ̀ pàtàkì wo ni Jésù fúnni nípa àpẹẹrẹ àti ipa tí a ní lórí ìgbésí ayé wa?
“Ẹnikẹ́ni tí ó bá mú ọ̀kan nínú àwọn ọmọ kékeré wọ̀nyí tí ó gbà mí gbọ́ dẹ́ṣẹ̀, yóò sàn fún un kí a so òkúta ọlọ mọ́ ọn ní ọrùn, kí a sì rì í sínú ibú omi òkun” (Mátíù 18:6).
Ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni “fi ohun ìkọ̀sẹ̀ tàbí ohun ìkọ̀sẹ̀ sí ọ̀nà arákùnrin wa” (Róòmù 14:13).
“Kò sí ẹnikẹ́ni nínú wa tí ó wà láàyè fún ara rẹ̀” (Romu 14:7).
Ìdáhùn: Gbogbo wa la ń retí pé kí àwọn aṣáájú, àwọn ènìyàn alágbára, àti àwọn gbajúmọ̀ fi àpẹẹrẹ rere lélẹ̀ kí wọ́n sì lo agbára wọn lọ́nà ọgbọ́n. Ṣùgbọ́n ní ayé òde òní, a sábà máa ń ní ìjákulẹ̀ nípa àwọn ìṣe búburú àti àìníṣẹ́ tí àwọn ènìyàn pàtàkì wọ̀nyí ń ṣe. Bákan náà, Jésù kìlọ̀ pẹ̀lú ìtara pé àwọn Kristẹni tí wọ́n bá fojú di agbára àti àpẹẹrẹ tiwọn wà nínú ewu láti mú àwọn ènìyàn kúrò ní ìjọba Rẹ̀!
14. Àwọn ìlànà ìwà rere wo ni Jésù fi lélẹ̀ nípa aṣọ àti ohun ọ̀ṣọ́?
Ìdáhùn: A. Wọ aṣọ ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì. Wọ aṣọ ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì. Wo 1 Tímótì 2:9, 10. Rántí pé ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ojú, àti ìgbéraga ìgbésí ayé ni a ń mú wá sínú ìgbésí ayé wa (1 Jòhánù 2:16). Aṣọ tí kò bójú mu ní gbogbo mẹ́ta nínú, ó sì jẹ́ àìgbọ́dọ̀máṣe fún Kristẹni.
B. Tú àwọn ohun ọ̀ṣọ́ àti ohun ọ̀ṣọ́ sí ẹ̀gbẹ́ kan. Ìgbéraga ìgbésí ayé” ni ọ̀ràn náà níbí. Àwọn ọmọlẹ́yìn Jésù yẹ kí ó yàtọ̀. Ìrísí wọn ń fi ìmọ́lẹ̀ hàn sí àwọn ẹlòmíràn (Mátíù 5:16). Ohun ọ̀ṣọ́ ń fa àfiyèsí sí ara wọn, ó sì ń gbé ara wọn ga. Nínú Bíbélì, ó sábà máa ń jẹ́ àmì ìpadàsẹ́yìn àti ìpẹ̀yìndà. Fún àpẹẹrẹ, nígbà tí ìdílé Jékọ́bù tún ya ìgbésí ayé wọn sí mímọ́ fún Ọlọ́run, wọ́n sin ohun ọ̀ṣọ́ wọn (Jẹ́nẹ́sísì 35:1, 2, 4). Kí àwọn ọmọ Ísírẹ́lì tó wọ Ilẹ̀ Ìlérí, Olúwa pàṣẹ fún wọn láti bọ́ ohun ọ̀ṣọ́ wọn (Ẹ́kísódù 33:5, 6). Ọlọ́run sọ, nínú Aísáyà orí kẹta pé nígbà tí wọ́n bá ń wọ ohun ọ̀ṣọ́ (ẹ̀gbà ọwọ́, òrùka, etí, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, gẹ́gẹ́ bí a ṣe kọ ọ́ sí ẹsẹ 19–23), àwọn ènìyàn Rẹ̀ ń dẹ́ṣẹ̀ (ẹsẹ 9). Nínú Hóséà 2:13, Olúwa