Ẹ̀kọ́ 17 nínú 27 • ⏱ Ìṣẹ́jú 10–15 • ✅ Ọ̀fẹ́ • 📖 Láti inú Bíbélì
Lesson 6:
Written in Stone!
Ọlọ́run ló ṣe àwọn ètò náà — Ṣíṣí ìtumọ̀ ibi mímọ́ náà
Ní Òkè Sinai, Ọlọ́run kò fún Mose ní Òfin Mẹ́wàá nìkan — Ó tún fi àwọn àwòrán ilé mímọ́ tí ó ṣàlàyé ètò ìgbàlà rẹ̀ ní kíkún hàn. “Ibùgbé” Ọlọ́run yìí kì í ṣe ilé ìkọ́lé nìkan; ó jẹ́ àwòrán onípele mẹ́ta ti bí Jésù ṣe ń gbani là, ó ń wòsàn, àti ó ń mú gbogbo onígbàgbọ́ padà bọ̀ sípò. Bí o ṣe ń kẹ́kọ̀ọ́ ẹ̀kọ́ yìí, ìwọ yóò ṣàwárí àmì alágbára tí a fi pamọ́ sínú àwòrán ilé mímọ́ náà àti bí ó ṣe ń mú kí òye rẹ nípa iṣẹ́ ìgbàlà Kristi jinlẹ̀ sí i.
Nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí, ìwọ yóò rí:
• Bí Ọlọ́run ṣe pàṣẹ fún Mósè láti kọ́ ibi mímọ́ kan tí ó ń ṣàpẹẹrẹ ètò ìgbàlà ọ̀run
• Ohun tí apá kọ̀ọ̀kan nínú ibi mímọ́ náà — àwọn yàrá àti àga rẹ̀ — dúró fún nínú iṣẹ́ Kristi
• Ìdí tí ìsìn ẹbọ fi tọ́ka sí ẹbọ Jésù àti iṣẹ́ àlùfáà rẹ̀
• Báwo ni ibi mímọ́ ṣe ń fi ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀ àti agbára ìyípadà ìyè tí ń bá a lọ hàn nípasẹ̀ Jésù
1. Kí ni Ọlọ́run ní kí Mósè kọ́?
“Jẹ́ kí wọ́n ṣe ibi mímọ́ fún mi, kí n lè máa gbé láàrín wọn” (Ẹ́kísódù 25:8).
Ìdáhùn: Olúwa sọ fún Mósè láti kọ́ ibi mímọ́ kan—ilé pàtàkì kan tí yóò jẹ́ ibi ìjókòó fún Ọlọ́run ọ̀run.
Àpèjúwe Kúkúrú nípa Ibi Mímọ́
Ibùjọsìn ìpilẹ̀ṣẹ̀ náà jẹ́ ilé tó lẹ́wà, tó rí bí àgọ́ (ẹsẹ̀ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún sí ẹsẹ̀ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún—tí a gbé kalẹ̀ lórí ìgbọ̀nwọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún) níbi tí wíwà Ọlọ́run wà, tí a sì ń ṣe àwọn iṣẹ́ ìsìn pàtàkì. A fi àwọn pákó igi tí a gbé kalẹ̀ sínú ihò fàdákà, tí a sì fi wúrà bò ó (Ẹ́kísódù 26:15–19, 29). A fi àwọn ìbòrí mẹ́rin ṣe òrùlé náà: aṣọ ọ̀gbọ̀, irun ewúrẹ́, awọ àgbò, àti awọ ewúrẹ́ (Ẹ́kísódù 26:1, 7–14). Ó ní yàrá méjì: Ibi Mímọ́ àti Ibi Mímọ́ Jùlọ. Aṣọ ìbòrí tó nípọn, tó sì wúwo ya àwọn yàrá náà sọ́tọ̀. Àgbàlá náà—ibi tí ó yí ibi mímọ́ náà ká—tó tó ẹsẹ̀ márùndínlọ́gọ́rin sí ẹsẹ̀ mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n (Ẹ́kísódù 27:18). A fi aṣọ ọ̀gbọ̀ dáradára tí a fi ọwọ̀n idẹ 60 gbé ró sòdí rẹ̀ (Ẹ́kísódù 27:9–16).