sọ pé nígbà tí Ísírẹ́lì kọ̀ ọ́ sílẹ̀, wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í wọ ohun ọ̀ṣọ́. Nínú 1 Tímótì 2:9, 10 àti 1 Pétérù 3:3, àwọn àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù àti Pétérù sọ pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run kì yóò fi wúrà, péálì, àti aṣọ olówó iyebíye ṣe ara wọn lọ́ṣọ̀ọ́. Jọ̀wọ́ kíyèsí pé Pétérù àti Pọ́ọ̀lù ń sọ̀rọ̀ nípa ohun ọ̀ṣọ́ Ọlọ́run Ó fẹ́ kí àwọn ènìyàn Rẹ̀ wọ: “Ẹ̀mí onírẹ̀lẹ̀ àti ìdákẹ́jẹ́ẹ́” (1 Peteru 3:4) àti “iṣẹ́ rere” (1 Timoti 2:10). Jesu ṣàkópọ̀ rẹ̀ nípa fífi ìjọ tòótọ́ Rẹ̀ hàn nínú Ifihan 12:1 gẹ́gẹ́ bí obìnrin mímọ́ tí a fi oòrùn wọ̀ (ìmọ́lẹ̀ àti òdodo Jesu) àti ìjọ apẹ̀yìndà gẹ́gẹ́ bí aṣẹ́wó tí a fi wúrà, òkúta iyebíye, àti péálì ṣe lọ́ṣọ̀ọ́ (Ifihan 17:3, 4). Ọlọ́run ní kí àwọn ènìyàn Rẹ̀ ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò nínú Babiloni (Ifihan 18:2–4) àti gbogbo ohun tí ó dúró fún—pẹ̀lú àwọn ohun iyebíye tí ó ń fa àfiyèsí sí ara wọn—kí wọ́n sì fi òdodo Jesu wọ ara wọn. Nígbà tí a bá nífẹ̀ẹ́ Jesu, ó jẹ́ ayọ̀ àti ìdùnnú láti gbé ìgbésí ayé Rẹ̀.
Ohunkóhun tó bá dín ìfẹ́ mi fún àwọn nǹkan ẹ̀mí kù di òrìṣà.



15. Báwo ni ìwà àti ìgbọràn ṣe ní í ṣe pẹ̀lú ìgbàlà?
Ìdáhùn: Ìgbọ́ràn àti ìwà Kristẹni ni ẹ̀rí pé Jésù Kristi ti gbà wá là (Jákọ́bù 2:20–26). Òtítọ́ ni pé àyàfi tí ìgbésí ayé ẹnìkan bá yípadà, ìyípadà náà kò ṣeé ṣe kí ó jẹ́ òótọ́. Àwọn ènìyàn tí wọ́n ti yípadà yóò rí ayọ̀ ńláǹlà wọn nínú wíwá ìfẹ́ Jésù nínú ohun gbogbo àti ní títẹ̀lé ibi tí Ó darí wọn pẹ̀lú ayọ̀.
Ẹ ṣọ́ra fún ìbọ̀rìṣà
Ìwé àkọ́kọ́ Jòhánù sọ̀rọ̀ nípa ìwà Kristẹni. Nígbà tí ó parí (1 Jòhánù 5:21), Jésù kìlọ̀ fún wa nípasẹ̀ ìránṣẹ́ rẹ̀ Jòhánù láti pa ara wa mọ́ kúrò nínú òrìṣà. Níbí, Olúwa ń tọ́ka sí ohunkóhun tí ó bá dí ìfẹ́ wa fún Un lọ́wọ́ tàbí tí ó dín ìfẹ́ wa fún un kù—bíi àṣà, ohun ìní, ọ̀ṣọ́, àwọn eré ìnàjú búburú, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Èso àdánidá, tàbí àbájáde, ìyípadà tòótọ́ ni láti tẹ̀lé Jésù pẹ̀lú ayọ̀ àti láti gba ìgbésí ayé Rẹ̀.
16. Ṣé a gbọ́dọ̀ retí pé kí gbogbo ènìyàn fi ìtẹ́wọ́gbà wo ìgbésí ayé Kristẹni?