2. Kí ni Ọlọ́run retí pé kí àwọn ènìyàn Rẹ̀ kọ́ láti ibi mímọ́?
“Ọ̀nà rẹ, Ọlọ́run, wà ní ibi mímọ́; ta ni Ọlọ́run ńlá bí Ọlọ́run wa?” (Sáàmù 77:13).
Ìdáhùn: Ọ̀nà Ọlọ́run, ètò ìgbàlà, ni a fi hàn ní ibi mímọ́ ayé. Bíbélì kọ́ni pé gbogbo ohun tó wà ní ibi mímọ́—ilé gbígbé, àga àti iṣẹ́ ìsìn—jẹ́ àmì ohun kan tí Jésù ṣe nígbà tó ń gbà wá là. Èyí túmọ̀ sí pé a lè lóye ètò ìgbàlà ní kíkún bí a ṣe lóye àmì tó so mọ́ ibi mímọ́ náà dáadáa. Nítorí náà, a kò lè sọ̀rọ̀ nípa pàtàkì Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ yìí.
3. Láti orísun wo ni Mósè ti rí àwọn àwòrán ilé mímọ́ náà gbà? Kí ni àwòkọ́ṣe ilé náà?
Èyí ni kókó pàtàkì nínú àwọn ohun tí a ń sọ: Àwa ní irú olórí àlùfáà bẹ́ẹ̀, ẹni tí ó jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún ìtẹ́ ọlá ńlá ní ọ̀run, ìránṣẹ́ ibi mímọ́ àti àgọ́ òtítọ́ tí Olúwa gbé kalẹ̀, kì í ṣe ènìyàn. … Àwọn àlùfáà wà… tí wọ́n ń ṣe ìránṣẹ́ fún àpẹẹrẹ àti òjìji àwọn ohun ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ́ Mose láti ọ̀run nígbà tí ó fẹ́ kọ́ àgọ́. Nítorí ó wí pé, ‘Ẹ rí i dájú pé ẹ ṣe ohun gbogbo gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ tí a fihàn yín lórí òkè’ (Heberu 8:1, 2, 4, 5).
Ìdáhùn: Ọlọ́run fúnra rẹ̀ fún Mósè ní àwọn ìlànà ìkọ́lé ibi mímọ́ náà. Ilé náà jẹ́ àwòkọ ibi mímọ́ àkọ́kọ́ ní ọ̀run.


4. Àwọn àga àti àga wo ló wà ní àgbàlá náà?
Ìdáhùn:
Ìdáhùn A. Pẹpẹ ẹbọ sísun níbi tí wọ́n ti ń fi ẹran rúbọ wà ní ẹnu ọ̀nà rẹ̀ (Ẹ́kísódù 27:1–8). Pẹpẹ yìí dúró fún àgbélébùú Kristi. Ẹranko náà dúró fún Jésù, ẹbọ ìkẹyìn (Jòhánù 1:29).
Ìdáhùn B. Adágún omi náà, tí ó wà láàrín pẹpẹ àti ẹnu ọ̀nà ibi mímọ́, jẹ́ adágún omi ńlá kan tí a fi idẹ ṣe. Níbí ni àwọn àlùfáà ti máa ń fọ ọwọ́ àti ẹsẹ̀ wọn kí wọ́n tó rú ẹbọ tàbí kí wọ́n tó wọ inú ibi mímọ́ (Ẹ́kísódù 30:17–21; 38:8). Omi náà dúró fún ìwẹ̀nùmọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ àti ìbí tuntun (Títù 3:5).
5. Àwọn àga ìjókòó wo ló wà ní ibi mímọ́?
Ìdáhùn:
A. Tábìlì àkàrà ìfihàn (Ẹ́kísódù 25:23–30) dúró fún Jésù, àkàrà alààyè (Jòhánù 6:51).
B. Fìtílà ẹ̀ka méje (Ẹ́kísódù 25:31–40) tún dúró fún Jésù, ìmọ́lẹ̀ ayé (Jòhánù 9:5; 1:9). Òróró náà dúró fún Ẹ̀mí Mímọ́ (Sákáríà 4:1–6; Ìfihàn 4:5).