Ìdáhùn: Rárá. Jésù sọ pé àwọn nǹkan Ọlọ́run jẹ́ òmùgọ̀ sí ayé nítorí pé àwọn ènìyàn kò ní òye ẹ̀mí (1 Kọ́ríńtì 2:14). Nígbà tí Jésù ń tọ́ka sí ìwà, ó ń fi ìlànà lélẹ̀ fún àwọn tí wọ́n ń wá ọ̀nà láti jẹ́ kí Ẹ̀mí Rẹ̀ darí wọn. Àwọn ènìyàn Rẹ̀ yóò dúpẹ́, wọn yóò sì tẹ̀lé ìmọ̀ràn Rẹ̀ pẹ̀lú ayọ̀. Àwọn ẹlòmíràn lè má lóye tàbí kí wọ́n fọwọ́ sí i.
17. Báwo ni ẹni tí kò bá tẹ̀lé ìlànà Jésù nípa ìwà rere ṣe lè wo ọ̀run?
Ìdáhùn: Irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ yóò wà ní ipò ìbànújẹ́ ní ọ̀run. Wọ́n á máa ráhùn pé kò sí àwọn ilé ìtura, ọtí líle, àwọn ohun èlò ìbálòpọ̀, àwọn aṣẹ́wó, orin ìfẹ́, ọ̀rọ̀ àbùkù, tàbí tẹ́tẹ́. Ọ̀run yóò jẹ́ “ọ̀run àpáàdì” fún àwọn tí kò tíì ní ìbátan ìfẹ́ tòótọ́ pẹ̀lú Jésù. Àwọn ìlànà Kristẹni kò yé wọn rárá.
(2 Kọ́ríńtì 6:14–17).


18. Báwo ni mo ṣe lè tẹ̀lé àwọn ìlànà Bíbélì wọ̀nyí láìsí pé mo ń ṣe àríwísí tàbí kí n má ṣe jẹ́ onídàájọ́?
Ìdáhùn: Gbogbo ohun tí a bá ṣe yẹ kí ó jẹ́ pẹ̀lú ìsúnniṣe kan ṣoṣo: láti fi ìfẹ́ hàn fún Jésù (1 Jòhánù 3:22). Nígbà tí a bá gbé Jésù ga tí a sì fi hàn àwọn ènìyàn nípasẹ̀ ìgbésí ayé wa (Jòhánù 12:32), ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò fà mọ́ ọn. Ìbéèrè kan ṣoṣo wa gbọ́dọ̀ jẹ́ nígbà gbogbo, “Ṣé èyí yóò [orin, ohun mímu, eré tẹlifíṣọ̀n, fíìmù, ìwé, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ] yóò bu ọlá fún Jésù?” A gbọ́dọ̀ nímọ̀lára wíwà Jésù ní gbogbo apá àti ìgbòkègbodò ìgbésí ayé wa. Nígbà tí a bá lo àkókò pẹ̀lú Rẹ̀, a ó dà bí Rẹ̀ (2 Kọ́ríńtì 3:18)—àwọn ènìyàn tí a wà ní àyíká wa yóò sì dáhùn sí wa gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti ṣe sí àwọn ọmọ ẹ̀yìn ìgbàanì: “Ẹnu yà wọ́n. Wọ́n sì mọ̀ pé wọ́n ti wà pẹ̀lú Jésù” (Ìṣe Àwọn Aposteli 4:13). Àwọn Kristẹni tí wọ́n ń gbé irú ìgbésí ayé bẹ́ẹ̀ kì yóò di onímọ̀ nípa àwọn Farisí, onídájọ́, tàbí onígbèjà òfin láéláé. Ní ọjọ́ Májẹ̀mú Láéláé, àwọn ènìyàn Ọlọ́run fẹ́rẹ̀ẹ́ wà nínú ìpẹ̀yìndà nígbà gbogbo nítorí wọ́n yàn láti gbé gẹ́gẹ́ bí aládùúgbò wọn aláìgbàgbọ́ dípò tí wọn yóò fi tẹ̀lé ìgbésí ayé àrà ọ̀tọ̀ tí Ọlọ́run là kalẹ̀ fún wọn (Deuteronomi 31:16; Onidajọ 2:17; 1 Kronika 5:25; Esekieli 23:30). Ó jẹ́ òtítọ́ lónìí pẹ̀lú. Kò sí ẹni tí ó lè sin ọ̀gá méjì (Matteu 6:24). Àwọn tí ó dì mọ́ ayé àti ìgbésí ayé rẹ̀ ni Satani yóò ṣẹ̀dá díẹ̀díẹ̀ láti gba ìfẹ́ ọkàn rẹ̀, nípa bẹ́ẹ̀ a ó ti ṣètò wọn láti kọ ọ̀run sílẹ̀ kí wọ́n sì sọnù. Ní ìyàtọ̀ sí èyí, àwọn tí ó tẹ̀lé ìlànà Jesu fún ìwà rere ni a ó yípadà sí àwòrán Rẹ̀, a ó sì múra sílẹ̀ fún ọ̀run. Kò sí àárín.
19. Ṣé o fẹ́ fẹ́ràn Kristi tó bẹ́ẹ̀ tí títẹ̀lé àwọn ìlànà Rẹ̀ fún ìgbé ayé Kristẹni yóò fi jẹ́ ayọ̀ àti ìdùnnú?
Ìdáhùn:
Àwọn Ìbéèrè Èrò
1. Mo mọ ohun tí Ọlọ́run fẹ́ kí n ṣe nípa ìgbésí ayé mi, ṣùgbọ́n mi ò rò pé mo ti múra tán láti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe é. Kí ni ìwọ dámọ̀ràn?
Bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe bẹ́ẹ̀ lónìí! Má ṣe gbẹ́kẹ̀lé ìmọ̀lára. Ọlọ́run ń tọ́ wa sọ́nà nípasẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ Ìwé Mímọ́ (Isaiah 8:20). Ìmọ̀lára sábà máa ń mú wa ṣìnà. Àwọn aṣáájú Júù rò pé ó yẹ kí wọ́n kan Jésù mọ́ àgbélébùú, ṣùgbọ́n wọ́n ṣìnà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò nímọ̀lára ìgbàlà kí Jésù tó padà dé, ṣùgbọ́n dípò bẹ́ẹ̀ wọn yóò sọnù (Matteu 7:21–23). Bìlísì ní ipa lórí ìmọ̀lára. Tí a bá gbẹ́kẹ̀lé ìmọ̀lára wa, yóò darí wa sí ìparun.
2. Mo fẹ́ ṣe ohun kan gan-an. Ṣùgbọ́n mo mọ̀ pé nítorí ìrísí rẹ̀, àwọn kan lè rò pé mo ń ṣe ibi. Kí ni kí n ṣe?
Bíbélì sọ pé, Ẹ yẹra fún gbogbo ìwà ibi (1 Tẹsalóníkà 5:22). Àpósítélì Pọ́ọ̀lù sì sọ pé bí jíjẹ oúnjẹ tí a fi rúbọ sí òrìṣà bá mú ẹnìkan bínú, kò ní fọwọ́ kan oúnjẹ wọ̀nyẹn mọ́ (1 Kọ́ríńtì 8:13). Ó tún sọ pé tí òun bá fojú fo ìmọ̀lára ẹni tí ó bínú náà tí òun sì ń bá a lọ láti jẹ oúnjẹ ẹran, òun yóò máa dẹ́ṣẹ̀.
3. Ó dà bíi pé àwọn ṣọ́ọ̀ṣì ń kọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan tí mo gbọ́dọ̀ ṣe sílẹ̀ àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan tí mi ò gbọ́dọ̀ ṣe. Ó ń darí mi sókè. Ǹjẹ́ títẹ̀lé Jésù kọ́ ló ṣe pàtàkì?
Bẹ́ẹ̀ni títẹ̀lé Jésù ni ohun tó ṣe pàtàkì. Ṣùgbọ́n, títẹ̀lé Jésù túmọ̀ sí ohun kan fún ẹnìkan àti ohun tó yàtọ̀ sí òmíràn. Ọ̀nà ààbò kan ṣoṣo láti mọ ohun tí títẹ̀lé Jésù túmọ̀ sí ni láti ṣàwárí ohun tí Jésù sọ nínú Bíbélì lórí ìbéèrè èyíkéyìí. Àwọn tí wọ́n bá fi ìfẹ́ tẹ̀lé àṣẹ Jésù yóò wọ ìjọba Rẹ̀ láìpẹ́ ní ọjọ́ kan (Ìfihàn 22:14). Àwọn tí wọ́n bá tẹ̀lé àwọn òfin ènìyàn ni a lè fà kúrò nínú ìjọba Rẹ̀ (Mátíù 15:3–9).
4. Díẹ̀ lára àwọn ohun tí Ọlọ́run ń béèrè kò bójú mu, kò sì pọndandan. Kí ló dé tí wọ́n fi ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀?