C. Pẹpẹ turari (Ẹkisodu 30:7, 8) duro fun adura awọn eniyan Ọlọrun (Ifihan 5:8).


6. Àwọn àga ìjókòó wo ló wà ní ibi mímọ́ jùlọ?
Ìdáhùn: Àpótí Májẹ̀mú náà, ohun èlò kan ṣoṣo tó wà ní Ibi Mímọ́ Jùlọ (Ẹ́kísódù 25:10–22), ni àpótí igi acacia tí a fi wúrà bò. Àwọn áńgẹ́lì méjì tí a fi wúrà bò lókè àpótí náà wà. Láàrín àwọn áńgẹ́lì méjì yìí ni ìtẹ́ àánú wà (Ẹ́kísódù 25:17–22), níbi tí wíwà Ọlọ́run wà. Èyí dúró fún ìtẹ́ Ọlọ́run ní ọ̀run, èyí tí ó wà láàrín àwọn áńgẹ́lì méjì náà (Sáàmù 80:1).
7. Kí ni ó wà nínú ọkọ̀ náà?
Ìdáhùn: Àwọn Òfin Mẹ́wàá, tí Ọlọ́run kọ sí orí tábìlì òkúta, tí àwọn ènìyàn Rẹ̀ yóò sì máa tẹ̀lé nígbà gbogbo (Ìfihàn 14:12), wà nínú àpótí (Diutarónómì 10:4, 5). Ṣùgbọ́n ìtẹ́ àánú wà lókè wọn, èyí tí ó túmọ̀ sí pé níwọ̀n ìgbà tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ tí wọ́n sì kọ ẹ̀ṣẹ̀ sílẹ̀ (Òwe 28:13), àánú yóò nasẹ̀ sí wọn nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ tí àlùfáà fi wọ́n sórí ìtẹ́ àánú (Léfítíkù 16:15, 16). Ẹ̀jẹ̀ ẹranko náà dúró fún ẹ̀jẹ̀ Jésù tí a ó ta sílẹ̀ láti mú ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀ wá fún wa (Mátíù 26:28; Hébérù 9:22).

8. Kí ló dé tí wọ́n fi nílò láti fi àwọn ẹranko rúbọ nínú iṣẹ́ ìsìn ibi mímọ́?
“Gẹ́gẹ́ bí òfin, ó fẹ́rẹ̀ jẹ́ pé gbogbo nǹkan ni a fi ẹ̀jẹ̀ wẹ̀ mọ́, láìsí ìtasílẹ̀ ẹ̀jẹ̀ kò sí ìdáríjì” (Hébérù 9:22). “Èyí ni ẹ̀jẹ̀ mi ti májẹ̀mú tuntun, tí a ta sílẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn fún ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀” (Mátíù 26:28).