Àwọn ọmọdé sábà máa ń rò pé díẹ̀ lára àwọn ohun tí àwọn òbí wọn ń béèrè (fún àpẹẹrẹ, Má ṣe ṣeré ní òpópónà) kò bójú mu. Ṣùgbọ́n ní àwọn ọdún tó ń bọ̀, ọmọ náà yóò dúpẹ́ lọ́wọ́ àwọn òbí fún ohun tí a béèrè fún! Àwa jẹ́ ọmọdé nígbà tí a bá ń bá Ọlọ́run lò, nítorí pé ìrònú Rẹ̀ ga ju tiwa lọ bí ọ̀run ti ga ju tiwa lọ (Isaiah 55:8, 9). A ní láti gbẹ́kẹ̀lé Baba wa ọ̀run onífẹ̀ẹ́ ní àwọn agbègbè díẹ̀ tí a lè má lóye, kí a sì dẹ́kun ṣíṣeré ní òpópónà tí Ó bá béèrè bẹ́ẹ̀. Kò ní fi ohunkóhun tí ó dára pamọ́ fún wa (Sáàmù 84:11). Nígbà tí a bá nífẹ̀ẹ́ Jésù ní tòótọ́, a ó fún un ní àǹfààní iyèméjì, a ó sì ṣe ìfẹ́ Rẹ̀ bí a kò tilẹ̀ lóye ìdí rẹ̀ nígbà gbogbo. Ìbí tuntun ni kọ́kọ́rọ́ náà. Bíbélì sọ pé nígbà tí a bá tún bí wa, ṣíṣẹ́gun ayé kò ní jẹ́ ìṣòro nítorí pé ẹni tí a yí padà yóò ní ìgbẹ́kẹ̀lé láti tẹ̀lé Jésù pẹ̀lú ayọ̀ nínú ohun gbogbo (1 Jòhánù 5:4). Kíkọ̀ láti tẹ̀lé E nítorí pé a kò mọ ìdí Rẹ̀ fi àìgbẹ́kẹ̀lé Olùgbàlà wa hàn.
5. Ǹjẹ́ màá jàǹfààní nínú àwọn ìlànà, òfin àti àṣẹ onífẹ̀ẹ́ Jésù?
Dájúdájú! Gbogbo ìlànà, òfin, òfin, tàbí àṣẹ Jésù ló fúnni ní ìbùkún tó yani lẹ́nu. Jíjẹ́ tí ó tóbi jùlọ nínú ìtàn kò tó nǹkan rárá nígbà tí a bá fi wé àwọn ìbùkún ọlọ́rọ̀ tí Ọlọ́run fún àwọn ọmọ rẹ̀ onígbọràn. Àwọn àǹfààní díẹ̀ nìyí tí ó wá láti inú títẹ̀lé àwọn òfin Jésù:
1. Jesu gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ ara ẹni
2. Jesu gẹ́gẹ́ bí alábáṣiṣẹpọ̀ nínú iṣẹ́ ajé
3. Òmìnira kúrò nínú ẹ̀bi
4. Ìbàlẹ̀ ọkàn
5. Òmìnira kúrò nínú ìbẹ̀rù
6. Ayọ̀ tí a kò lè ṣapèjúwe
7. Ẹ̀mí gígùn
8. Ìdánilójú ilé ní ọ̀run
9. Ilera to dara ju
10. Kò sí ìfọ́júkúrò
Ẹ sọ̀rọ̀ nípa ọrọ̀! Kristẹni tòótọ́ ń gba àǹfààní láti ọ̀dọ̀ Baba rẹ̀ ọ̀run tí àwọn ọlọ́rọ̀ jùlọ ní ayé pàápàá kò lè rà láé.
6. Ní ti àwọn ìlànà àti ìgbésí ayé, ṣé mo ní ojúṣe láti dá àwọn ẹlòmíràn lẹ́bi nípa wọn?
Òfin tó dára jùlọ fún wa láti tẹ̀lé ni láti máa ṣàníyàn nípa ìgbésí ayé wa. Ẹ ṣàyẹ̀wò ara yín, gẹ́gẹ́ bí Bíbélì ṣe sọ nínú 2 Kọ́ríńtì 13:5. Nígbà tí ìgbésí ayé wa bá rí bí ó ti yẹ kí ó rí, àpẹẹrẹ wa yóò jẹ́ ẹlẹ́rìí láìfọhùn, a kò sì nílò láti kọ́ ẹnikẹ́ni lẹ́kọ̀ọ́. Dájúdájú, àwọn òbí ní ojúṣe pàtàkì láti ran àwọn ọmọ wọn lọ́wọ́ láti mọ bí wọ́n ṣe lè tẹ̀lé Jésù.