Ìdáhùn: Ìrúbọ àwọn ẹranko ṣe pàtàkì láti ran àwọn ènìyàn lọ́wọ́ láti lóye pé láìsí títà ẹ̀jẹ̀ Jésù sílẹ̀, a kò lè dárí ẹ̀ṣẹ̀ wọn jì wọ́n láéláé. Òtítọ́ burúkú àti ìyanu ni pé èrè ẹ̀ṣẹ̀ ni ikú ayérayé (Róòmù 6:23). Nítorí pé gbogbo wa ti dẹ́ṣẹ̀, gbogbo wa ti jèrè ikú. Nígbà tí Ádámù àti Éfà dẹ́ṣẹ̀, wọn ìbá ti kú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ àyàfi Jésù, ẹni tí ó gbé síwájú tí ó sì fi ẹ̀mí pípé Rẹ̀ rúbọ gẹ́gẹ́ bí ẹbọ láti san ìyà ikú fún gbogbo ènìyàn (Jòhánù 3:16; Ìfihàn 13:8). Lẹ́yìn ẹ̀ṣẹ̀, Ọlọ́run ní kí ẹlẹ́ṣẹ̀ mú ẹbọ ẹranko wá (Jẹnẹsisi 4:3–7). Ẹlẹ́ṣẹ̀ náà ni láti fi ọwọ́ ara rẹ̀ pa ẹranko náà (Léfítíkù 1:4, 5). Ó jẹ́ ẹ̀jẹ̀ àti ohun ìyanu, ó sì mú ẹlẹ́ṣẹ̀ náà wú lójú pẹ̀lú òtítọ́ búburú ti àwọn àbájáde búburú ẹ̀ṣẹ̀ (ikú ayérayé) àti àìní Olùgbàlà àti Arọ́pò rẹ̀ gidigidi. Láìsí Olùgbàlà, kò sí ẹni tí ó ní ìrètí ìgbàlà kankan. Ètò ìrúbọ kọ́ni, nípasẹ̀ àmì ẹranko tí a pa, pé Ọlọ́run yóò fi Ọmọ Rẹ̀ fúnni láti kú fún ẹ̀ṣẹ̀ wọn (1 Kọ́ríńtì 15:3). Jesu kìí ṣe Olùgbàlà wọn nìkan ni yóò di, ṣùgbọ́n yóò tún di Arọ́pò wọn pẹ̀lú (Heberu 9:28). Nígbà tí Johanu Onítẹ̀bọmi pàdé Jesu, ó wí pé, “Wò ó! Ọ̀dọ́ Àgùntàn Ọlọ́run tí ó kó ẹ̀ṣẹ̀ ayé lọ” (Johannu 1:29). Nínú Májẹ̀mú Láéláé, àwọn ènìyàn ń retí àgbélébùú fún ìgbàlà. A ń wo padà sí Kalfari fún ìgbàlà. Kò sí orísun ìgbàlà mìíràn (Ìṣe Àwọn Aposteli 4:12).


9. Báwo ni wọ́n ṣe ń fi àwọn ẹranko rúbọ nínú iṣẹ́ ìsìn ibi mímọ́, kí sì ni ìtumọ̀ rẹ̀?
Kí ó fi ọwọ́ rẹ̀ lé orí ẹbọ sísun náà, a ó sì gbà á ní ipò rẹ̀ láti ṣe ètùtù fún un. … Kí ó pa á ní apá àríwá pẹpẹ náà (Léfítíkù 1:4, 11).
Ìdáhùn: Nígbà tí ẹlẹ́ṣẹ̀ kan bá mú ẹran ẹbọ wá sí ẹnu ọ̀nà àgbàlá, àlùfáà kan fún un ní ọ̀bẹ àti àwokòtò kan. Ẹlẹ́ṣẹ̀ náà gbé ọwọ́ rẹ̀ lé orí ẹranko náà, ó sì jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. Èyí dúró fún gbígbé ẹ̀ṣẹ̀ kúrò lọ́wọ́ ẹlẹ́ṣẹ̀ sí ẹranko náà. Ní àkókò yẹn, wọ́n kà ẹlẹ́ṣẹ̀ sí aláìlẹ́ṣẹ̀, ẹranko náà sì jẹ̀bi. Níwọ̀n ìgbà tí ẹranko náà ti jẹ̀bi lọ́nà ìṣàpẹẹrẹ báyìí, ó ní láti san owó iṣẹ́ ẹ̀ṣẹ̀. Nípa pípa ẹranko náà pẹ̀lú ọwọ́ ara rẹ̀, a ti kọ́ ẹlẹ́ṣẹ̀ náà ní kedere pé ẹ̀ṣẹ̀ ló fa ikú ẹranko aláìlẹ́ṣẹ̀ àti pé ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ yóò fa ikú Mèsáyà aláìlẹ́ṣẹ̀.
10. Nígbà tí wọ́n bá fi ẹran ìrúbọ rúbọ fún gbogbo ìjọ, kí ni àlùfáà máa fi ẹ̀jẹ̀ náà ṣe? Kí ni èyí dúró fún?
“Alufaa tí a fi òróró yàn yóò mú díẹ̀ nínú ẹ̀jẹ̀ akọ màlúù náà wá sí àgọ́ ìpàdé. Lẹ́yìn náà, àlùfáà yóò tẹ ìka rẹ̀ bọ inú ẹ̀jẹ̀ náà, yóò sì wọ́n ọ́n nígbà méje níwájú Olúwa, níwájú aṣọ ìbòjú” (Léfítíkù 4:16, 17).
Ìdáhùn: Nígbà tí wọ́n bá rú ẹbọ fún ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo ìjọ, àlùfáà, ẹni tí ó ṣojú fún Jésù (Hébérù 3:1), ni wọ́n gbé ẹ̀jẹ̀ náà lọ sí ibi mímọ́, tí wọ́n sì fọ́n sí iwájú aṣọ ìbòjú tí ó ya àwọn yàrá méjèèjì sọ́tọ̀. Wíwà Ọlọ́run wà ní apá kejì aṣọ ìbòjú náà. Nítorí náà, a yọ ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn kúrò, a sì gbé e lọ sí ibi mímọ́ lọ́nà àpèjúwe. Iṣẹ́ ìránṣẹ́ ẹ̀jẹ̀ yìí láti ọwọ́ àlùfáà ṣe àfihàn iṣẹ́ ìránṣẹ́ Jésù lọ́wọ́lọ́wọ́ fún wa ní ọ̀run. Lẹ́yìn tí Jésù kú lórí àgbélébùú gẹ́gẹ́ bí ẹbọ fún ẹ̀ṣẹ̀, ó dìde, ó sì lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àlùfáà wa láti ṣe ìránṣẹ́ ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ ní ibi mímọ́ ọ̀run (Hébérù 9:11, 12). Ẹ̀jẹ̀ tí àlùfáà ayé ṣe ìránṣẹ́ fún dúró fún Jésù tí ó fi ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ sí àkọsílẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀ wa ní ibi mímọ́ lókè, èyí tí ó fihàn pé a dáríjì wọ́n nígbà tí a bá jẹ́wọ́ wọn ní orúkọ Rẹ̀ (1 Jòhánù 1:9).
Gẹ́gẹ́ bí ẹbọ wa, Jésù mú ìgbésí ayé tí a ti yípadà pátápátá wá pẹ̀lú gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tí a ti dáríjì.


11. Láti inú iṣẹ́ ìsìn ibi mímọ́, àwọn ipò pàtàkì méjì wo ni Jésù ń ṣe ìránṣẹ́ fún àwọn ènìyàn Rẹ̀? Àwọn àǹfààní ńlá wo ni a rí gbà láti inú iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìfẹ́ Rẹ̀?
Kristi, Àjọ Ìrékọjá wa, ni a fi rúbọ fún wa (1 Kọ́ríńtì 5:7). Nítorí pé a ní Àlùfáà Àgbà ńlá kan tí ó ti la ọ̀run kọjá, Jésù Ọmọ Ọlọ́run, ẹ jẹ́ kí a di ìjẹ́wọ́ wa mú ṣinṣin. Nítorí àwa kò ní Àlùfáà Àgbà tí kò lè bá wa kẹ́dùn fún àìlera wa, ṣùgbọ́n a ti dán an wò ní gbogbo ọ̀nà bí a ti dán an wò, ṣùgbọ́n láìsí ẹ̀ṣẹ̀. Nítorí náà, ẹ jẹ́ kí a wá sí orí ìtẹ́ oore-ọ̀fẹ́ pẹ̀lú ìgboyà, kí a lè rí àánú gbà, kí a sì rí oore-ọ̀fẹ́ láti ran wá lọ́wọ́ ní àkókò àìní (Hébérù 4:14–16).
Ìdáhùn: Jésù ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ẹbọ fún ẹ̀ṣẹ̀ wa àti gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà wa ọ̀run. Ikú Jésù gẹ́gẹ́ bí Ọ̀dọ́ Àgùntàn àti Olùrọ́pò wa, àti iṣẹ́ ìránṣẹ́ agbára rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà ọ̀run wa, ń ṣe iṣẹ́ ìyanu méjì fún wa:
A. Ìyípadà ìgbésí ayé pípé tí a ń pè ní ìbí tuntun, pẹ̀lú gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ àtijọ́ tí a dáríjì (Johannu 3:3–6; Romu 3:25).