7. Àwọn ewu wo ló wà fún àwọn Kristẹni lónìí?
Láàrín àwọn ewu tó ga jùlọ ni ìdúróṣinṣin tó pín sí méjì. Ọ̀pọ̀ Kristẹni ní ìfẹ́ méjì tó ń pín ọkàn: ìfẹ́ fún Jésù àti ìfẹ́ fún ayé àti àwọn ìwà ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn fẹ́ rí bí wọ́n ṣe lè tẹ̀lé ayé dáadáa tí wọ́n sì tún lè jẹ́ Kristẹni. Kò ní ṣiṣẹ́. Jésù kìlọ̀ pé kò sí ẹni tó lè sin ọ̀gá méjì (Mátíù 6:24).
8. Ṣùgbọ́n kì í ṣe òfin ni láti tẹ̀lé àwọn òfin ìwà yìí?
Kì í ṣe àyàfi tí ẹnìkan bá ń ṣe é kí a tó lè gbà á là. Ìgbàlà wá gẹ́gẹ́ bí ẹ̀bùn ìyanu àti ọ̀fẹ́ láti ọ̀dọ̀ Jésù nìkan. Ìgbàlà nípasẹ̀ iṣẹ́ (tàbí ìwà) kì í ṣe ìgbàlà rárá. Síbẹ̀síbẹ̀, títẹ̀lé àwọn ìlànà ìwà Jésù nítorí pé a ti gbà wá là àti nínífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ kì í ṣe òfin rárá.
9. Ǹjẹ́ àwọn ìlànà Kristẹni kan àṣẹ Jésù pé kí a jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ wa máa tàn?
Dájúdájú! Jésù sọ pé Kristẹni tòótọ́ jẹ́ ìmọ́lẹ̀ (Mátíù 5:14). Ó ní, “Ẹ jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ yín tàn níwájú ènìyàn, kí wọ́n lè rí iṣẹ́ rere yín, kí wọ́n sì lè yin Baba yín tí ń bẹ ní ọ̀run lógo (Mátíù 5:16). Ẹ kò gbọ́ ìmọ́lẹ̀; ẹ rí i! Àwọn ènìyàn yóò rí ìmọ́lẹ̀ Kristẹni nípa ìwà rẹ̀, oúnjẹ rẹ̀, ìjíròrò rẹ̀, ìwà rẹ̀, ìbánikẹ́dùn rẹ̀, ìwà mímọ́ rẹ̀, inú rere rẹ̀, àti òtítọ́, wọ́n sì máa ń béèrè nípa irú ìgbésí ayé bẹ́ẹ̀, wọ́n sì lè darí wọn sí Kristi.”
10. Àwọn ìlànà Kristẹni kò ha jẹ́ ti àṣà ìbílẹ̀ bí? Ṣé kò yẹ kí wọ́n yípadà pẹ̀lú àkókò?