B. Agbára láti gbé ní ìsinsìnyí àti ní ọjọ́ iwájú (Títù 2:14; Fílípì 2:13).
Àwọn iṣẹ́ ìyanu méjì wọ̀nyí ló ń sọ ènìyàn di olódodo èyí tí ó túmọ̀ sí wípé ìbáṣepọ̀ tí ó tọ́ wà láàrín ènìyàn àti Ọlọ́run. Kò sí ọ̀nà tí ó ṣeé ṣe fún ènìyàn láti di olódodo nípa iṣẹ́ (ìsapá tirẹ̀) nítorí pé òdodo nílò iṣẹ́ ìyanu tí Jésù nìkan ló lè ṣe (Ìṣe Àwọn Apọsteli 4:12). Ẹnìkan di olódodo nípa gbígbẹ́kẹ̀lé Olùgbàlà láti ṣe ohun tí kò lè ṣe fún ara rẹ̀ fún un. Èyí ni ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ Bíbélì “òdodo nípasẹ̀ ìgbàgbọ́.” A ń bẹ̀ Jésù láti di alákòóso ìgbésí ayé wa kí a sì gbẹ́kẹ̀lé E láti ṣe iṣẹ́ ìyanu tí a nílò bí a ṣe ń fọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú Rẹ̀ ní kíkún. Òdodo yìí, tí Kristi ṣe iṣẹ́ ìyanu fún wa àti nínú wa, ni òdodo tòótọ́ kan ṣoṣo tí ó wà. Gbogbo irú mìíràn jẹ́ èké.

12. Àwọn ìlérí mẹ́fà wo ni Bíbélì fún wa nípa òdodo tí a fi lé wa lọ́wọ́ nípasẹ̀ Jésù?
Idahun: A. Yoo bo awọn ẹṣẹ wa atijo bo, yoo si ka wa si alailẹbi (Isaiah 44:22; 1 Johanu 1:9).
B. A dá wa ní àwòrán Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ (Jẹ́nẹ́sísì 1:26, 27). Jésù ṣèlérí láti mú wa padà sí àwòrán Ọlọ́run (Róòmù 8:29).
C. Jesu fun wa ni ifẹ lati gbe ni ododo, o si fun wa ni agbara Rẹ̀ lati ṣe e ni otitọ (Filippi 2:13).
D. Jesu, nipa agbara iṣẹ iyanu Rẹ̀, yoo jẹ ki a fi ayọ ṣe awọn ohun ti o wu Ọlọrun nikan (Heberu 13:20, 21; Johanu 15:11).
E. Ó mú ìdájọ́ ikú kúrò lọ́wọ́ wa nípa fífi ìyè àìlẹ́ṣẹ̀ àti ikú ètùtù rẹ̀ fún wa (2 Kọ́ríńtì 5:21).
F. Jesu gba ojuse lati mu wa jẹ oloootọ titi yoo fi pada wa lati mu wa lọ si ọrun (Filippi 1:6; Juda 1:24).
Jesu ti mura lati mu gbogbo awon ileri ologo wonyi se ninu aye re! Se o ti mura tan?
13. Ǹjẹ́ ẹnìkan ní ipa kankan láti kó nínú dídi olódodo nípasẹ̀ ìgbàgbọ́?
“Kìí ṣe gbogbo ẹni tí ó ń wí fún mi pé, ‘Olúwa, Olúwa,’ ni yóò wọ ìjọba ọ̀run, bí kò ṣe ẹni tí ó ń ṣe ìfẹ́ Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run” (Mátíù 7:21).
Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Jésù sọ pé a gbọ́dọ̀ ṣe ìfẹ́ Baba Rẹ̀. Ní ọjọ́ Májẹ̀mú Láéláé, ẹni tí ó ti yípadà ní tòótọ́ máa ń mú àwọn ọ̀dọ́ àgùntàn wá sí ibi ìrúbọ, ó ń fi ìbànújẹ́ rẹ̀ hàn fún ẹ̀ṣẹ̀ àti ìfẹ́ ọkàn rẹ̀ láti jẹ́ kí Olúwa darí ìgbésí ayé rẹ̀. Lónìí, bó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò lè ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu tí a nílò láti di olódodo, a gbọ́dọ̀ tún fi ara wa fún Jésù lójoojúmọ́ (1 Kọ́ríńtì 15:31), kí a pè é láti darí ìgbésí ayé wa kí àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyẹn lè ṣẹlẹ̀. A gbọ́dọ̀ múra tán láti gbọ́ràn àti láti tẹ̀lé ibi tí Jésù ń darí wa (Jòhánù 12:26; Aísáyà 1:18–20). Àṣà ẹ̀ṣẹ̀ wa ń mú kí a fẹ́ láti ní ọ̀nà tiwa (Àìsáyà 53:6) kí a sì ṣọ̀tẹ̀ sí Olúwa, gẹ́gẹ́ bí Sátánì ti ṣe ní ìbẹ̀rẹ̀ (Àìsáyà 14:12–14). Jíjẹ́ kí Jésù ṣe àkóso ìgbésí ayé wa máa ń ṣòro nígbà míì bíi kí a fa ojú yọ tàbí kí a fa apá ya (Mátíù 5:29, 30), nítorí pé ẹ̀ṣẹ̀ máa ń di ohun tí ó lè múni bàjẹ́, agbára iṣẹ́ ìyanu Ọlọ́run nìkan ló sì lè borí wa (Máàkù 10:27). Ọ̀pọ̀lọpọ̀ gbàgbọ́ pé Jésù yóò mú gbogbo àwọn tí wọ́n kàn jẹ́wọ́ ìgbàlà lọ sí ọ̀run láìka ìwà wọn sí. Ṣùgbọ́n èyí kò rí bẹ́ẹ̀. Ẹ̀tàn ni. Kristẹni gbọ́dọ̀ tẹ̀lé àpẹẹrẹ Jésù (1 Pétérù 2:21). Ẹ̀jẹ̀ alágbára Jésù lè ṣe èyí fún wa (Hébérù 13:12), ṣùgbọ́n kìkì tí a bá fún Jésù ní àkóso gbogbo ìgbésí ayé wa kí a sì tẹ̀lé ibi tí Ó ń darí wa—kódà nígbà tí ọ̀nà náà lè jẹ́ lílé koko nígbà míìrán (Mátíù 7:13, 14, 21).

14. Kí ni ọjọ́ Ètùtù?
Àwọn ìdáhùn:
Ìdáhùn A. Lẹ́ẹ̀kan lọ́dọọdún, ní ọjọ́ ètùtù, ọjọ́ ìdájọ́ pàtàkì kan wáyé ní Ísírẹ́lì (Léfítíkù 23:27). Gbogbo ènìyàn ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́wọ́ gbogbo ẹ̀ṣẹ̀. Àwọn tí ó kọ̀ ni a gé kúrò ní àgọ́ Ísírẹ́lì títí láé (Léfítíkù 23:29).
Ìdáhùn B. A yan ewúrẹ́ méjì: Ọ̀kan, ewúrẹ́ Olúwa èkejì, ewúrẹ́ ìsákúrò, tí ó dúró fún Sátánì (Léfítíkù 16:8). A pa ewúrẹ́ Olúwa, a sì fi rúbọ fún ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn (Léfítíkù 16:9). Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ yìí ni a gbé ẹ̀jẹ̀ náà lọ sí ibi mímọ́ jùlọ, a sì fọ́n sí orí àti níwájú ìtẹ́ àánú (Léfítíkù 16:14). Ní ọjọ́ ìdájọ́ pàtàkì yìí nìkan ni àlùfáà àgbà wọ ibi mímọ́ jùlọ láti pàdé Ọlọ́run níbi ìtẹ́ àánú.