Àṣà lè yípadà, ṣùgbọ́n àwọn ìlànà Bíbélì yóò dúró pẹ́. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run wa dúró títí láé (Isaiah 40:8). Ìjọ Kristi gbọ́dọ̀ máa ṣe amọ̀nà, kì í ṣe tẹ̀lé. Kò gbọdọ̀ jẹ́ kí àṣà, ìwà ẹ̀dá ènìyàn, tàbí àṣà ìgbàlódé ṣètò rẹ̀. A kò gbọdọ̀ mú ìjọ náà sọ̀kalẹ̀ sí àwọn ìlànà ènìyàn tí ó bàjẹ́, ṣùgbọ́n dípò bẹ́ẹ̀, dé àwọn ìlànà mímọ́ Jesu. Nígbà tí ìjọ kan bá ń gbé, bá sọ̀rọ̀, bá wò, tí ó sì bá ìwà ayé mu, ta ni yóò lọ sí ibẹ̀ fún ìrànlọ́wọ́? Jesu rán ìpè kíkan sí àwọn ènìyàn àti ìjọ Rẹ̀, ó ní, “Ẹ jáde kúrò láàrín wọn kí ẹ sì ya ara yín sọ́tọ̀. … Ẹ má ṣe fọwọ́ kan ohun àìmọ́, èmi yóò sì gbà yín (2 Kọ́ríńtì 6:17). Ìjọ Jésù kì í ṣe láti fara wé ayé, ṣùgbọ́n dípò bẹ́ẹ̀, láti borí rẹ̀. Ayé ti pa ọ̀pọ̀ mílíọ̀nù ènìyàn run. Ìjọ kò gbọdọ̀ dara pọ̀ mọ́ ìrúkèrúdò rẹ̀. Ìjọ gbọ́dọ̀ dúró ṣinṣin, pẹ̀lú ohùn oore-ọ̀fẹ́, pe àwọn ènìyàn láti fetí sí Jesu kí wọ́n sì dé àwọn ìlànà Rẹ̀. Nígbà tí olùgbọ́ bá nífẹ̀ẹ́ Jesu tí ó sì béèrè pé kí Ó ṣàkóso ìgbésí ayé rẹ̀, Olùgbàlà yóò ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu tí a nílò láti yí i padà kí ó sì mú un lọ sí ìjọba ayérayé Ọlọ́run láìléwu. Kò sí ọ̀nà mìíràn láti lọ sí ọ̀run.
11. Dájúdájú kì í ṣe gbogbo ijó ló burú. Ǹjẹ́ Dáfídì kò jó níwájú Olúwa?
Lóòótọ́ kìí ṣe gbogbo ijó ni ibi. Dáfídì fò sókè ó sì jó níwájú Olúwa láti fi ìyìn fún ìbùkún Rẹ̀ hàn (2 Sámúẹ́lì 6:14, 15). Òun náà ló ń jó fúnra rẹ̀. Ijó Dáfídì jọ ti ọkùnrin arọ tó fò sókè fún ayọ̀ lẹ́yìn tí Pétérù wò ó sàn ní orúkọ Jésù (Ìṣe 3:8–10). Irú ijó tàbí fífó bẹ́ẹ̀, ni Jésù ń fún àwọn tí wọ́n ń ṣe inúnibíni sí níṣìírí (Lúùkù 6:22, 23). Jíjó pẹ̀lú àwọn ọkùnrin tí wọ́n jẹ́ ọkùnrin tàbí obìnrin (èyí tí ó lè yọrí sí ìwà pálapàla àti ilé tí ó fọ́) àti ijó oníwà pálapàla (bíi àwọn tí wọ́n ń tà aṣọ) jẹ́ irú ijó tí Bíbélì kà léèwọ̀.
12. Kí ni Bíbélì sọ nípa àwọn ènìyàn tí wọ́n ń dá ara wọn lẹ́bi àti tí wọ́n ń dá ara wọn lẹ́jọ́?
Má ṣe dáni lẹ́jọ́, kí a má baà dá ọ lẹ́jọ́. Nítorí ìdájọ́ tí o bá fi ń dáni lẹ́jọ́ ni a ó fi dá ọ lẹ́jọ́ (Mátíù 7:1, 2). Nítorí náà, ìwọ kò ní àwáwí, ìwọ ènìyàn, ẹnikẹ́ni tí o bá jẹ́ ẹni tí ó ń dáni lẹ́jọ́, nítorí nínú ohunkóhun tí o bá ń dá ẹlòmíràn lẹ́jọ́, ìwọ fúnra rẹ ni o dá lẹ́bi; nítorí ìwọ tí o ń dá wọn lẹ́jọ́ ń ṣe ohun kan náà (Róòmù 2:1). Báwo ni èyí ṣe lè yé kedere? Kò sí àwáwí tàbí ìdánilójú fún àwọn Kristẹni láti dá ẹnikẹ́ni lẹ́jọ́. Jésù ni Onídàájọ́ (Jòhánù 5:22). Nígbà tí a bá ń dá àwọn ẹlòmíràn lẹ́jọ́, a ń gba iṣẹ́ Kristi gẹ́gẹ́ bí onídàájọ́, a sì di aṣòdì sí Kristi kékeré (Jòhánù 1 2:18) èrò pàtàkì kan ní tòótọ́!