Ọlọ́run gba ẹ̀jẹ̀ tí wọ́n fọ́n sí (tó dúró fún ẹbọ Jésù), a sì gbé ẹ̀ṣẹ̀ tí àwọn ènìyàn jẹ́wọ́ kúrò ní ibi mímọ́ lọ sí ọ̀dọ̀ olórí àlùfáà. Lẹ́yìn náà, ó gbé àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí wọ́n jẹ́wọ́ wọ̀nyí lọ sí ọ̀dọ̀ ewúrẹ́ ìsákúrò, èyí tí wọ́n mú lọ sí aginjù (Léfítíkù 16:16, 20-22). Lọ́nà yìí, a fọ ibi mímọ́ mọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn, èyí tí a ti gbé lọ síbẹ̀ nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ tí a fọ́n sí iwájú aṣọ ìbòjú tí ó sì ti ń kó jọ fún ọdún kan.


15. Ǹjẹ́ Ọjọ́ Ètùtù náà ṣàpẹẹrẹ tàbí ó ṣe àfihàn apá kan nínú ètò ìgbàlà ńlá Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí àwọn apá mìíràn ti ibi mímọ́ ayé àti iṣẹ́ ìsìn rẹ̀ ti ṣe?
“Ó ṣe pàtàkì kí a fi ìwọ̀nyí wẹ àwọn àpẹẹrẹ ohun tí ń bẹ ní ọ̀run mọ́, ṣùgbọ́n kí a fi ẹbọ tí ó sàn ju ìwọ̀nyí lọ wẹ àwọn ohun ọ̀run fúnra wọn mọ́” (Hébérù 9:23).
Ìdáhùn: Bẹ́ẹ̀ni. Ìsìn ọjọ́ náà tọ́ka sí pípa ẹ̀ṣẹ̀ run láti ọwọ́ Àlùfáà Àgbà ní ibi mímọ́ ọ̀run. Nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ tí a ta sílẹ̀ tí a fi sí àwọn tí a kọ sínú ìwé ìyè, Kristi yóò fìdí ìpinnu àwọn ènìyàn Rẹ̀ múlẹ̀ láti sìn ín títí láé. Ọjọ́ ìdájọ́ pàtàkì yìí, bíi ti Yom Kippur ti Ísírẹ́lì, ṣe àfihàn ètùtù ìkẹyìn tí a ó ṣe fún pílánẹ́ẹ̀tì Ayé. Láti inú àmì ọdọọdún ti Ọjọ́ Ètùtù ìgbàanì, gbogbo aráyé ní ìdánilójú pé Àlùfáà Àgbà wa olóòótọ́, Jésù, ṣì ń ṣe alárinà ní ọ̀run fún àwọn ènìyàn Rẹ̀, ó sì ti múra tán láti pa ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo àwọn tí ó lo ìgbàgbọ́ nínú ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ tí a ta sílẹ̀ rẹ́. Ètùtù ìkẹyìn yọrí sí ìdájọ́ ìkẹyìn, èyí tí ó yanjú ìbéèrè ẹ̀ṣẹ̀ nínú ìgbésí ayé olúkúlùkù, èyí tí ó yọrí sí ìyè tàbí ikú.
Àwọn Ìṣẹ̀lẹ̀ Àgbàyanu
Ìwọ yóò rí i nínú àwọn ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ méjì tó tẹ̀lé e pé àmì ibi mímọ́ ayé àti pàápàá Ọjọ́ Ètùtù ṣe àfihàn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì ti àkókò ìkẹyìn, èyí tí Ọlọ́run yóò mú wá láti ibi mímọ́ ọ̀run.
Ọjọ́ fún Ìdájọ́
Nínú Ìwé Ìtọ́sọ́nà Ẹ̀kọ́ tó tẹ̀lé e, a ó ṣàyẹ̀wò àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì pàtàkì kan níbi tí Ọlọ́run ti yan ọjọ́ tí ìdájọ́ ọ̀run yóò bẹ̀rẹ̀. Ó dùn mọ́ni gan-an!
16. Ṣé o fẹ́ gba òtítọ́ tó lè jẹ́ tuntun sí ọ, bí Ọlọ́run ṣe ń ṣí i payá?
Ìdáhùn:
